jua haki zako na benson wakoli nam msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala y juma hili makala ya jua haki zako makala ambayo siku zote bila shaka hukufahamisha kuhusu haki zako tenda za kimsingi kwenye makala juma hili tunaangazia ripoti ya baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa nchini sudani kusini ambayo ameangazia kwa kina adila yanayotekelezwa na serikali ya sudani kusini dhidi ya wanahabari wanaharakati pamoja na wanasiasa wa upinzani jina langu ni benson wa koli karibu tuangazie ripoti kwa kina umoja wa mataifa kupitia afisi yake ya haki za binadamu nchini sudani kusini imeeleza kusikitishwa kwake namna waandishi wa habari wanavyonyanyaswa na vyombo vya usalama nchini sudani kusini lengo likiwa kuzuia taarifa zozote zinazopaka tope a serikali baadhi ya wanahabari wanaokiuka maagizo ya serikali wakitishwa kufungwa jela kuuawa wanawake wakiripotiwa wata kwa mujibu wa yasmin saoka ambaye ni mwenyekiti wa baraza la haki za binadamu nchini sudani kusini vyombo vya habari nchini sudani kusini vina polisi ambao hudhibiti taarifa ndani ya vyombo hivyo vya habari vyombo vya habari, vya habari na wanaharakati unavyofahamu ni viungo muhimu sana kuhakikisha kwamba serikali inawajibika kwa raia hata hivyo tumetambua kuwa serikali imekuwa ikiwashambulia wanahabari wanaharakati na hata pia raia wa kawaida hasa wale wanaojaribu kujadili maswala ambayo mamlaka zinahisi ni kinyume na polisi wametumwa kwa kila chombo cha habari kule sudan kusini ambapo wanadhibiti habari zinazorushwa yawani hata vyombo vinavyotumia mitandao vinalengwa wale walio nche ya nchi pia wanalengwa kwa kudunguliwa ili kuwanyamazisha haya yote ni kuzuia raia kupata habari kwa ruhusu kushiriki mijadala ya kitaifa umoja wa mataifa unasema swala la ufisadi nchini sudani kusini ni sugu ila hakuna mwanahabari anayeruhusiwa kuchapisha taarifa ya wale wanaohusika wala taarifa yote kuhusu serikali na ufujaji wa pesa za umma taarifa kuhusu ufisadi haziwezi kuchapishwa wanahabari wanaochapisha taarifa hizi wanatishwa kushambuliwa na wengine kufunguliwa mashtaka na serikali wanaharakati pia wajachwa nyuma na mkono chuma wa serikali ya sudani kusini wengine wakiripotiwa kutoweka huku wale waliozungumzwa na tume ya haki za binadamu wakiripoti kupitia kipindi kigumu serikali imeweka vikwazo vingi kwao wakitaka kufanya mikutano hata kongamano ikiwataka kutoa taarifa mapema kabla ya kufanya mkutano wowote kuna kile wanasema kufuatiliwa na serikali moja kwa moja na mawasiliano yao wanaharakati wanakabiliwa na changamoto nyingi tu kila wakati wanapojaribu kutoa maoni yao kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu na hili linawazuia kutekeleza wajibu wao maana watu wanaogopa kuzungumza wazi hata katika mikutano yao maana wanafahamu fika matokeo ya kuzungumza bila kuogopa ni kifo mbali na maswala hayo yanayohusu wanahabari na wanaharakati viongozi wa upinzani pia hawajasazwa wakati huu serikali ikisisitiza kwamba uchaguzi utafanyika mwaka ujao wanasiasa wa upinzani wameambia umoja wa mataifa kwamba wanaangaishwa na serikali kufanya mikutano na kwamba wanahisi njhi hiyo haijajitayarisha kwa uchaguzi vilivyo hasa ikizingatiwa baadhi ya vipengee muhimu vya mkataba wa amani wa mwaka 218 bado vinasalia na mapengo ambayo yanastahili kujazwa kuhusu uchaguzi watu wengi in wanawasiwasi kutokana na sababu kadhaa ikiwemo swala la muda waliosalia uchaguzi huo ufanyike kusema kweli ni mdogo na itakuwa vigumu tuanze kuwasajili wapiga kura na kuhakikisha kuwa kuna usalama wa nchi nzima ili kuhakikishia watu usalama wanapofanya kampeni na pia kupiga kura bila uoga Uh, ndio maana tunasistiza kwamba serikali sharti ibadilishe msimamo wake uh, mindset, na kuwakataza maafisa wake wa usalama wa taifa kutoingilia masuala ya siasa uh, na haki za binadamu zaidi ni kwamba sudan kusini bado hata haina katiba inayoeleza mfumo wa serikali ikiwemo watakuwa wanapigia nani kura rais au waziri mkuu kauli ya yasimin inaungwa mkono na bwana banli afoko ambaye ni kamishina wa baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa nchini sudani kusini anayesema serikali ya sudani kusini ni sharti uweki mikakati kuhakikisha kwamba kila raia wa nchiio wanapata haki ya kupiga kura mojawapo ya haki kuu ya raia ni kushiriki kwa maswala ya kisiasa kwa hivyo tunazidi kufuatilia hali ya watetezi wa haki za binadam mashirika ya kiraia vyombo vya habari na wanahabari uhuru wa kujieleza maana kuna vikwazo vya kushiriki kwa maswala ya kisiasa hauwezi kuchagua au kuchaguliwa kwenye jamii ambayo hakuna uwazi hapo utatekeleza majukumu yako kwa uoga huo ndio msimamo wetuathari ya haya ni kwamba mwaka ujao kufanyika uchaguzi wa huru na haki utakaotamatisha kipindi cha mpito hata hivyo kipindi cha mpito si swala la muhimu kwetu jukumu letu ni kuchapisha na kutoa taarifa kwa baraza la haki abinadam za, za raiya wa sudan ben kusini jua haki zako na benson wakoli ripoti hiya umoja wa mataifa pia haikusaaza mataifa jirani ya kenya na uganda kwa kushirikiana n utawala wa juba kuangaisha raia wa sudan kusini wanaoishi katika mataifa hayo ni hatua inayotokana na mamlaka za kenya kudaiwa kushirikiana na za juba kumkamata mwanasiasa wa upinzani moris mabior bak ambaye alikuwa ametafuta hifadhi nchini kenya na alikamatwa na kurejeshwa nchini sudani kusini mwezi februari mwaka huu bani afaco ni kamishina wa baraza la haki za binadam la umoja wa mataifa nchini sudani kenya uganda na mataifa mengine jirani tunatoa wito kwao tutekeleze uajibikaji katika kila demokrasia sharti wa kuomeshe dhulma dhidi ya bin adam zinazodaiwa kutekelezwa na maafisa wake kule sudan kusini hali ni ngumu hata zaidi maana imekuwa vigumu kwetu kutekeleza mikakati ya mpito ya haki iliyotiwa saini miaka sita iliyopita We can only how can be sasa tunawaza itakuwaje kutekeleza swala la uwajibikaji sio kwa makosa ya kale ila haya sasa hiki ndicho kinafanyika kwetu sisi ni kuwasilisha ripoti yetu kwa baraza kuhusu kila kinachoendelea na husika kukosa kuchukuliwa hatua na kwamba waathiriwa wanateseka suala la haki za binadamu msikilizaji nchini sudani kusini limesalia kizungumkuti kutokana na kwamba kuna makundi mengi tu ya wapiganaji yanayolenga kutafuta uungwaji mkono kutoka kwa raia wa kawaida makundi haya yameendelea kutekeleza ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu licha ya kwamba umoja wa mataifa umeendelea kufanya juhudi za kuhakisha ukiukaji huu unakomeshwa si mara moja au mara mbili ripoti zimechapishwa kwamba baadhi ya raia wamewawa kutokana na msimamo wao wa kukataa kuunga mkono baadhi ya makundi jimbo la lai likiwa mmoja ya majimbo hatari sana nchini sudani kusini kwa wafanyakazi wa kutoa misaada kufanya majukumu yao miaka miwili iliyopita makundi ya magenge yalihusika kwa mauaji ya madereva waliopeleka bidhaa mbalimbali nchini sudani kusini licha ya hali kutulia madereva hao bado anasema suala la usalama katika barabara za sudani kusini linasalia tete waema ni mwenyekiti wa madereva wa masafa marefu nchini kenya kweli hii kitu inahuzunisha so sisi tunaiomba serikali pamoja na east african community waangalie haya mambo katika misingi ya kibinadamu na hata kama ni biashara itakayofanywa hii biashara ifanyike katika misingi ya kuheshimu haki za kibinadamu sisi madereva hivi karibuni tutachukua uamuzi ambao hautakuwa mzuri kwa serikali za east africa maana hakuna dereva kutoka tanzania hakuna dereva kutoka uganda na hakuna dereva kutoka kenya ama rwanda atakayepeleka mizigo southan sudan msikilizaji basi kwa nukta hio makala haya ya juhaki zako anafika kikomo ambapo kwa kina tumeangazia suala la haki za binadamu nchini sudani kusini jina langu mimi ni bwana benson wakoli msimulizi wa Koli, makala haya hadi makala mengine juma lijalo ndani ya idhaa hii ya arifa ya kiswahili kwa heri