jua haki zako na benson wakoli msikilizaji hujambwa na karibu katika makala ya juu haki zako makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi katika makala leo tunaangazia masaibu huu, wanayopitia wachimba migodi katika mataifa ya afrika mashariki baada ya vifo kuripotiwa katika mataifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo burundi uganda kenya na hata nchini tanzania katika makala leo nashirikiana mwenzangu jeorji joi ambaye alizuru kaundi ya migori magharibi mwa taifa la kenya ambako ni kitovu cha uchimbaji dhahabu raia kadhaa eneo hilo wakifariki kutokana na ukosefu wa vifaa vya kisasa vya kuchimba migodi andamana nasi hadi tamati ya makala haya msikilizaji <muchilis> ni mpishe bwana jorj ajoi mwandamizi aendeleze makala haya eneo la uchimbaji madini katika sehemu hii ya usiri matanda kaunti ya migori liko katika hekari zaidi ya 20 eneo hili linategemewa na watu zaidi ya 8 katika kujikimu kimaisha kwani ndilo chimbuko lao la pesa wachimbaji madini wanakesha hapa usiku na mchana kujaribu kutafuta dhahabu na licha ya kujua sheria za kimsingi zinazofaa kufuatwa kabla ya kujihusisha na kazi hii wengi wamepuzilia mbali sheria hizo filis adede amekuwa hapa kwa zaidi ya miaka 11 anaelezea utepetevu unaoshuhudiwa katika sehemu ya uchimbaji madini haya is watu hawaendi naye jacket mtu afai hata akipata shida huko mwingine aweza akajua mwenzake amepata shida sasa mchanga inazidi tu kuuma kwa ajili ya hii ya walls kila mchimba migodi anafaa kuzingatia sheria ili kuwa salama wakati wa uchimbaji na wakati wa dharura lakini hapa ni wachache tu ndio wanaozingatia sheria hizo kwa jina edward okinyi ndio sanasana kama helmet inatakikana sana zile, ile ile mwangazi ambayo inamirikia nini inaweza tokea unajua kule chini kuna kuna changamoto tunapitia kule ni chini ya yaro kuna ro zingine zinakaa bibaya ikiwa bibaya sana ukisaazama unaweza toka nje unarudi na kama mzuri unaweza pitia unaenda kufanya kazi yako jina yangu ni beni sakinyo bsanbo apa sazile tuna parata tuko na challenges mbalimbali nambalimbali uu sa weza, unaweza parata hivi uende bila kupewa pesa mtu mwenye ulimparatia hii mchanga anapotea huwezi kumpata baada ya kumaliza haya e, ya pili tuko na changamoto ingine tena e, tisa zingine haina pesa sasa kiwango chenye ulikuwa unatarajia huwezi pata ndani yake O, cha tatu unaweza parata hivi alafu mawe ikugonge macho yaw, nyundo ikuchape mkono mbali na sheria za wachimbaji madini kunazo sheria za utoaji leseni kutoka kwa idara tofauti za serikali baadhi ya leseni hizo hutolewa na serikali ya kaunti serikali kuu kupitia wizara ya mazingira na vile vile wizara ya uchimbaji madini bila kusahau mamlaka a mazingira nchini nema sam samunchweri ambaye ni afisa wa nema katika kaunti ya migori anaelezea changamoto ya kuhakikisha kuwa sheria mwafaka zinafuatwa katika migodi hiyo tunawapa mawaidha kwamba washikane kama kama vikundi alafu wanakuwa na viongozi kwa hivyo inakuwa rahisi kujua ni yakina nani wanafanya kazi kwa hiyo migodi ni, ni nani wameingia siku gani wame kuna hali ya usafi upo vipo na mitambo yanayotumia inakuwa ni inakuwa ni yanayohitajika kisheria isiwe kwamba wanatumia kitu mbaya alafu wakiumia njiani ndio wanakumbuka idara ya serikali ndio wanaturudia sasa kwa hivyo kusema kweli hiyo kazi wanaofanya ni haramu lakini kwa katika kazi yetu kuna kitu tunaita assisted compliance isiwe kwamba kila mtu anatafuta riziki ikwe agenda yetu ni kushika watu kupeleka polisi kupeleka kotini hiyo ndo inakuwa ndio, ndio msururu wa, wa, wa njia si ati ni watu wanaiba ni watu wanajaribu kutafuta riziki. wakishikana pamoja wakiandikisha hiyo chama na sehemu wanayofanya kazi wanaandikishwa alafu katika sheria kuna kuna inayoitwa artisanal small Scale gold mining committee kwa hivyo hiyo komiti iko katika mining haka, na inatengenezwa kwa kila kaunti hiyo komiti ndo inafaa kupea kibali kwa kila chama na kuwapea sehemu ambayo wanafaa kuchimba hii imigo, hii migodi lakini kusema kweli hata leo tunavyozungumza hii sidhani hiyo omit inafanya kazi kwa nini hiyo uh, sasa imepita kiwango changu lakini kusema kweli ni n donawekwambia kuna hii maneno ya siasa inapoingili? inapoingilia hii, inapoingilia hii siasa hapo katikati inakuwa ni ngumu kusukuma musuumomaneno ingi nniwekwambia maneno leo kusema kweli tukitoka na wewe saahii tuende na nawewe kidogo tuanze kutafuta migodi ambayo kusema kweli iko na makaratasi halali kabisa kabisa kabisa ni ni machache sana Umanisha pia nini? tumia mandate yenu kuweza kufunga eneo hili za migodi kwa sababu ya siasa okay kwa mfano migodi tumefunga e, inaitwa pia um, capacity ile uwezo wetu unafika wapi hapa afisa waliokubaliwa kama environmental inspectors kwa hii kaunti leo ni watu wawili pekee ake kabla tuanze kutembea ati unaangalia migodi gani umefunga ati unaangalia mhakikishe imefungwa kabisa hakuna watu wanaingia wana, wana hapo kila siku nikitoka hapo leo jioni kabla nitoke hiyo pande ya rongo nifike chini pande ya keancha nifike chini pande ya kenya inakuwa ni ngu ni ngumu ati unaangalia kwa mfano ulipotembea leo ulijionea mwenyewe sehemu yenyewe ni, ni ni ni kubwa sana ni pana sana jambo jingine wanapoingia kwenye mgodi migodi hiyo wakiingia pale ndani ukiwa inje auta au jua jua haki zaku na esn wakoli iwapo ndipo unafungulia redio yako hii ni idha ya kisuwali ya rianceiaional haadi makala ya juaaki zako tunaangazia haki za wachimba madini na hapa mwenzangu jorja hajoi anazungumuza na wachimba migodi kutoka migori magharibi mwa kenya ambako dhahabu inachimbwa mwaka 26 bunge la kenya lilipitisha sheria ya uchimbaji madini mwa216 ambayo ina 9 tisa ambavyo vinapigania haki ya mazingira na mapato ya mchimbaji madini pamoja na maslahi yake Kefaso juka ni mwenyekiti wa osiri matanda Miners association anaelezea sheria hii na ndio ukiangalia mining mining act 2016. Mining inaanzia kwa shamba na ukiangalia ile ile requirements upewe kibali ama leseni ama leseni permit inaanzia kitu inaitwa ibaisniaanziaitai ndio sasa ukuja kufanya hii kazi lazima ukuwe na utagushiza mwenye shamba hapo inaingia kwa land watu wanema mambo ya afya mambo ya hiyo uh, ingine so ndio mnakuta hii ni dara kubwa sana ndio sasa wakati walikuwa wanatengeneza hii sheria because waliweza kuangalia wakaujumuziza kila mtu kwanzia mwenye shamba watu wa afya environment because chenye natakana, once ut- tukimaliza hii kuchimba inatakana turudishe ile hali ile mchanga mahali vile ilikuwa huko awali eaakupanda mitinaivituingina so itsnota it's it's, thats why i toldy itsnot an event naomba tukimaliza nai hapa tutakuja kurdu naiko kwaile requiremen yamining apnaitwa closean rehabilitation so before you are given uh, that pemitor license you have tu prove that yu will rehabilitate the land to his original before you started mining ya mwisho inaitwai inamanisha ulazima uhibitize ya kwamba wakati utamaliza kuchimba urudise hiyo vile ilikuwa hapo awali kabla uanze so hapo lazima ozuimolazima hiyo hata ile sirikali itakua n unaona maidara yote wanafanya kwa pamoja na ni kitu inawekwa wazi na lazima kweli wakati nitamaliza hii hii ya ardhi nitairudizamailikua maali mali hapo awali uh, sio wote wanaelewa lakini tsii sasa kasi, kasi yetu ni kuwaambia kuwambia vilesaria inasema licha ya sheria kuwepo ya kuwakinga wachimba madini na shughuli zao bado kuna pengo kubwa sana kimapato kati ya wachimba madini na wanaonufaika na bidhaa hiyo itokanayo na, na kazi hii ngumu na ya kuchosha sa onchweri anaelezea ndiyo tunachimba migodi hapa lakini ile manufaa yake haijaonekana bado leo tukaulizwa hii migodi yetu imetoa kilo ngapi tutajua imeenda wapi tutajua ni kilo ngapi tutajua imetumika kufanya nini tukakuuliza wewe umetembea ptauni yetu umeona duka moja ya dhahabu tunaona manufaa yake ni ombi la kila mmoja kuwa anapotoa jasho na kutafuta riziki aweze kuona mafanikio yake kupitia juhudi zake lakini kwa wakazi wa kijiji hiki cha usiri matanda ndoto ya kuimarika kiuchumi kupitia uchimbaji madini utasalia kuwa ndoto tu iwapo njia mbadala hautatafutwa kwanakuta hewo msikilizaji makala haya jua akizako yanafika kikomo ambapo kwa kina tumeangazia kilio cha wachimba migodi kutoka nchini kenya na nimeshirikiana mwenzangu mwandamizi joja joi hadi makala ajayo ndani ya idaa hii ya rfi kiswahili jina langu mimi ni bwana benson wakoli kwa heri <mulia>