juwa haki zako na benson wa koli nam msikilizaji hujambo na karibu kwa makala ya juma makala ya jua haki zako makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi katika juma msikilizaji tunazama kwenye masuala ya mitandao ambapo nimebahatika kukutana na mwandishi wa vitabu bwana paul bryan ambaye amechapisha kitabu kuhusiana na namna ya kuwalea watoto kipindi ki cha kidijiti ambapo wazazi wanajukumu gani kualea watoto wao kipindi hiki cha dijitali na pia watoto wanajukumu gani kuepuka maswala maovu yanayotoka kwenye mitandao jina langu ilivyohada ni bwana benson wakoli msimulizi wa makala haya nitakuwa na mazungumzo na bwana paul brian kuhusiana na namna gani wazazi wana jukumu la kulea watoto kipindi hiki cha dijitali <tune> reng etu bwana poul kwa kwanza jitambulishi nini hasa kimekuchochea kuchapisha kitabu hichi ambacho umekipa kijina in the digital era ikiwa na maana kwamba wakati wa malezi wakati wa kidijitali kili ambacho kilinifanya kilinipatia motisha ya kuandika kitabu changu inayoitwa in ama kwa lugha ya kiswahili malezi katika zama za kidijitali sahizi ni teknolojia ni kila kitu a, dunia tunayoishi leo na hata ya kesho ile ambayo tunasema ni a, future, ni teknolojia na basi inafaa kama wazazi ama wale ambao wanafanya kazi ya malezi tuweze kuwalea watoto wetu kwa njia a ifaayo ile ambayo haitafanya ni kama unazuia watoto kuenea katika hii uwanja wa teknolojia kumeguzia changamoto ama matatizo yanayokumba wazazi kipindi hiki wanapolea watoto wao pengine ni changamoto gani ambazo wazazi wanakabiliana nazo wakati huu wanapojeza uh, titi kualea watoto wao kipindi hiki cha dijitali changamoto ni mengi ambao wazazi wanapitia mojawapo uh, ikiwa ni wazazi baadhi ya wazazi si wote hawaelewi teknolojia tunaweza sema ni wale wanatumia mbinu za kitambo za malezi hawaelewi teknolojia utapata kwa mara nyingine haelewi kwa sababu aelewi teknolojia kwa undani sana anaweza ona kile ambacho mtoto anafanya si kizuri sazingine anaweza shindwa mtoto anaweza kuwa mjanja kumliko labda mtoto anafanya a, mambo mabaya anamdanganya kwa sababu mzazi ajui sasa changamoto kubwa ni kutoelewa teknolojia kwa wazazi jinsi wakenya wanavyosema mambo ni mengi masaa ni machache unapata sa zingine wazazi wanakosa huo muda wa kukaa na watoto wao wazungumzie ma maneno ya kiteknolojianam mm-hmm na pengine tukwa mtazamo wako huyo kama mwandishi ambaye umejizamisha katika uandishi wa vitabu wa kuelewa namna uh, teknolojia ina mazuri na bila shaka ina mabaya kuna umuhimu gani wa wazazi kuelewa namna ya kuwalea watoto kipindi hiki cha dijitali na pia kuna umuhimu gani watoto pia kuelewa namna dijitali inavyoendelea kubadilika kila siku umuhimu mkubwa wa kuelewa teknolojia uh, ama malezi ya kiteknolojia kwa wazazi uh, umuhimu wa kwanza kabisa naweza sema ni kulea watoto ambao ni innovative mm-hmm. Aa, wazazi wakielewa teknolojia basi inamaanisha watakapokuwa wakilea watoto wao awatakuwa wanabana ama kuit wale watoto wasiweze kutoa zile maarifa zao za kiteknolojia umuhimu wa pili wazazi kutoa zile tabia chanya teknolojia imeleta manufaa mingi lakini pia iko na madhara mingi sana sana kwa watoto sasa kama mzazi ukielewa jinsi ya kulea watoto wao katika hii zama ya kidijitali basi utapata unaleta unalea watoto ambao wako na heshima kwa jamii utakuwa unalea watoto ambao wanaweza kuonyesha maarifa zao katika hii uwanja wa teknolojia na kwa hivyo jinsi tunavyoenda teknolojia ndo itakuwa kila kitu sasa hivi ukienda shuleni aswai uwanja wa teknoloji ama wanaita ict watu wengi wamekuja katika uwanja si watu ambao wamesomea ict kwa nini kwa sababu hapo ndio dunia inaenda vitu zote unapata siku hizi wanaweka teknolojia wazazi wakilea watoto wao kama wanaelewa teknolojia basi watalea watoto ambao pia wanaelewa teknolojia wanaienzi teknolojia na watakavyotoka tuseme shuleni wakiingia maybe wanachagua karia zao ama kazi ambazo wanataka kuzifanya ama zile vitu ambazo wangependa kuzifanya basi hizo vitu zote zitakuwa na teknolojia ndani jua haki zako na benson wakoli radio france international tumebahatika ndani ya makala haya ya juu zako kumpata mwandishi wa vitabu bwana paul b ambaye amechapisha kitabu chenye kichwa wakati wa malezi za maizi za dijitali kitabu ambacho kimechapishwa kwa lugha ya kimombo bwana paul zamani sisi malezi yetu yalikuwa tofauti sana na kipindi hiki cha watoto ambapo zamani sisi mchezo ulikuwa ni lazima watoto kucheza lakini kwa sasa watoto wanapenda sana simu runinga tunawezaji msaidia mtoto ambaye ana mazoea ama tunawezaji msaidia mtoto ili aweze kulinganisha wakati wa televisheni wakati wa mchezo na pia wakati wa maswale mengine maanake watoto wa kizaziki wengi wamekuwa wkubwa kawazuzu katika kitabu chako umebainisha swala kama hili naam naam ndugu yangu nimebainisha hayo masuala na jinsi unavyosema ni ukweli siku hizi mtoto ni mdogo lakini ashaajiwa kutumia simu ukimpatia simu yako anaechokora kukuliko lakini mimi katika kitabu changu nimeyazungumzia maneno haya na ninasema ya kwamba kuna zile wewe kama mzazi kuna zile vitu ambavyo unaweza kuwa ukiona katika mtoto wako labda tuseme si mtoto mchanga sana maybe ako shule ya sekondari mtoto kama huyo ama shule ya msingi lakini a, hayo darasa ya juu mtoto huyo ashaona asha kitu labda akona hiyo interest akonao mm-hmm. a kuna ule mwingine akotu hapo Zile vitu unapomchungulia unapata otuo tuatada o kazi yake tu ni ku hi dio lakini kuna ule mtoto mwingine utapata moto mwngine yat mwingi pale sasa mii katika kitabu changu nimejaribu kutofautisha mejariuuaut ni jukumu lako kuangalia watoto wao waeleweuelewe watoto wako huyu mtoto wangu namwona anafanya hiki na hiki na pia katika kitabu changu nimeandika na ninaiweka wazi kwamba hatuwezi kuwa katika s kila wakati mm-hmm. ni vizuri kama mzazi uangalie mweke sheria zenyu pamoja mm-hmm. ya kwamba labda kwa mfano siku ya kwenda kanisani ikuwe ni ijumaa ikuwe ni ili hakuna kutumia simu hakuna kukaa hapa sa basi tukitoka kanisani basi twende tukacheze na watoto wenzenyu unajua watoto wa siku hizi watakwambia najua najua haki yangu sasa ni ni muhimu sana unapoweka sheria mnakaa chini na watoto wenyu mtoto anaweza kuwa naiyo hamu afanye vitu ye anaona tu anafanya vitu za kawaida lakini anaweza fanya vitu ambavyo si sawa pale pale kwa maswala ya usalama wa mitandao sijui kama umeliangazia katika kitabu chako hiki kuhusiana na swali la mtandao ambapo mara nyingi sana tumekuwa waathiriwa wa usalama wa mitandao tunatusiwa kwenye mitandao wengine hata wanatutumia anwani ukishaguza tu hiyo anwani moja kwa moja unasambaza ujumbe ambao wewe hukukusudia kuusambaza tunawezaji epuka swala kama hili na pengine umeliangazia katika kitabu chako naam nimeliangazia aa, swala hilo nimeliangazia kwa chapta mzima aa, wakati wewe unaona umeaelewa zile nawezasema security ama zile njia za kujikinga yule mwhalifu na yeye pia anazidi kukuja na maarifa mapya kutafuta hizo mianya ili ile kinga ambacho wee unaona uko nayo aweze kuiepuka naam nukutiu msikilizaji makala haya jua haki zako yanafika kikomo hii imekuwa awamu ya kwanza awamu ya pili tutazungumza zaidi kuhusiana na kuwalia watoto msikilizaji kipindiki cha kidijiti hadi makala ijayo ndani ya idhaa hii ya arifa ya kiswahili jina langu ni bwana benson wakoli shukran sufufu kwa bwana paul brian ambaye amepata muda na kuja kusema nasi kuhusiana na ulezi wa watoto kipindiki cha kidijiti kwa heri msikilizaji 是吧