jua haki zako na benson wakoli hujamba msikilizaji na karibu kwa makala haya ya jua haki zako ndani ya idhaa hii ya rfi kiswaheli makala ambayo siku zote kufahamisha kuhusu haki zako tena za kimsingi katika makala ya leo msikilizaji shabaa yetu inalenga taifa la kenya ambapo serikali inapanga kuanza kwa sajili wa kenya upya huwapa vitambulisho vya kisasa maarufu kama maisha namba ila hatua hii ya serikali imepingwa vikali na mashirika ya kiraia yanayodai kwamba serikali haijazingatia sheria wakati wa kuanza mpango hasa ikazingatiwa kwamba si mara ya kwanza serikali ya kenya kuanza kwa sajili wa kenya kuwapa vitambulisho vya kisasa vinavyojumuisha habari zao zote mashirika ya kiraia nchini kenya inasema kwamba serikali ya kenya haijawakisha wakenya kwamba habari zao zitalindwa na kuhifadhiwa vizuri karibu jina langu ni benson acoli ambapo itasikia kutoka kwa wadao mbalimbali kuhusiana na hatua ya serikali kuanza kuwapa wakenya maisha namba wakenya william ruto ndiye amekuwa mstari wa mbele na kuagiza wizara ya habari na mawasiliano nchini kenya kuhaakisha kwamba kufikia mwishoni mwa mwaka huu wakenya watakuwa na kitambulisho cha kisasa chenye habari zote kwa uusu akisema hilo litasaidia serikali kutoa huduma zake bila vikwazo mbali na kuwakabili wakenya wanaokwepa kulipa ushuru rais ruto amewahakishia wakenya kwamba serikali yake imeweka mikakati ya kulinda data yao And So imeagiza wizara ya habari kushughulikia kitambulisho cha kidijitali ili hule mradi wa huduma namba uliokwama ufanikiwe na wakenya wapate vitambulisho vya kidijiti na kufikia mwisho wa mwaka huu wakenya sharti wawe na vitambulisho hivyo hivyotunataka kuimarisha huduma za serikali kwa kuzifanya kwa njia ya kidijiti na pale panapowezekana kuzifanya ziwe za moja kwa moja serikali ya kenya pia inasema watoto wanaozaliwa pia watapewa nambari maalum ya kuwatambulisha na nambari hiyo pia itatumika kuwapa vitambulisho vya kidijiti wanapohitimisha miaka 18n kithore kindiki ni waziri wa mambo ya ndani nchini kenya Uh, tunaelekea kupata vitambulisho vya kisasa ambavyo vitakuwa na nambari maalum na hatimaye hili litatufikisha kwa kitambulisho cha kidijiti ambacho kitasaidia kutambulika kwa urahisi kisha haya yote itatupeleka hadi tupate maisha namba ambayo tutawapa watoto wote wanaozaliwa nchini kenya alafu namba hiyo itatumika kuwapa I kitambulisho wakitimia miaka 18 At 18. ni kauli hiyo ya serikali ndipo mashirika ya kiraia yamejitokeza nchini kenya kupinga hatua hii ya serikali yakisema haijazingatia sheria wakati inapojiandaa kuanza kwa sajili wa kenya kuwapa vitambulisho vya kisasa vya kidijiti nam naungana naye sasa bwana shafi ali husein kutoka shirika la kutetea haki za jamii ya wanubi nchini kenya atueleze ni kwa nini wanapinga hatua hii ya serikali sisi shida yetu kubwa inakuwa ni utekelezaji wa katiba na kuheshimu katiba kitu tunachokitaka tunataka sheria ifuatiliwe sheria haifuatiliwi huduma namba yi sheria saa hizi maisha bora upi pia inaenda hivyo hivyo bila kufuata sheria na tunaangazia sheria kikamilifu yaani katiba ya kenya 210 kila kitu imeangaziwa ndani wakati unataka kufanya kitu kikubwa kama hicho huendi kwa ile kitu inayoitwa inayoitwaaenenteet hiyo ni first aid. Una, fa, unaenda kwanza bunge sheria itengenezwe kama vile mimi nilipopeleka huduma namba kulikuwa hakuna sheria kabisa lakini saa hizi kuna ile sheria ya data protection ni nisaiz na je kama singepeleka ksotini tungepata hiyo sheria hatungepata na utaona katika hiyo sheria ya data protection kuna shida mingi ndani yake regulation ambayo bunge imetengeneza siyo regulation ambayo inakadiri in, in, in in maisha ya mkenya policy ambayo waziri anaweka na kikundi yake ni policy ya kufeva serikali so sisi kitu tunasema tunataka sheria ifuatiliwe na hii sheria ianze bunge regulation nzuri ambayo inatekeleza wajibu ya wakenya na policy itakayowekwa iwe ni policy reflecting the, and the need of the people of kenya lakini kufanya vitu kiolela kwa sababu of executive powers hiyo ni makosa executive power is leaving Kenyans into a mess. kwa hivyo tunataka kila kitu kikubwa kwetu sisi ni sheria ifuatiliwe na bila shaka pia mmekuwa na wasiwasi kwamba kile kinalengwa kuzinduliwa na serikali baadaye mwezi huu inafanana na huduma namba wasiwasi uko wapya hapo hasa sio kufanana ni huduma namba jina jina ndio tofauti wasiwasi wetu kubwa kuna jamii waliotengwa kama jamii ya mnubi wanafanyiwa chanzo cha hiyo hakuna hakuna uh, mtumishi wa serikali atakayesimama mbele na aseme mnubi anavetiwa sababu ni 123 hakuna hiyo la kwanza la pili tunasema hiyo imeleta shida kwa hizo jamii waliotengwa kuna watu kwetu ndugu yangu kama ujui wamefikisha miaka 40 hawana id leo hiyo ikifanyika hawa watu ambaye miaka zao zimepita hawana id watakwenda wapi manake rollout, ya maisha itakayofanyika inataka mtu aliye certificate mtu aliye na kitambulisho ya zamani kama mimi ndio ibadilishwe iwe iwe maisha ya whateve upi sawa sawa huyu mtu wa miaka 40 ambayo hana atakuwa mgeni wa nani kenya kwa hivyo tunasema angazieni ile discrimination ya nyuma ambayo i- imetokana na hizo veting ambazo serikali melete ziangaziwe kwanza ndio wakenya wote wa migret pamoja waende kwa upi jua haki zako na benson wakoli wakati wa uchaguzi si tu wakati wa uchaguzi hata wakati mwingine tunapata ujumbe kutoka sajuini kwa matapeli ama kina nani hmm. unahisi serikali imefanya vya kutosha hata kama imeanzisha huu mchakato kukinga habari za wakenya katika data yao licha ya kwamba inasema imewakinga lakini bado tunatapeliwa kupitia kwa mtandao hakuna chochote serikali imefanya kukinga data ya wakenya hakuna hiyo tusidanganyane wlilikuwa si hapa juzi si kila mtu ameona wa si wao walisimamisha sababu ni nini w walikuwa hapa zaidi ya miaka kadhaa wakichukua data ya wakenya bila serikali kujuu walipojua juzi ndio wameshtuka kwa hivyo hiyo ndio serikali yetu ilivyo tumewazoea wao hawaheshimu sheria kwa hivyo sisi wakenya kuna haki ya, a, ya mtu binafsi katika ile data privacy is a constitutional right ambayo tunataka serikali iheshimu na waanze kuweka regulation nzuri itakayochunga data ya wakenya rais ruto unakwenda ku uh, maisha number, roll out ambayo ni kitu kizuri sana sisi hatuko hapa kuja kupinga unachokifanya lakini tunakuambia rais ishimu sheria uko na katiba iliyokuweka ofisini kwanza lazima tuwe na sheria ambayo ina guide utekelezaji wa hiyo maisha ama upi bila hiyo sheria rais tafadhali hiyo ni wakati mrefu we are in 21st century nitatoa mfano ya jamii waliotengwa kama jamii yangu ya wanubi mpaka leo tunakuwa vetted. sheria inasema watu wote ambayo wanakuwa ni wale wanaishi mipakani kama northstan kama busia kama namanga munubi wa kibira anakaa katikati ya jiji kuu la taifa la kenya anapakana na wapi kama siyo gamepac ya wanyama ya langata sababu gani serikali paka leo ina vet munubi way kwa hivyo tuondowe hiyo swala ya discrimination serikali yetu imeonekana hivi karibuni nikana kwamba sheria haitilima nani kama mashirika ya kiraia iwapo juhudi zene zitagonga mwamba nini kitafuata sisi kwa hakika hata juhudi zetu zikigonga mwamba huwa hatuchoki kwa sababu kama ingekuwa ni serikali ya kenya pekee rais uhuru alijaribu hata hii rais ruto rais ruto sahii amesema mashirika za kijamii zote lazima zifuate kila kitu kinachoambatana na bottom up na sisi tunamwambia sisi tutafuatana na map iwapo itafuata katiba ya kenya na kama haiitafuata katiba ya kenya hatutafuatana nayo sisi hatuogopi kifo sisi tuko tayari kupigania wakenya hadi dakika ydakika ya, mwi, ya mwisho kwanukuta msikilizaji makala haya yanafika kikomo ambapo tumeangazia kwa kina ulinzi wa data za wakenya jina langu mimi ni bwana benson wa koli hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii ya rfi kiswahili kwa heri