na kusalimu msikilizaji kutoka jijini dar es salam jiji kuu la kibiashara nchini tanzania jina langu ni stehen mumbi na kualika katika makala ya nyumba ya sanaa na hii leo tunaangazia sanaa ya utengenezaji ama uundaji wa picha nyongefu animation kwa kimombo wanaita na nitakuwa na deus mwami mwanafunzi wa mwaka wa tatu chuo kikuu cha daressalam akichukua shahada yake ya kwanza ya sanaa na ubunifu karibu sana msikilizaji karibu sana des mwami katika makala nyumba ya nyumba ya sanaa na asante sana animtn ama sanaa ya picha jongefu kwa msikilizaji wa kawaida ama raia wa kawaida mwananchi wa kawaida aelewe nini animation au picha nyongefu tuna maana ya picha ambazo zimechorwa zenye matukio yanaofuatana zikiunganishwa kwa pamoja zinatengeneza video kwa hiyo ukichora picha mtu ameinama unachora picha ameinama kidogo amesimama amesimama amesimama kwao ukiziunganishwa kwa pamoja unapata ile silizi ya video nzima kwa hiyo kwenye, kwenye, kwenye picha mjengefu tuna vitu viwili au animation tuna td animation na d animation d animation ni animeshen ambazo tunatengeneza mfuulizo wa picha nyingi lakini animeshen ya pili ya 3d yenyewe unatengeneza objekti moja alafu unaanza kuitengenezea mifupa na nini then unaweka kiflamu unaanza kutengeneza position, scale, rotation kutengenezanavi msikilizaji tujiweke sawa kwanza mambo ni mazito kuhusiana na sanaa hii ya animation ama picha nyongefu ama wengi wanaita katuni msikilizaji ebu tujiweke sawa na kibao hiki kibao kinahitia lambada kutoka kwao kauma kibao la mbada cha kwao kaoma msikilizaji kinatosukuliza mbele katika makala haya ya nyumba ya sanaa msikilizaji tunazungumzia picha nyongefu ama katuni kwa kiswahili wengi wanaita hivyo niko naye deus mwami tuzungumzie ufundi wenyewe sasa wa kuandaa hizi picha nyongefu ama katuni naam ufundi unaanzia na, na swala la kuandaa picha zenyewe lazima uchore kwa kutumia nini okay kuchora unaweza ukatumia karatasi na peni ukaanza kutengeneza lea auti ya kazi yako kwanza itakaaje kwamba karakta wako atakuwa nafananaje atakuwa ni mfupi mrefu anasifa zipi hiyo ndio hatua ya kwanza hatua ya pili unaanza kutengeneza timeline ya muda ambao utaanza kufanya hiyo kazi yako kwa maana ya itachukua muda gani huyo katuni atakuwa mesimama au kutembea atatembea kwa muda gani kwa hiyo naua unatengeneza unazingatia na muda wako karatasi wakoenaaoenyea yeah, una hapo ukishamia kwenye sasaomps sasa. Eh, kwenye kompyuta hapo unaanza kuhamisha kile kitu ambacho ulikiandaa kwenye karatasi katika animeshen ya d unaanza kuchola picha moja baada ya jingine unachola picha moja baada ya jingine unachola picha mtu akiwa amekaa yani posishen tofauti tofauti ambazo hizo to poishen tofauti tofauti ukiziunganisha pamoja unapata kitu kwa maana ya kwamba kabla ya kuanza kuchora picha hii unakuwa una hadithi ndani ya kwamba huyu mtu atas, yeah. atasimama atatembea ataenda pale atachukua sufuria ama atachukua ndoo kwayo ndo yeah. kwa unachora mfurulizo wa picha hizo okay, unakuwa na yeah. kwamba uh, huyu mtu atakuja ndani ataangalia kitu au mfano labda uckuie ya tuchukulie stori ambayo tunayo hapa ambayo tutaizungumzia tutaicheza na kuizungumzia okay. stori hapa iliyopo ni stori ya, ya mtu ambae ni kijana anaenda hospitalini sasa ameenda hospitalini ameenda bila barakoa kwahiyo ameenda anaumwa amefika pale mapokezi ameshindwa kupokelewa amekutana nasi anamrudisha kwa kwasababu ana barakoa Am, ame, an, anatoa kibao cha vaa barakoa yule mgonjwa akiona anainama hen an anarudi nyumbani ku, kuvaa arudi hospitali bio st hiyo unakuwa nayo ukishakuwa nayo ndio unaanza kutengeneza mpangilio kwamba katika da, katika sekunde katika sekunde labda mbili huyu mtu atakuwa ameshafika hospitalini sekunde ya tatu na ya nne atakuwa nabishana na mtu wa waphen zotezo unaanda kwenye karatasi kabla hujaanza kwenye kompyuta umeamia kwenye kompyuta sasa nini kinafuata kwenye kompyuta unaanza osasa ambayo inatumika software gani kwenye kuchoakwenye kuchola unatumia krita au adobe strata hizo zinaweza zika kusaidia wewe ukachola unaweza ukatumia sta kuchora then ukaenda ukaunganisha kwenye krita au ukatumia krita ukaunganisha umomo ndani inaweza kufanya hivo sawa hatua zikoja sasa umeamia kwenye kompyuta hatua ya kwanza kabisa hatua ya kwanza kabisa animashen za kwetu hapa tunatumia flemu ishiini nanne kwa sekunde ka katika sekunde moja picha zinaruka ishirini na nne kwa hiyo sasa unaangalia kwamba unabidi utengeneze picha ishiini na nne tukizigao kwa mbili tunapata picha kumi nambili na mbili k kupunguza mzigo mkubwa wa kuchola picha nyingi inabidi utengeneze picha kumi na mbili ka tunapunguza ile l ya t zitakuwa ishii na nne na sekunde moja lakini zitakuchukua muda mrefu sana kwao utapunguza tacaba kuchola picha ishirina nne utachola picha kumi na mbili zenye hale matukio ambayo wewe umeyatengeneza baada ya hapo ukishamaliza una iplei video yako ukijirithisha nayo unaweka audio au saundi ambayo itaipa nguvu maana ikiwa haina saundi yaikupi nguvu hampi mtazamajiivutii k unaweka saun shaweka aundi unaweka na t kwamba mwanzoni ina ujumbe gani au unaeza ujumbe mwishoni au mwanzoni hiyo ni katika 2D animation ke ni dimension lakini d yenyewe unaona kabisa yani mtu, ka u- nyuma, nini. 3D inye, ni mtu kwenye blender, nyuma, bere, kwenye tunatengeneza kitu ambacho kinaonekana nyuma aanyumatnatuma uzoaamnynnyuma unafanya tunatengenezaaunafanya uumbaji ufinyanzi kama vile watoto vilewatotua wanafinyanga vyungu na watu na nini kwao kwenye blenda tuna, tunaumba au tunafinyanga msikilizaji kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako haya ni makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa rfi kiswahili nikisikika kutoka idara ya sanaa chuo kikuu cha dar es salamu nchini tanzania na nazungumza na deus mwami mwanafunzi wa mwaka wa tatu chuo hiki akichukua shahada yake ya kwanza ya sanaa na ubunifu tunazungumzia sanaa ya picha jongefu ama katuni wengi wanavyoita kutoka nchini tanzania namna inavyotendeka tukate fundo la maji msikilizaji tuvute pumzi na kibao hiki mario anakuambia raha kutoka nchini tanzania Mm-hmm. Mm-hmm. Ay, unaringa umepima utajiju uumwaka oh, utachina siulileta kunyanga mm-hmm. uka ukwikunitisia unondoka unondoka kama daradara zakariako dara, inatoka inatroka adhani unanisusia kuropoka ropoka ama mm-hmm. domolako shimolacho yaya kutoka na kwa tarifako zwezi kuanguka mananisha pata pakwegemea mna mm, penda nasoko navyojidekea koka yako yapupa mwenzaka oh, na linyanyekea o kutenga nakusika kwenye bomba Then I hmm Not I knew I my touch, And i am amigalisha kama napigwa shoti akisakata migalishaanakamaezi yake baharifu muda nalea mana sazamaga shakufa ezoga ana kama ezi melojikali nye kwake ndo Zanika, kunikosa, ni kibao raha cha kwake marioasante kwa kuendelea kutupokea ukiwa hapo kisangani beni ituri na kwingineko katika nchi ya drc hali kadhalika kitu pamoja na rusaka kule nchini zambia tunasikika vizuri kupitia masafa ya fm na wewe ambaye unapokea matangazo haya kupitia wrfi kiswahilicom mimi ni stephen mumbi na deusimwami hebu tuendelee ulianza kuzungumzia 3hd nam kwenye thrd kama kawaida story inakuwa vilevile vile. utofauti ni kwamba huku unatengeneza vitu ambavyo vina td sn unaweza ukaviona nyuma mbele kwa hiyo unaanza kutengeneza katuni mmoja au, au karakta mmoja tunasema mwenye sifa zile ambazo unazitaka wewe labda akiwa mlevi utamtengenezea awe na kitumbo kidogo mbele awe amelegelegea unatengeneza zile sifa ambazo zitafanana kwa hiyo unachokifanya wewe unaanza kufinyanga unafinyanga ukisha kufinyanga mikono shepu yake nzima tumbo miguu na nini ukishamaliza unaanza kumtengenezia mifupa kama ya binadamu unamwekea mifupa tunazita amecha kwa kiingereza katika kila ment unaanza kutengeneza kfre unapozungumzia kfem unamaanisha zile zile tuseme mijongeo ile kwamba mtu lazima apositien yaani asogee au asel yani aende arudi munono kwa hiyo kuna position sl rotation oklo na vitu vingine kwa hiyo mtu akiwa unataka atembee aende zanati inabidi sasa wanza ku, kunyanyua mguu mmoja unapeleka mbele una rekodi huu wanyuma unarudisha unarekodi ukirudisha tena unasogeza mbele unarudisha wanyuma ua mara mala krtatu afu zikawa zinajirudia tayari mtu anaweza akatembea mguu wa lefti unaenda tayaimtu aaeamea guu a juu pia kwenye mwili au kichwa na shingo nako unaenda sambamba na mwili unaangalia mwenyewe unaangalia kwa binadamu mwenyewe anavokuwa nafanya sawa tuitazame tu, tu hiyo tuitazame ili kudhihirisha haya ambayo tulikuwa tukiyazungumza eh, kwenye katuni hiyo ya mtu amekwenda hospitali hajavaa barakoa na tuangalie pia ina muda gani hndio i yeah, hapa ilikuwa ni nia huyu ni mtu anaitwa kananja kananjapajina kananja, kananja? kananja mjanja aafu wajanja wajanja wanakuwa wanakua wanakimbiakimbia vitu wanajiamini kwamba wanaweza wakaenda sehemu wakaongea maneno akapita eh, ma- ni, ni, ni wajanja wakukwepa taratibubaraoa eh, eh, nikifika pale tamwambiatu taakumwonyesha kibao kilichoandikwa baa barakoa msikilizaji ni maski kwa wakati huu nchi nyingi zina na maambukizi ya virusi vya korona eh, 19 kwa kiswahili uviko 19 kwa hivyo inasisitizwa kufuata taratibu ikiwani pamoja eh, na kuvaa masi kwa kiswahili barakoa eh, kujitakasa kwa maji yanayotiririka unapoingia katika sehemu za umma ama kuepusha mikusanyiko isiyokuwa ya lazima na ndiyo hadithi hii tunasimuliwa hapa na deus mwami kupitia katuni E, kupitia katuni ama picha jongefu e, e, aliyoitengeneza ili kuchukua muda gani kuandaa e, katuni ya namna hiia hii hapa hii ilinichukua siku tatu hadi nne kwa sababu kwanza tulikuwa kwenye kipindi cha mitiani kwa hiyo ilikuwa ni project ya darasani ya ui mtiani wa mwisho kwa hiyo ilinichukua siku kama nne kuitengeneza kama umejikita kuiandaa kwa wakati mfululizo yaani maanaake bampa tubampa saa baada ya saa inaweza kachukua muda gani bampa tubampa unaweza ukachukua hata siku moja kutegesema inategemea sasa na, na, na muda mfano hii hapa animeshen au ikatuni yetu ina sekunde kumi na mbili hili sekunde kumi na mbili na sekunde moja tulisema ni fremu ishini na nne kwa hiyo tukizidisha sasa kumi na mbili mara ishirini na nne miamoja ishirini n mara kumi na mbili arobanananstina nane natuk utengeneze picha ngapi oo sasa katika mda wakohuu ndo uangalie kwa siku taaakutengeeza picha ngapi kao ni wewe sasa kama unaangalia kama unagaliama tunasoma vitu vingi kwa hiyo kwahiyo tu unafanya muda wote nabidi kufanye kidogo ufanye na vitu vingine pia kipi kiliksukuma kujifunza sanaa hii ama kusomea sanaa hii sanaa hii mi nilikuwa naipenda tu tangu nilika mdogo kwa nilivyomaiza tu elimu yangu nikaona niendeleze ni pale ambapo natamani kufika nilikuwa nilikuwa nafanya mdogo nachora sana sana painting lakini akii advance nikaona nikienda elimu juu nikajiunge na sanaa kaja chuo kikuu cha daresslam pamen ya basi nikapata ujuzi huu ambao mpaka sasa na nimeona mafanikio yake na huko vizuri utanisaidia nakushukuru sana kwa kuzungumza nasi katika makala haya ya nyumba ya sanaa unapatikana vipi kupitia mitandaoni huko mtu akitaka kutazama kazi zako okay. nam okay, ingia instagram andika deusi mwami utanipata facebok nanatumia deusi mwami nmail yangu ni des mwami na kushukuru sana deus mwami na asante msikilizaji ni deus mwami mwanafunzi wa mwaka wa tatu chuo kikuu cha dar essalam akichukua shahada yake ya kwanza ya sanaa na ubunifu ndio nakunja jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa nikisikika kutoka hapa idara ya sanaa chuo kikuu cha dar es salaam mimi ni steven mumbi na kualika jumalijalo katika makala nyingine usiache kufuata ukurasa wangu wa instagram tinini mumbi kila laheri na katika twitter ni at diamba ya ufipa kwa heri