jua haki zako na benson wakolimsikilizaji hujambo na karibu katika makala ya juma hili ya jua haki zako makala mbayo sukuzuutu kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi katika makala leo msikilizaji tunaangazia ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadam Amnesty International, ambayo kwa kina imeangazia kile imetaniuhalifuwa kitnatekelezapand siu nchinisudan wakatiu wa mapigano dhidi ya raia karibu jina langu mimi ni bwa benstaski kutoka kwa mwang taft aakieleza kile mtaalamu wa siasa zawutoi uganda ambaye ataeleza nini kinastahili kufanyika ili kukomesha dhuluma zinazotekelezwa dhidi ya raia katika taifa la sutani <muchos> kwa kwanza msikilizaji tupate kina cha ripoti international hapa anaeleza bf mwangovya ripoti kwa jina kifo kilikuja nyumbani kwetu uhalifu wa kivita na kuteseka kwa raia sudan inaelezea e, uhalifu wa kivita wakiwemo raia waliathirika katika mashambulizi ya kimaksudu na kiholela lakini tunasema katika hii ripoti wanaozozana walikosa kufanya hivyo na wukwalenga raia kimaksudi tulizungumza na na watu wengi uh, takriban watu uh, uh, mia moja themanini na moja Uh, katika muda wa um, juni sana sana upande wa chad na pia hatu uh, na ilikuwa katika muda wa april 15 tangu vita uanze na julai 26 kitu cha kwanza kinachobainika ni kwamba uh, sa uh, jeshi la saf sudan Amp forces na kikosi cha kukabiliana na dharura rsf wote wamepuzilia mbali sheria za binadamu ya kimataifa na uh, hapo pia tunaona kuwa kumekuwa na uhalifu wa kivita uhalifu wa kivita kusema kuwa kawaida katika vita unaotakana wapiganaji wanaotakana wahakikishe wa, kuwa walengi raia kimaksudi na waweze pia kutenganisha pale uh, raia wako na pale jeshi wako lakini tunaona kuwa kwa ripoti na, na, katika hizo uh, utafiti tumefanya kuwa hii haiku uh, haikufuatwa na hii sheria ndotunasema kuwa wamefanya uhalifu wa kivita msikilizaji kwa mujibu wa ripoti ya amnesty international ni kwamba wanawake na wasichana ndio wanaopitia madila zaidi kutokana na vita vinavyoendelea nchini sudani pande zote asimu nchini humo zikituumiwa kuwabaka wanawake na wasichanapia kumekuwa na uhalifu wa kingono uh, wasichana wanawake pia ata, uh, na pia hata msichanawwtakriba miaka kumi na miwili wameweza kubakwa na uh, baada ya hayo pia hawana um, au nafasi ya kupata usaidizi wa kiafya na pia wa kisheria ndio waweze kupata uh, matibabu na pia wale ambao wamewabaka kushikwa na kuwekwa uh, katika jela navitu kama hivyo kwa pia ni shida kubwa sana kwa, kwa hi vita tumeona kuwa pia kumekuwa na uharibifu wa mali na wale pia um, wraia wa mali yao ya kibinafsi wesimu katika nyumba nini zimechukuliwa na wapiganaji ni kutokana na visa hivi vya kutisha ndipo shirika la amnesti katika ripoti yao ya hivi linakiri kuwa uhalifu wa kivita unafanyika katika taifa la sudan h e, ndio tunasema uhalifu wa kivita ndio huo ndiyo kusema imetendeka ndio kwa sababu ya, ya vitu kadhaa kwanza ni kuwalenga raia maksudi kosa kutenganisha raia na jeshi na pia mali ya raia na mali ya jeshi hiyo imefanyika pia hapo usudan na hiyo hizo ndio vitu baadhi amba, ambavyo tunasema ndio uhalifu wa kivita umetendeka pia hiyo ubakaji na ukatili ukatili wa kingono umetendeka pia hiyo katika vita na inasababisha tunafikia hiyo conclusion kuwa kumekuwa na uhalifu wa kivita jimbo la dafur kwa kipindi kirefu nchini sudan limekuwa katika halitete ya usalama aest katika ripoti yao wananakili kuwa jimbo hilo bado linaendelea kusajili visa vya ukiukaji wa haki za binadam kipindi hiki cha mapigano ambapo sasa anaingia mwezi wannekatia utafittulinda upandewa uh, uh, magharibi na tukapata watu wengi sana wamekimbia ume, kutoka eneo la dafr na ni kama kwa watu wa afr ni kama kuribia kwa ile vita na ile uhalifu walikuwa me oh wamepata imepita wame uh, uh, baadhi ya wale nao katika katika hata nusu ni ni watu walikuwa eneo la darfur darfur na na na hapo pia pia tunaona kwa rsf rsf um, kundi, kundi ling- zizo zingine za kiarabu wanaopigana upande upande upande wa wa wa wamefanya madhara mengi sana raia maana wamekimbilia wengi uh, kwenda wa hii vita sasa kama imeturudisha nyuma na nyumnapia inaonyesha kuwa tusipofanya uh, juhudi kama majamii ma ya kitaifa kuhakikisha kuwa kuna mbinu ambazo zinawekwa kuwa kuna justice eh? uh, wa watu wa sudan hii uan kutendeka utndeshuajibikaji inakua la justice na accountability la muhimu sana katika hii vita tunapendekeza kua kwanza uh, sa na rsf hao wanapigana waache kushambulia raia ubakaji uh, na ukatili wa kingono pia u- ukomeshe so ni njia zifunguliwe msaada uingie na msaada, msaada ukiingia ufikie kila mtu na pia anchi, wale wanataka kukimbia toka nchi sudan waende kwingine pale wako sawa pia waweze kupita bila shida tumeona kwa sdtumeona kwahit kuwa watu wengi wanakimbia lakini wanapata shida njiani wana, wanaibiwa na uawa wanapigwa risasi mali yao inachukuliwa wanabakwa tunasema hiyo pia uh, jumua ya kimataifa na mataifa yote pia kijirani wote washikane kuhakikisha kuwa raia wanaweza kukimbia pata wanawezapata afueniengi jua haki zako na benson wai na msikilizaji baada ya kupata undani wa taarifa ya amnesty international sasa niungane naye bwana francis wambete mtaalamu wa siasa za sudan akiwa jijini kampala nchini uganda bwana ambete unazungumziaje ripoti hii ya amnesty international hii kauli wametoa kauli ya ukweli kwa sababu vita vimeendelea imekuwa kama kulipisa kisasi ka adi ya watu wengine kwanza ukiangalia yanayoendelea kule dafuu na hasa sasa kuingira wananchi na kuwaumiza kwa hivyo ni uhalifu wa kiita kumeomba itvisimamishwe mara kwadhaa lakini yanasema na kesho yake yanaendelea bwanawambete sijui mtazamo wako ni upi kwamba sasa dunia ni kama inalisau, ama inasahau yale ambayo yanaendelea kule nchini sudan ya, dunia imenyamaza tu hata jamii ya kimataifa tunaona mara moja moja tu ikizungumzia swala hili wakati mashirika kirai ya kiraia yanasema kwamba yanayoendelea nchini sudan yatakuwa na athari kubwa sanaikona athari kubwa tayari kwa sababuwakimbiziwengi ameelekea uh, nchi ya uh, chad na wameenda mahali ambapo hata sio pazuri jangwa huku kwenye shida nyingi sana na hawana vyakula hawana maji hawana madawa kwa hivyo imesababisha janga kubwa sana la kuhusu maisha ya binadamu na kweli yani mataifa ni kama imesahau sudan kwa sababu tangu hivyo vita vianze hatujaona nguvu ile ya kujitolea kwenda kuvisimamisha tumeona tu wakijaribu kuzungumza nmazungumzo hayaendi mbali na wale wanaendeleza vita hawaendi mbali na kwa hivyo imefikia hali ambapo janga la kibinadamu kibina limetokea kwa hivyo ni janga kubwa sana bwana bwanawambete swali jingine ambalo linajitokeza ni kuhusiana na jimbo la dafur jimbo hili kwa miaka na miongo mingi limekuwa tu likitatizo katika taarifa ya pamoja mashirika ya kimataifa anasema kwamba hali bado inaendelea kuwa tete na kwamba makundi zaidi yanachukulia uh, hatua ambayo inaendelea kwa sasa kwamba jeshi linapigana na au rsf yanajitokeza kuendeleza vita vya kikabila suluhu la jimbo la dafur nchini sudan ni nini nafikiri suluhu la jimbo la, la, la, la, la, la dafu kule sudan kwamba wangeweza kukaa chini na wakaangalia nini malalamiko yao ya miaka nienda miaka rudi malalamiko yao ni kwamba ardhi yao na mahali hayo yamechukuliwa na arabu kutoka kaskazini sasa na ndio wenye nguvu wenye silaha na ndio wameungwa na mkono na serikali zili zimecangulia za albashiri al- na hata hi ambayo imekuako sasa sijui nini kitarajiwi maana hata jumuia za kikanda zinaonekana kukosa kuleta mapatano pale nchini sudan ili kuzuia maafa na dhuluma katika uh, raia wa taifa la sudan unadhani jumuia za kikanda zinaweza kuja na njia pamoja kukomesha uh, yanayoendelea nchini sudan na raia wa sudan waacha kufanyiwa kwa sababu Uh, wakiwa na umoja na nguvu ile walio nayo warasimisha ni kuchukua majeshi wakaingia katika nji hile ya kurazimisha wanaopigana wasimamishe vita na kuokoa nahiye ambao wanaumizwa bure na kuoa bure inawezekana kwa kaulio msikilizaji makala haya ya jua haki zako yanafika kikomo juma hili sufufu kwa fulevya mwangovya mtafiti wa amnesty international na bwana francis wambete mtaalamu wa siasa za sudan akiwa jijini kampala nchini uganda kwa kufanikisha makala ya leo jina langu mimi ni bwana benson wakoli hadi makala yajayo juma lijalo ndani ya idaa hii ya arifai kiswahili kwa heri