jua haki zako na benson wakoli mlizaji hujambo na karibu kwenye makala ya juu haki zako juma hili makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi kwenye makala haya tunaendeleza majadiliano yetu na bwana na paul br ambaye ni mwandishi wa vitabu hapa anasimulia kuhusu kitabu ambacho amekichapisha kuhusu haki ya watoto kulelewa kipindi hiki cha dijitali baada ya kuchapisha kitabu chake cha in digital nam karibu kwenye makala leo ilivyoada jina langu mimi ni bwana benson wakoli bila shaka ya mitandao, paul bryan ina masaibu lakini nina uhakika kwamba kuna baadhi ya maswala ambayo ni ya muhimu kwenye mitandao maswala hayo ni pamoja na yayapi maswala ya muhimu ya mitandao ni mengi sana mm-hmm. mojawapo nimekuwa nikisisitiza sana tangu tulipoanza na hiyo ni ya elimu ni uzuri mkubwa sana wa wa mtandao watoto wetu ni vizuri waelewe mambo kama haya Aa, teknolojia inaleta mambo mingi na iko na manufaa mingi kwa kila mtu na watoto wetu hawajaachwa nyuma nitakupatia mfano rahisi tu siku hizi kitambo mtoto kama mzazi kama mama ulipokuwa ukitoka nyumbani unaacha mtoto wako mtoto alikuwa anaezalia vibaya sana lakini siku hizi kona ama kuna ile kipindi chake cha youtub ama televisheni anajua unamwachia tu hapo unafanya kazi zako na pia aa, teknolojia inaleta ubunifu kwa watoto wetu teknolojia inafanya watoto wetu waweze kujua mambo mengi ya dunia we kama mzazi labda una hela ya kupeleka mtoto wako dubai lakini teknolojia itakusaidia ile video uweze kumwonyesha anaweza dhani ako wapi ashafika dubai <laughs> Naum? Naum. So kuna kuna manufaa mingi sana ya teknolojia katika maisha ya watoto wetu manufaa ambayo inanifurahisha sana ni ya elimu na ubunifu kukuuliza ni, ni vipi wazazi watoto watoto wao kwa kwa kutumia imtendao, ama watoto wa kwa kwa kutumia ama hii duniani utapata kuna kuna watu content creators na inalipa inafanyika wapi si haa watu hawahitaji l kubwa kukuja ku mambo haya yote wanayafanya wapi wanayafanya mitandaoni na kuna watoto wengi wengi wengi wengi sana ambao ni hizi vitu zote wanafanya wapi wanafanya mtandaoni Uh, teknolojia inaleta mali sasa kile kile mimi ambacho na, nakisema hata kwa kitabu changu ni kwamba wewe kama mzazi usizue mtoto wako kutumia ubunifu wake naam hmm. umeona mtoto anapenda komedi mo basi wewe kama mzazi mwambie mwambia mwanangu naonaunapenda hii mtandao sana kile ambacho unaweza kifanya unaweza fanya hii hii wakati ambao unatumia hapa ikuwe i ikuweni unatengeza una content zako za, hmm. na uweze kupata malipo naam Uh, kuna suala ambalo pia kwamba wazazi wanaweza wanaweza tumia mitandao wanaezatumia watoto uh, nguvu ya kutumia mitandao ili waweze kujieleza hata zaidi nilikuwa hapa ni namna gani wazazi na watoto wanaweza tumia mitandao lakini na mvutano kwamba mtoto anataka kutumia uh, mzazi mzazi hataki na mzazi kwa namna ile ile atutmatanda tumand naweza epusha huu mgogoro mgogorokuwa mfano mema na kuwa mfano mema hapa nimetoka nime kusema uh, wewe kama mzazi unafaa kuwa mfano mema kwa mtoto uh, kwa mfano isikuwe we unaambia mtoto usitukane watu mtandaoni na we ndo mtu wa kwanza kutukana watu kila ambacho i Aa, nakijua ni kwamba ukitumia wewe kama mzazi ukitaka kuepuka hiyo migogoro ama mfurutano kati yako na mtoto kuhusiana na mambo ya kutumia teknolojia na mtandao na kila kitu ni kwamba ukuwe unazitumia uangalie ni mda na utumia je mimi ni mzazi niko pale mezani tunakula nanatumia simu yangu tunafaa kukula je ni nini nafanya na simu yangu niko pale kitandani ama natembea na niko na simu mkononi natumia naangalia mtandao unajua ukifanya hayo basi wee hautaambia mtoto asifanye hayo hayo pia lakini wewe kama mzazi unatumia mtandao unatumia teknolojia kufanya zile vitu za ume, umejigaa vizuri unafanya vitu za za maana na mtandao mtoto pia atasem ataona akichungulia naona labda mzazi ana anafa, kuna ile kazi yake anafanya ataona oh, kumbe nikichukua kompyuta yangu sifa kuwa nikicheza games kila wakati mm-hmm. aona mwonyeshe ya kwamba na pia mwongeleshe wakati unapo ukitaka afanye mambo mazuri basi mwonyeshe kwa mfano hiyo ni kitu ya kwanza na pia zungumza naye mwambie by the way facebook inafanya hii na hii, na hii. for hii ndio sasa facebook isikue kazi yake ni kufanya nini ni kufanya yale mambo mabaya mwonyeshe ninasema katika kitabu changu ni muhimu sana sana wewe kama mzazi kwanza ujue mtoto wako anatumia mtandao gani teknolojia gani mtoto wako anatumia ukishayaelewa basi ni jukumu lako ya kufanya nini fanye uchunguzi ujue ni nini vitu za maana ambazo mtoto anaweza pata kutokana na uh, mtandao wa kijamii fulani ama teknolojia fulani ukishayaelewa kuja uzungumze na yeye umwambie licha ya kutaka kutazama hii na hichi hii mtandao wa kijamii iko na haya manufaa youtube unaweza kaa chini maybe ni mwanafunzi aa, mtoto ni mwanafunzi mebe ya shule ya sekondari ama ya msingi kuna lessons, zile anaweza pata hapo kuna zile vitu mingi anaweza pata hapo so mwonyeshe umuhimu usikue ule mzazi wa unafanya nini na simu nipatie simu yangu hapana mkae ukiona mtoto anatumia mtandao ama teknolojia kwa muda mrefu kaa chini naye mwambie ningependa tunachukua muda wetu tunafanya mambo mengine isikwwe wakati wote tuko katika rununu zetu ama kompyuta zetu jua haki zako na benson wa koli kila siku ya jumaata s2da46 asubuhi Najumane, samuja, sita na saa 1 d asubuhi asubuhna bwana paul tunapomalizia tu mahojiano yetu nini hatima ya masalaha ya mtandao kati ya watoto wazazi na kila mtu bila shaka manake mtandao unabadilika kila siku kila siku o katika kitabu chako umesema kwamba uh, digital future tunawezaji kufanikisha mtandao uwe salama kwa kila mtu usiwe na madhara nam mtandao ni kama dunia yetu ya yakawaid lakini ni akina nani wanaweza fanya hii dunia ama mazingira yetu ya kawaida yakuwe yakosf namna hiyo ya, ya, na ya kwamba naweza toka hata nikitoka safarini usiku sina ule wasiwasi wa nitapitaje sehemu fulani sasa ni jukumu langu mimi binafsi kama binadamu mimi binafsi kama mtoto mimi binafsi kama mzazi kuyafanya mazingira haya yawe safe. na haya yote ni tuchukue jukumu nichukue jukumu nijue jue yamb kila mtu mtandaoni ni ndugu yangu ninapotukana mtu ninatukana mtoto wangu ninapotukana mtu pale mtandaoni ninatukana nani dada yangu ama ndugu yangu kwa hivyo nikichukua jukumu na nijue ya kwamba ingawa huyo mtu hatuonani macho kwa macho huyo mtu ni ndugu yangu basi tutafanya mazingira haya yawe mazuri na pia tusisahau wakati tunatumia teknolojia tujue kwa nini teknolojia hiyo ililetwa tukisha jua kwa nini kwa sababu sidhani kama kuna ile kitu legal kuna ile platform legal yenye imekubalika na na serikali zetu ambayo inaweza kuwa ilitengenezwa ili kuleta mambo, maba, mambo mabaya ni sisi ni sisi binadamu ni sisi wazazi ni sisi watoto tunafanya haya platforms wa zikue zikuwe na shida mingi sasa mimi kile ambacho mimi husema wakati natumia teknolojia teknolojia ikikuja huwa napenda kuangazia kwa nini wameleta hii teknolojia nikushukuru sana kwa kutenga muda wako kitabu chako kinapatikana wapi na iwapo mtu anataka kutafuta na kutafuta vipi aa, kitabu changu sasa hivi aa, kenya iko iko nuria nuriasto ukiwa kenya na pia unaweza nipata katika mtandao zote nikushukuru sana bwana paul brian kwa kutenga muda na kusema nasi hapa arifai kiswahili tunashukuru sana pia kauli hiyo msikilizaji makala haya juya haki zako yanafika kikomo nimekuwa anazungumza na bwana paul brn mwandishi wa vitabu ambaye amesimulia kwa upana na urefu haki za watoto wanapodelewa kipindiki cha dijitali jina langu mimi ni bwana benson wakoli hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii ya arifa kiswahili kwa heri <tune>