jua haki zako na benson wakolimsikilizaji hujambo na karibu katika makala ya jua haki zako makala ambayo siku zote kufahamisha na kukuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi katika makala leo tunajikita katika suala la kijinsia ambapo kila mwaka kwa siku 16 dunia huadimisha mapambano ya kupinga ukatili wa kijinsia hasa kwa wanawake na watoto umoja wa mataifa huongoza kampeni hii na hufanyika kuanzia tarehe 25 novemba na kumalizika tarehe 1 disemba ya kila mwaka kwa ajili ya kupinga ukatili na kutetea haki za wanawake nchini kenya katika eneo la kibra baadhi ya kinadada wamedhibitisha kuwa visa vya dhuluma bado vipo na kati ya wanawake watano wawili hudhulumiwa kisaikolojia na hata kingono karibu katika makala ya leo jina langu mimi ni bwana benson wakoli ambapo anashirikiana na mwenzangu florens kivuba aliyefanikisha makala haya kwa kiasi kikubwa na mskilizaji sasa nimkaribishe bfloren kivuvanu skujama anaweakuwa ha ikifikiriaattakaatakuongea wala nikiwa katika kaunti ya nairobi eneo la kibera idadi kubwa ya wanawake na wasichana niliyokutana nao wanasimulia masaibu wanayopitia baadhi wakisema kuwa visa hivi vya ubakaji vipigo na vingine vingi vinazidi kuongezeka bila hatua zozote kuchukuliwa akielezea historia ya maisha yake yakeian auko anasema yeye alidhulumiwa na mme wake alipokuwa kwa ndoa na hicho ndicho kilichomsukuma kuanza maisha upya na kulea watoto peke yake ¿De kwa anapenda watoto mwanaume akiingia kwa nyumba kenya anafanya ya kwanza ni vita anaingia kwa nyumba anauliza mtoto kama mtoto ameoga ama nini vita naanzia hapo nasikia kama niko na nahuzuni mbona anaingia na anapiga mtoto bila sababu mtoto akifukuzwa shule mtoto anaenda kwake anamuitisha hata kitabu anaambia mtoto ndauliza mama yako kwa hivyo ile mapenzi ama ile upendo ya baba mtoto wangu watoto wangu watoto wanapata pia yani, kukaa kwa nyumba na mtu ambaye That's a... kiwa na jambo unataka kufanya for example bibi na bwana mnafamkae pamoja mujadiliane ndio mfanye hiyo jambo mimi upande yangu nilikuwa ninaona wangu ba, kabla niongeleshe ama kabla yashea na mimi anaenda kushea na mwingine kando kwanza pengine umwelezee msikilizaji wetu vitendo kama hivi kwenye maisha yako viliendelea kwa muda gani nawezasema ni mwaka kama saba nikiwa ninaishi na yeye ndani ya nyumba moja hatukuwa tunapatana kwa maneno wala nikiuliza jambo. Gambo? nazauliza jambo lakini jibu ile unapewa mbona na ni jibu na mimi sijamuuliza kwa ukali mlipokuwa mnaanza maisha unasema kwamba mlianza vizuri lakini mambo yakabadilika pengine unafikiri ni nini kilichangia yeye kuwa mtu a aina hiyo wakati alikuwa akunywi pombe alikuwa baba mzazi hen alipoanza kukunywa pombe akageuka sasa akakuwa sasa babaadi aelewani na, na familia yake baada ya hayo kutokea ulichukua hatua gani ili kujiondoa kwenye maisha aina maishayaana kwanza according na ile condition nilikuwa wakati huo ilinibidi nifike mpaka kotini nilienda nikamstaki kwa chief tukafanyiwa kesi na yeye tukafika kwa children's office tukafanyiwa kesi so akwa anafuatilia maneno ya hao wengine ikabidi sasa tuende mpaka kwa atony general bado wakufika ikabidi kesi iende kotini faili ikafunguliwa bado akuenda akwa sasa anapatikana nairobi ikawa sasa mimi nimebaki na watoto wangu so wakati nilibaki na watoto wangu mii mwenyewe nikachukua jukumu kama mama sasa umetaja kwamba uliweza kufikisha kesi hii mahakamani je ulisaidika kwa njia yoyote ama kesi ilisha hivyo okay nilipofikisha hii kesi mahakamani sikufaidika kwa sababu kesi ilikuwa nikienda nao nikienda nikiripoti yeye yeah, hayuko ilienda hivyo ikaenda hivyo hivyokasamoniwa ikafika wakati sasa nikaambiwa ni, lazima kesi yangu itaendelea akiwa wewe kama mwanadada na mzazi ambaye ameshapitia hali kama hii unaweza sema kwamba serikali kwa upande mwingine imechangia kuongezeka kwa visa hivi ndiyo kwa sababu wakati kesi imefika wanafaa wachukue hatua kesi kama hiyo yangu walifaa wachukue hatua kwa sababu wanasemanga serikali akona mkono mrefu wakati serikali hakona mkono mrefu anafaa afikie ule mtu ambaye ametoroka kesi yake so hapo pia ninalaumu serikali jua haki zako na benson wakoli mary lokai ni miongoni mwa kinadada waliodhulumiwa na anaongezea sababu zilizomfanya kuvumilia kuna wakati mpaka alinipiga akanimwagiadi mafuta ya ta sasa ile redi kwenda kutafuta kibiriti anichome sasa unajua already ukiangalia familia yako mali umetoka mm-hmm. na unaona pia ushatoka already umeenda unafikiria kurudi kwenu na vile watu wanaongea think mi nilikuwa nafikiria what society inasema yes. nini na watanichukuliaje wazazi wetu wataongea wata nini vitukae hizo ndio zilikuwa So, tunavumilia visa vya dhulma ni aina nyingi siyo tu kupigwa kubakwa ama kulawitiwa ukatili wa kijinsia pia unahusisha na rushwa hususan rushwa ya ngono ambayo wanawake wanakumbana nayo katika maeneo mengi iwe ni shuleni viuoni au hata maeneo ya kazi kumbuka kwamba mwanamke ni mama mwanamke ni mwalimu anamiminiwa sifa nyingi ndiyo mwanamke ni niu Por favor, mãe. Ei, é só por um momento. Só samwashighadi mwakilishi wa bunge katika kaunti ya taita taveta amesema kuwa ni lazima serikali ijitoe kutetea haki za kinadada. kina kina dada mama wanaumia sana na wanaweza kuvumilia yale madira yote kwa sababu wanataka kuonekana kuwa wameolewa na wako kwa ndoa kwa sababu jamii itawaongelea vibaya kwa sababu ya zile itikadi kali ambazo sisi kama jamii tumeambiwa kwamba ni lazima watu wawe kwa ndoa so unakuta mambo kama yale yanachangia dhuruma kuendelea pale nyumbani unakuta mtoto amebaka labda na mzazi, mzazi wake wa kiume lakini mzazi wa kike hawezi kwenda kusema kuripoti wanamaliza pale ndani kwa sababu anaona nikimfunga huyu nani, ni nani atatusaidia kusomesha hawa watoto wengine wenginenam mheshimiwa patricia unafikiri mm-hmm. adhabu zinazotolewa kwa wahusika zinatosha kutoa fundisho kwa wale ambao bado wanawanyanyasa kinadada nazosema kwamba ziko sawa ila tu watu wangepewa hamasisho wakaweza kwa ku, sababu wale ambao wanaopelekwa kotini na wakaweza kufunguliwa mashtaka na wakaweza Uh, hukumu kutolewa ni wachache mno kuling, uh, kulinganishwa na wale ambao wanafanya vitendo hivyo na hawapatikani na mkono wa sheria ama mambo yale yanasuluziwa katika uh, community level hayafikii koti watu hawajui zile ambazo zinapaswa kufuatiliwa ili kesi ikaweze kufikia kule mbele na pia uh, ningependa kusema kwamba uh, lazima elimu itembee kule vijijini watu wajue kwamba haki zao uh, nikifanyiwa hivi ni kwamba nimedhulumiwa zile uh, sheria zimewekwa ama ile taratibu zimewekwa ndio mtu akaweze kupata haki yae na watu wakaweza kuhamasishwa wakaweze kuzijua wanaharakati pia hawajaachwa nyuma katika kupigania haki za wanawake lengo kuu ikiwa ni kukomesha vitendo hivyo nimefanya naye mahojiano anet ouu ambaye ni mwanaharakati wa haki za wanawake akiwa nairobi kenya kuna baadhi ya wanawake hawajajua naona e, lakini ninasema hiyo iyo ikikua na ipelekwe pia pale mashinani hao wanaw ambao hawajui wataweza kujua kwamba nikifanyiwa hivi nafaa kureport mahali fulani but sio vitu venye tunafaa kuvumilia sisi mnam na, na pengine kwa kifupi tu umwelezie msikilizaji wetu ni zipi baadhi ya haki za kina kinadada e, kama mwanamke hustahili kuvumilia ati unapigwa na bwanako e, hustahili kuvumilia t unabakwa hata kaa ni bwanako lazima apate yako i si, vile lazima aku akuforce aufai kudhulumiwa ati kwa sababu huyo mwanaume anataka kusiku, kusaidia hizo ni baadhi tu ya violence zilezenye huwa kama wanawake baadhi ya visa vinajitokeza kwa wanandoa ila unasikia wengi wakisema inakuwa vigumu kuondoka uh, pengine unafikiri ni kwa nini nini kinachangia wao kutojiondoa mahali hali imekuwa ngumu ngumuunapata pengine ha, hako mwanamke ili aweze kujua kwamba anaweza amba vitu sio lazima ngoje bwanake umoja wa mataifa na mashirika dada yametoa wito kwa jamii na wanaharakati kwa jumla kufanya uhamasisho wa kutosha ili kukomesha visa hivi kwa nukutea msikilizaji makala haya y juaki zako yanafika kikomo ambapo kwa kiasi kikubwa mwenzangu froens kibuva amekufahamisha na kuangazia dhuluma kadhaa ambazo wanawake wanazidi kupitia hadi juma lijalo jina langu mimi ni benson wakoli kwa niaba ya mwenzangu froens kibuva kwa heri