jua haki zako na benson wakoli msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala ya jua haki zako makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi nchini kenya msikilizaji serikali inalenga kuanza kutoa vitambulisho vya kidijiti ili kuimarisha huduma zake mbali na kuzuia wizi wa mitandao ambao umekuwa kitekelezo na uhalifu hata hivyo mashirika mbalimbali yamejitokeza mbali, kupinga kuanza kwa shughuli hiyo hadi pale jamii mbalimbali ambazo zimekuwa zikishuhudia changamoto za kupata vitambulisho kutokana na kukosa uraia zikitaka serikali kushughulikia matatizo hayo kabla ya kuendelea na shughuli ya kuanza usajili karibu jina langu ni bensona wakoli utasikia kutoka kwa wadau mbalimbali kuhusiana na swala hili watu wasio na utaifa wenye asili ya rwanda shona pemba na no wanubi wanatoa wito kwa serikali ya kenya kushughulikia kero zao za kukosa vitambulisho suala ambalo wanasema linaendelea kuwanyima huduma muhimu za serikali na jamii adibahim kutoka jamii ya wanubi nchini kenya anasema licha ya kuwasilisha maombi ya kupata kitambulisho ma1 amekipata mwaka huu mwezi februari na akipo katika mitandao ya huduma za serikali ya kenya hapa anaeleza maangaiko ambayo amepitia ikiwemo kukosa kwenda shule kutokana na hali kwamba kitambulisho alichopewa na serikali ya kenya hakitambuliwi na mifumo yake siwezi kupata huduma za mtandao wa nilistahili kupata mafunzo ya nyanjani tangu mwezi januari ila nimesalia nyumbani kipindi hicho chote maana kitambulisho changu mifumo ya serikali hakitambui hali imekuwa ngumu kwangu maana hata nimejaribu kutafuta ajira ila pia hali imekuwa ngumu maana kitambulisho kinahitajika sijui nitasaidika vipi kwa hivyo naomba serikali inisikize nimeteseka vya kutosha kwa hivyo naomba msaada wenu ni hayo ha na msikilizaji bi ibrahim ni mmoja wa watu ambao jamii zao zimekuwa zikipata ugumu kupata huduma za serikali kutokana na kwamba vitambulisho vyao havitambuliki kwenye mifumo mingi ya serikali ya kenya mwalimu ali mkasha ni msemaji wa jamii wa pemba nchini kenya anasimulia masaibu ambayo jamii hiyo imekuwa ikipitia pamoja na kusajiliwa kwetu kwa kupata vitambulisho na, na stakabadhi nyingine lakini bado tuna changamoto za kukosa vitambulisho vyetu kukosa kusoma ama kukosa kitu kinaitwa kinaitwairs haviko kwa system yani wingi wa vitambulisho vyetu bado havijaanza kufanya kazi ukilinganisha unapokosa kitambulisho kufanya kazi bimaana huwezi kuingia kwa ecitizen ama huwezi kuoe kitu chochote ambacho kwamba kitakuwa kina kiko online kwa usajili hata kusajili laini ya simu kwa hiyo vitu kama hivi vinatukosesha watoto wetu wale ambao kwamba uh, ni wanafunzi wanaenda university pamoja na kwamba wamepewa vitambulisho lakini bado havijasoma wamekosa helbu kwa hivyo wamekosa ile misaada ya kwenda kusoma hawawezi kwenda university na pia kuna baadhi yao wamekosa kwenda kusoma nje wamekosa scholarship kwa sababu vitambulisho havisomi hawawezi kupata paspot ili wakaweza kupata visa za kwenda kusoma kwa hiyo ukosaji wau ku pata huduma kwa id idad ama kitambulisho cha uraia wa kenya unakuwa ni usumbufu mkubwa kwa sababu inakuwa una picha tu yaicho kitambulisho lakini hakiwezi kukusaidia kama huwezi kusajili hata laini ya simu wakati ndicho kilio ulichokililia huwezi kufanyia banking wala huwezi kufanyia chochote kwa sababu kikikosa kuingia kwa kwac ni kwamba bado uko na hiyo picha tu ya kitambulisho ngamba haijakusaidia msikilizaji wasiwasi wa jamii hizi ni kwamba iwapo kenya itaendelea na mpango huo wa kuwasajili wa kenya upya bila kuwapa vitambulisho vya sasa huenda basi changamoto zao zikakosa kupata suluhu siku za usoni serikali tayari iko mbele iko hashi tayari kuangalia maswala ya upi ambayo kwamba hizi tutakuwa na maisha kadi lakini kabla ya kusema hivyo kama hatujaingizwa bado kwa iprs je tutafikiaje hayo malengo ya kwamba tunatolewa kwenye nafikiri bado malengo itakuwa hayajatimia pande yetu hicho ni kilio kikubwa sana yes pamoja na kwamba tunaipongeza serikali kwamba imefanya vizuri kututambua lakini bado changamoto yetu ni kubwa zaidi kwa sababu yale malengo ya serikali ambayo kwamba ilikuwa inatarajia kwamba tuingie katika maendeleo na mfumo sahihi wa kisasa bado tumeachwa nyuma kama hatujakamilishiwa kwenye, kwenye kuingia kwa system sijui tutatambulika vipi kwa hiyo hiyomaisha kadi hivyo tungaliomba kwamba serikali kwanza iangalie kutusahihishia na kutuingiza katika mfumo wa kila mkenya wetu ambaye kwamba anatakiwa awe kabla ya kuenda mbele lakini kwanza ituangalie sisi ambayo kwamba ni wanyonge katika uraia na ni wachache pia ni wapya katika uraia wa kenya kwa hivyo ili jambo ni kilio ambacho kwamba kinatusumbua tena kinatusumbua sana msikilizaji kauli ya mwalimu kashi inaungwa mkono na jamii ya washona ambao pia licha ya kupata vitambulisho haijakuwa rais kwao kupata huduma za serikali nchini kenya zefania nowel muungani ni mwakilishi wa jamii washona nchini kenya tunao watoto ambao wako shule wengine wako vyuo wanatakikana wakienda attachment wanatakikana kitu kama good conduct kupata ile good conduct lazima upitie kwenye system uingie pale z upate mambo yale lakini akijaribu kitambulisho akisomi akileti dtil zote akifanyi chochote inakuwa sasa ni kama tu karatasi aliyopewa yenye picha sasa tunajiuliza sasa jamen tumetoka kwa mwingine tena tunaingia kwa mwingine ambapo sasa tunalilia serikali kwamba jamen hebu tuangalieni kwa upande huu wa e waciiznirs tu, tu, tuondolee ili, ili tatizo kwa maana tunao watoto tunao wa, wa mama ambao akiwa akipata na shida kama hivi tunaye mama mmoja iko hapa ana shida ni mgonjwa anataka aingie apate matibabu lakini shida aliyonayo hawezi kutatulika kwa maana yeye ni mmoja wa wale ambao hawakupata aliandikisha ali mpaka leo imekuwa shida kwamba kile kitambulisho kitoke hakijatoka miaka mitatu imepita anasubiri tu akijaribu kuingia ofisi hii ngoja inakuja akiingia pale a, ngoja inakuja tunajua tunajua lakini mpaka wa leo zile certificate za registration hazijawahi toka wengine zili, waliandika majina yakatofautiana kurudisha kurekebisha ikaishia kule hazijawahi rudi kujua kwamba zimerekebishwa ama hazijarekebishwa jua haki zako na naesn wakoli hawa ali msikilizaji ni mama kutoka jamii ya wanubi nchini kenya anasisitiza haja ya serikali ya kenya kusafisha idara yake ya kutoa vitambulisho kabla ya kuanza zoezi la kwa wa kenya kupata vitambulisho vya kidijiti Our mfumo wetu wa sasa wa kutoa vitambulisho tayari una matatizo sana ila serikali inataka kuanza kutoa vitambulisho vya kidijiti niko hapa nazungumza kwa machungu sana maana watu walioathirika ni watu wangu hawa watu wanahitaji msaada wa dharura ila serikali inaharakisha kuanza kutoa vitambulisho vya kidijiti wakati vitambulisho ambavyo vinastahili kuwasaidia hawa watu havifanyi kazi hivi vitambulisho vilitolewa na serikali ila haviwezi hata kuwasaidia kutafuta huduma za serikali tunaenda kwa mfumo wa kidijiti ila tunawasahau watu wengine kama taifa hatuna mbinu inayoweza kustahimili utoaji wa vitambulisho vya kidijiti nataraji kuwa ombi letu hili litazingatiwa na serikali kushughulikia kila mmoja wetu sio tu watu fulani maana sisi tunahisi kuwa nchi si yetu tunashughulikiwa kinyume kabisa sijui ni kwa sababu ya majina yetu dini au jamii tunataka serikali kutushughulikia kama wakenya wengine serikali iangazie tena hatua yake kabla ya kuendelea na mpango ke wa kutoa vitambulisho vya kidijiti au mradi huo ukwame namna ule wa huduma ilivyokwamanam msikilizaji si mara ya kwanza kwa serikali ya kenya kuanzisha zoezi hili na kusajili wa kenya kupata vitambulisho vya kisasa ambavyo vina habari zote kwa usu miaka tano iliyopita msikilizaji zoezi kama hili liliendeshwa na serikali ya kuwapa wakenya vitambulisho vilivyofahamika kama huduma namba ila havitumiki kwa sababu ambazo serikali bado hadi sasa haijatoa sababu kwa nukutaia msikilizaji makala haya juya zako yanafika kikomo shukran sufufu kwa watu ambao wamefanikisha makala leo hadi makala yajayo ndani ya idhaa hi ya rfi kiswahili jina langu mimi ni bwana benson wakoli <tikin>