na kusalimu msikilizaji wa rfi kiswahili karibu katika makala ya nyumba ya sanaa jina langu ni stephen mumbi na hii leo tunaangazia sanaa za majukwani kutoka chio kikuu cha daressalam ni naye chimwenda wilson mwanafunzi wa mwaka wa pili akichukua shahada yake ya kwanza ya sanaa za majukwani karibu sana msikilizaji karibu sana chimwenda wilson katika makala haya ya nyumba ya sanaa ashukuru sana kipi kimekuvutia kufanya sanaa ya majukwani kuna sanaa za aina nyingi kilichonivutia kufanya sanaa za majukwani kwa sababu toka tok nilivokuaezingine za elimu kwa maana ya shule ya msingi na sekondari nilikuwa nikipendelea sana kufanya kwa maana ya kucheza lakini pia maigizo nilikuwa nilikuwa naigiza kanisani huko kwa hiyo tokea hapo natamani sana kuifanya sanaa katika lengo au katika levu ya professional ukizungumzia okay, sanaa za majukwani kwa ujumla wake unazizungumzia sanaa zipi ukizizungumzia okay, sanaa za majukwani kwa maana sanaa mama au sanaa ya awali kabisa katika sanaa zote duniani unazungumzia sanaa ya maigizo unazungumzia sanaa za uchezaji uchezaji upo wa aina mbalimbali utazungumzia modern dance ambapo kwenye modern dance uko kuna choyography kuna contemporary kuna baley kuna afro lakini unapozungumzia asili kutoka tanzania tu na ngoma za asili kwafno gozaozazo aia a a bztoauptnafanyika k thofanykkyan umezungumzia swala la muziki wa asili hebu tupate kidogo radha ya muziki mmojawapo wa asili mziki mmoja wa asili ambao unaweza nikawaparadha nika kidogo ni mziki kutoka kutoka kusini huu uh, unachezwa sana na wamakua wamakua wanacheza kipindi cha furaha hasa kipindi cha jando uh, hii inaitwa um, msolopa anaanza manju ataanza jambo lelo ye yeah. jambo lelo ye yeah. hiya lelo iyalelo mama basi alawatte upojana laitikia a ucheza kipindi cha kutambika pia ndo utakuta manja utakutamanjanaza mungu viganganingawile mungu viganga viganganingawi ngawi ngawi oh. munguviganganingawie oh. lingalambele dunia e, ni mfano kidogo wa kidogowa za zakiasi <laughs> mbali na kabila la wamakua kutoka kusini mwa tanzania bila shaka kuna nyimbo za aina nyingine ambazo mnaimba e, nyimbo ziko nyingi kuna watu pia kutoka kusini huko huko hawa ni wanacheza ngoma yetu ya limbondo kwa hiyo naweza pia nikakuimbia kidogo ngoma zetu za limbondo au wanaita kwa ujumla wanaita marivata anaweza manju akaanzisha sosin kizungumzia manu manake unazungumzia kiongozi Ehe, ni kiongozi anaongoza ngoma ni mtambaji mkuu mtambaji mkuu <laughs> <laughs> msikilizaji ni misamiati hiyo inayotumika kwenye, e, kwenye sanaa za majukwani kwa hiyo nikitaka nikupe labda mfano um, wa nyimbo kutoka katika gubila ilo la watu kutoka kusini nazani akakuimbia labda nyimbo hii huimba kipindi pia cha jando msikilizaji ukisikia kipindi cha jando ni kipindi ambacho kijana amebarehe ame na ameenda kufundwa na kufunzwa mambo ya kikubwa ikiwa ni pamoja na kufanyiwa jando lenyewe A, nyimbo hii inayimba achile chichi kamwene kuya kamwene kuya acilechichi kamwene kuya kamwene kuya kuya kuya, kuya eh, kamwene kuya kuya kuya, kuya e, kamwene kuya. Uo ni nyimbo nyimbo hao imewachukua muda gani kujifunza kama hizi binafsi yangu imenichukua miaka mhkua maka mtausao imeazasaaya majukwaa nikifika chuo lakini pia nikisaidiwa sana na chuo cha co ca saa bagamoyoa e, walimuwanguambwa walimu pia chuo cha makumila kwa sababu nilienda pia kujifunza kwa maana wamaana nina walimu wangu pia saidi unyayo akina kigancha wote walinifundisha hiyo ni sanaa ya jukwani hasa ukizungumzia nyimbo za asili tugeukia kwenye maigizo maigizo ni ya gani yanayofanyika jukwani kwa maneno mengine ni kwamba ukisikia maigizo ya jukwani mtu aelewe nini katika sanaa hii za jukwani maigizo ya jukwani ni vitendo ambavyo vinafanywa na vitendo hivyo vinaweza vikaambatana na maneno au visambatana n maneno lakini huwa vimebeba ujumbe ha ujumbe maalumu katika igizo hilo na kuna aina kama sio tatu nne za maigizos kuna maigizo wa wzungu wenyewe wanaita ni maigizo ambayo huwa yanafuatana na mziki inamanaunaika mziki kisha kile kinachoimbwa kinafanywa bila lakini ya ya hii huwa hakuna music labda ifanye mipigo tu ngoma watu watu maumbile yao yanachola jumbe mbalimbali sana sana kwa maana mabango kama bango jamani mimi ni mwanafunzi wa cha wanaona bango kwa hiyo hii inazungumzia maongezi ya mwili mtu akianywa mikono sana pembeni basi namaana hana mtu akisikitika kichwa basi namaana na hali ya uzoni lakini migiza pengine ndo haya y kila siku ambayo tunaongea kama anavyofanyika kwenye filamu mbalimbali tanzania na nchi zingine kwa ujumla haya hizo ni aina tatu katika zile aina sita zingine unakumbuka zingine inaweza nikawapitisha kwa marefu zaidi lakini ningetamani tuendelee <laughs> sawa msikilizaji kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako haya ni makala ya nyumba ya sanaa na ikikuijia moja kwa moja kutoka idara ya sanaa chio kikuu cha daressalam nchini tanzania mimi ni stehen mumbi niko na chimwenda wilson mwanafunzi wa mwaka wa pili akichukua shahada yake ya kwanza ya sanaa za majukwaa na tunazungumzia sanaa ya majukwaa kwa maana ya kwamba ngoma za asili uigizaji hayo ni baadhi tu tukate fundo la maji na kibao hiki don't tosons when youare living inglasshouse ptertosh glasshouse kibao kinahitwa cha kwake ptertosh kinatusogeza mbele katika makala haya ya nyumba ya sanaa nikiwa naye chimwenda wilson tukizungumzia sanaa za majukwani bado tunaangazia sanaa za majukwani na bado niko naye chimwenda wilson mwanafunzi wa mwaka wa pili akichukua shahada yake ya kwanza ya sanaa za majukwaa natunazungumzia namna mapokeo ya sanaa hizi za majukwani mapokeo yakoja ya sanaa hizi za majukwani ia ni changamoto kubwa sana nakiukweli so si ssi jam paskufahamu kasabauwao wanafunz wcaslam akini wakulizw wao wegiasoma sheria lakini wanasoma idara ya sanaa za maonyeshoa hii ni changamoto kasabau jamii yetu ya kitanzania inapokea sanaa ama miongoniwa vitu vya kihuni huyu msanii msanii bwana huyu msanii msanii sana huy kwa hiyo hali hii inawajenga kifikira kwamba sanaa si kitu na mfano dhahiri hapa tulipo idara ya sanaa chukiu cha daressalamu tuko mkabara na e, shule ya bses kwa maana ya biashara sasa katika shule hio hata ukikutana na mtu jirani tu bwana unasoma sanaa ndio mbona umepotea sanaa uasomaaanach kikuu hata kama tunasoma e moja ya, ya shahada lakini unaonekana ma umepotea mapokeo mabaya kijamii na yanatuumiza kama anafunzikwa muda mwingine inatulazimu tuongope ili tuweze kuanana familia zetu lakini familia na jamii kwa yuma inakosa kufahamu mapana ya sanaa katika jami pa aa katika jamii ndugu yangu ni makubwa sana wewe nyumbani wakati unakuwa mambo yalikuwaje wakati unawambia wazazi mimi nakwenda kusomea sanaa choo kikuu cha daressalamn anakuulizahi som kita ristanbemnafanya nini sasa kuhakikisha kwamba watu wanaelewa kwamba ukisomea sanaa pia na wewe una hadhi kama ilivyo mtu aliyesomea udaktari ualimu uhandisi na fani nyinginezo kuna baadhi ya vitu lazima tuviendeleze ili kumpa msanii thamani heshima stahiki iyo ya malipo ya haki lakini pia kumpa platform kiukweli, platform kwa sababu kiukweli na haya ni majibu ya yaambayo niliifanya binafsi baada ya kutamani kutafuta njia ya kumsaidia msanii kama kiongozi ambapo nilifanya sita kwa maana ya makumila butimba zanzibar dodoma niligundua kwamba wasanii hawana hawana platform heshima stahiki lakini pia kuna kitu kikubwa sana nakiosa na hichi niombe moja kwa moja kwa serikali yangu ya tanzania serikali za nchi nyingine mashirika binafsi chi changu cha dar cha dareslam tuna changamoto kubwa ya kuzalisha wasanii wengi lakini sio o nikisema sio nikisemasio namaanisha kwamba unamzalisha msanii ambaye anahenda nji na hana chakufanya tunandugu zetu wengi ambao wanauza chapati wakonda daladala wanauza juisi ni kwa nini kwa sababu tunakosa elimu kuhusu sanaa na biashara kwa kivipi mbona kama sikupati umesoma cho kikuu cha dar daresalam umesomea sanaa vizuri umehitimu lakini unakwenda sokoni hakuna mahali pakufanya sanaa mahali papo, lakini kinachofundishwa kinakuwa kimebobea sana kwenye theory lakini tofauti na lakinitofauti nath tunamwandaa mtu kuwa mtumiaji au mtumiaji wa ile talanta yake kam mwigizaji ntafundishwa eni za kutumia jukwaa ni za kuigiza vizuri lakini sitafundishwa jinsi gani hii elimu niliokuwa nayo nikitoka nje naitumiaji kwa maana ya kwamba elimu yani yangu knakufanya maadiokatikajamii elimu yangu katika biashara lmuyanntaai tena kwahiyo unamacha mtu katika msitu sasa hajui Ayelike wapi afanye nini tumekuwa na mipango mikakati ya komba, msaidia, msani. Mbali ya kwamba tunamsaidia changamoto inakuja kwa kwa watu ambao wanaweza yetu, kwa ajili yetu kwa ajili ya kiuchumi maana lakini pia hata mawazo kutusimamia yangu ajui aeleke wap ntaada aa mwazo anaktuimans kwa sababu zina thamani na watu wanapata manufa lakini tua tanzania tuna watu wachache sana ambao kwenye sanaa kabla ya kutamatisha makala haya ya nyumba ya sanaa tulizungumzia kwa kirefu kuhusiana na ngoma za asili hebu tupeleke katika ngoma nyingine ya makabila mengine kaskazini ama magaribi mwa tanzania ama hata katikati mwa tanzania ngoma moja na tukirejea tutamatishe makala haya kuna ngoma fuani na nameu na uwa e, ni kipindi cha furaha wamerin kutoka kaskazini mwa tanzania mkwani arusha arusha ngoma yao ni ndefu kama kama kagogo fulani inaitwa mtingo inaimba otere inaimbwa otereteeteete otereteeteete oteeete oteteeterete lenyo mlinga dua ya kimanjaro kisamvuki kacha kasikoiyela soko oyiwawae nderiwase nderimase singi oliwa wae nderimase wa nderiwase singi hiyo ni ngoma ya kaskazini kwa maana ya arusha wa wamelo <laughs> msikilizaji tukielekea ukingoni wa makala haya na kushukuru sana kwa kushiriki nasi katika makala haya unapatikana vipi kupatikana kwangu kwenye mtandao wa kijamii instagram facebook pamoja na twitter um, kwa sasa hivi natumia sana whatsapp kwa sababu sijajiweka sana kwenye ya uh, instagram. instagram pamoja na, na twitter na facebook haya nambari ya simu alama ya kujumlisha 2 257959897 na kushukuru sana chimwenda wilson kwa kuzungumza nasi katika makala haya nashukuru pia lakini imani yangu ni kwamba kwa pamoja tunaweza tukaiendeleza sanaa hiyo ya uchoraji ya uchongaji ya majukwaa sanaa ya mziki hata sanaa ya filam nashukuru sana asante sana chimwenda wilson kutoka chuo kikuu cha salaam mwaka akiwa mwaka wa pili akichukua shahada yake ya kwanza ya sanaa za majukwaa mimi ni stephen mumbi msikilizaji kutoka jiji kuu la kibiashara nchini tanzania dar es salaam ndiyo ana kunja jamvi la makala haya uwe na wakati mwema na kuacha na kibao hiki cha kwake brning spear ling day What doing the wine Gracias. Que...