jua haki zako na benson wakolinam msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala ya jua haki zako makala ambayo siku zote hapa ndani ya idhaa ya rfa kiswahili hukuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi kwenye makala leo msikilizaji tunaangazia haki ya raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kuelekea uchaguzi wao ambao utafanyika disemba 20 hapa naungana na aliyekuwa mwanarakati wa kutetea haki za binadamu bwana paskal mpenda ambaye sasa amejitoza kwenye kinyanganyiro cha ubunge kule jamhuri ya kidemokrasia ya kongo atatueleza mengi kuhusiana na hali ya siasa kule jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na haki ya raia wa kongo kuwachagua raia wanaowapenda umekuwa ukishughulika na mashirika ya kiraia kule jamhuri ya kidemokrasia ya kongo lakini umetueleza kwamba sasa unapanga kuania kiti cha ubunge ngazi ya kitaifa nini kinakutoa kupigania a hiyo ni swali kabisa nzuri kwani nakwambia mimi binafsi mwana sheria pascal mpenda inakuwa miaka kumi na tano uh, siku kwa siku niko nikitumikia raye kwa kutetea haki zake uh, kugombanisha hiyo ukiukaji wa haki za binadamu ila najikuta niko nikiandika kila leo vibarua na vibarua natetea kwakweli nimetetea mambo mengi sana ila nai kuta yawezekana wale wanasiasa ambao niko nikiwambia kila leo kwaonyesha magumu ya raia ngizi anaishi eh, tarafani kabare taraf, eh, eh, kon, nchini kongo jimboni kivu ya kusini haukokote kwakweli hawasikie njo najiuliza je kuna mapepo kuna kitu gani huko jijini kinchasa hata kunamoviti vya ubunge jimboni ambayo natuma mambo haibadiliki ji nasema mimi inakuwa miaka niko nikapaza sauti kila siku nik nikasema ila hivi hawanisikie ni muda muhimu sasa mimi mwenyewe nitoke huko ngambo ya kuwasukumasukuma tu ila nipeke nijifikie sasa niangalie ni kipy ambacho hakiendeki nini jue nafanyaka mambo haibadiliki Na, bwana pasal si mara ya kwanza tumeona watetezi wake za binadamu wakijiingiza kwa siasa ila wanapopewa nafasi wakifika bungeni wanageuka ni hakikisho gani unamuhakikishia raia wa drc kwamba ukifika huko bado utaendelea kusukuma haki zake zitekeleze na serikali e, kabisa ni mtazamo wako wa kweli e, tumeiona hiyo ila mimi binafsi nawazia kwamba raia kongomani itakuwa ni, ni bahati kuu hata zaidi wala watarafa la kabare jimboni kivula kusini e, itakuwa ni bahati kumpata mwanabunge sawa mimi pascal mpenda kwani e, kila kitu yoyote mimi ndakua niko nikatumika ana kwa ana nao na wale wote wenzetu ambao tunaacha kwenyi shirika la raia natulipata muda muimu wakuzungumuzia hapa majzo juk auamakagoa ka achilia atanisindikiza na kupitia ndatetea kamwe sawa wale wengine walipita mbele ni mwaka ndasema nao iko tofauti kidogo ukachunguza mnamo sura za kongo congo kunakwa wanamemba wana wengi wa shirika wahia ambao kwa wale kwamwakaueaa wale tulikei tu wafanye siasa za aanyeaa nasi tujitie sasa mbele kipawa mbele na, na tutumike pamoja na walenzetu ambao wanabakia kwenye shirika za raia tuangalie kama mnamo miaka tano itakuja maisha ya mkongomani itabadilika jua haki zako na benson wapoli bwana pascal bila shaka kumekuwa na mjadala sana kule jamhuri ya kidemokrasia ya kongo suala so, ambalo wewe kama wakili nataka unisaidie kulikuwa na pendekezo la kuwazuia raia wa congo ambao wajazaliwa na wazazi wote wa drc wasiruhusiwe kwa rais wa taifa hilo ikazua sana gumzo na malalamiko kutoka kwa raia wa drc kama mwanaharakati na sasa mwanasiasa swala hili wee unalizungumziaje nikiwaza ilo swala liluisikilia ndio ilikuwa kwenye ubunge wa taifa ila nikiwaza hiyo nayo wanabunge wetu wako waikiichunguza kwani hiyo ni ukeukaji wa katiba ya nchi ya kongo mimi binafsi siwezi nikisema eti kwa wakati kama nahuu iyo ni sheria ambayo tueza tukisapoti mbele ya wakati kwani teza kaleta tena zaruba nchini kongo japo iyo kulishaka kuwa sheria na katiba ambayo inahakikisha inasema ni nani ndie mkongomani na nanindie sio mkongomani ila siwazie kama pale ndipo shida za kongo zinapatikana yokusema mzaliwa na baba na mama mkongomani au l shida za ongo zikofai ingine naikiwaza na ambatana hio nikwasemambele nioro mbaya wanasiasa ambao waliongeoza nchimiaka yote kwani wanajikuta miaka zote ambao wanaishi nchi mongeozanchi wanajikazakausboeha maisha ya mkongomani wanakamata hela nchi pesa pesaote wanajipatia uenyewe, sawa, wenyewe inakwasa oweyewe n na wengine sio waongomani wanajipendelea owenyewe naiyonatuma wengine wanavakia tu bila kitu kyokyote kokote nazd n zn o eb ambo oashea za kk swanashindwa kutia izosheria zakubosha ku, za, za maisha ya mukongomani aykupata e, iyo rnzuloma waicie mawal wanasiasa siowweyeweun walizaliwa nchini nguvu yangu what <laughs> ili tuimize raia tumwimize nyeo zake tumwambie we raia mkongomani we raia wa jimbo ya kivu ya kusini wee raia wa tarafa ya kabare na jijini zote zina, vijiji, vijiji vyote ambao vinapatikana huko funguka akili sio tena muda ya kujikuta huko ukapana yo sauti yako kwahiyo kupata ki, o kito ambao hainamana haina samani maisha yako na nikiwaza yote sisi sawa ambao tuko tuki kiipita tunatokea shirika la raia sisi tunaji hatuko tunapana hiyo mambo tunakataka Nakata, na tunaambia wakongomani wrai wt aambia ama mnaelewa am unat uglwau am ikailo ambo tunandla kama wale watu wanaendelankualtea zawadi za, za, za, za zabongo ambao za kao eshekama ni zawadi eh, ya ya ya vulozi kwai tuilo ni vulozi tu mui mu, muteza vikula ila muvakwepe e eh, muvakule namuvakwepe kwani haviwezekane iyawezekana vatu wana na wanaku, njaa eh, na mimi ndeza ni kavautuvieni musile ila nikishapita watatafuta kula vyoni wanawambia mkama hamkunielewa u waliwacha njaa ii miaka zote miaka tano miaka kumi miaka kumi na ta, saba waliwacha njaa nawanavuakama mukishakuya wakishakuya na hiyo vitenge hiyo maragi vudogo hiyo chumvi njo mtawachagua tena tna kamteekana ivi mukonjaa waliwachamwahiyo njaa wali mteza tu ila mwe makini mule namwakwepe mowachagwe watu wazima wale watu ambao wanapendelea nchi endele ibadilike isiwe tena sawa ngizi iko ii miaka yote na nikiwaza wako waki zaidi niko na furahia sana kila kwe niko na fanya vikao vya maongezi na watu wako wakisema kwakweli mwana sheri pascal mpenda ubarikiwe kwani unatufungua akili na hatutadanganyika tena mnamo miaka inakui anikiwaza hiyo tu do tatusaidia kwani wale kabisa wanasiasa walikua waishazingira nchi wanawazia nchini yao tu nasinawaambia silo nchini yetu sisi, sisi wote uzajiwa kauli hiyo makala haya ya jua haki zako yanafika kikomo jina langu mimi ni bwana benson wa koli hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii kwa heri