jua haki zako na benson wakoli msikilizaji hujambo na karibu katika makala juu ya haki zako makala ambayo ukujuza haki zako tena za kimsingi kwenye makala ya leo hii utakuwa nami george ajoi nikimshikia zamu mwenzangu benson wakoli msikilizaji mtandao wa taasisi za kitaifa za haki za binadamu za kiafrika kwa ushirikiano na tume ya kitaifa ya haki za binadamu ya kenya knhcr pamoja na taasisi ya sheria ya kibinadam na haki za kibinadamu ya royal yarb iliyoko na makao yake makuu nchini sweden iliandaa warsha wa ya kutathmini miradi kuhusu mafunzo ya haki za kibinadam barani afrika na ufuatiliaji wa jinsi ya kutekeleza mapendekezo ya maamuzi leo hii katika makala juu ya haki zako mwenzangu ens wai amezungumza na naetronla mukaindo naibu mkurugenzi wa knhcr na swali lake la kwanza ambalo bi alifaulu kulijibu ni kuhusu umuhimu wa warsha iliyofanyika jijini nairobi wiki ji Pita. tukiwa pamoja na, na tume zingine katika afrika ambao uh, tumekuja pamoja ili kuweza kuzungumzia uh, namna ya kuweza kusaidia serikali um, na, na, na kuhakikisha ya kuwa ile uamuzi ina, inayofanywa na koti na kom, kamish, kamishna ya region ya afrika kuwa hizo zinatimizwa katika nchi zetu mbalimbali na tuseme kuwa tume za kutetea haki kwa ya kibinadamu ni muhimu sana katika kuendeleza a, mada ya haki za kibinadamu na hasa kwa wale wasiojiweza a, na, na kwa hili kukongamana tunazungumzia haswa wale tunaita indigenous persons wale groups ambao huwa ni wachache ama wakati mwingine huwa inahusu watoto na wengine huwa wana, wanapitia katika thuluma mbalimbali na kwa hivyo ni vizuri tunakuja pamoja ili tuweze ku changamoto za tume nyingi za kutetea haki za binadamu barani afrika na sehemu zingine ulimwenguni ni utekelezwaji wa maamuzi ya mahakama licha ya kwamba mahakama zimekuwa zikitoa uamuzi serikali iliyoko madarakani zimekuwa hazitimizi agizo la mahakama hili bi petronila anatumai kwamba tume ya kitaifa na vilevile vile mashirika kijami, ya kijamii yatazidi kutoa sauti zao ili kuona kuwa serikali inatia agizo la mahakamasuluhu ni kuwa ni kuendelea kutoka uh, pale tunapotoka sisi kama tume ni kuendelea kusema ni kuendelea kuadvo, kufanya advocacy, ni kuendelea kufunza na kuendelea kuhakikisha ya kuwa serikali Um, na pia na state actors ama civil society wanadau wengine wanahusika katika kutetea hizi uh, haki za binadamu na kuhakikisha kuwa maamuzi ya koti yanafuatwa na kwa nini kunakuwa na shida kufuata ni ile tunaita impunity ama tunakosa ile political goodwill ama ile um, ya kiserikali kufanya kutimiza wajibu wao na hivyo ni vizuri um, tuendelee ku, kutia moyo our states, kuadvocate na pia tukifanya kazi na wanadau wengine tuweze ku, ku, kuendeleza hiyo kampen ya kuhakikisha kuwa haki inatendeka ina, ina mfano hai ambapo jukumu la taasisi za kitaifa za haki za binadamu nhri limeweza kuonekana likitoa huduma zake ni katika kisa cha kufukuzwa kwa hivima juzi kwa jamii ya ogiek katika msitu wa mau nchini kenya bila kutambuliwa kwa jamii hiyo inasikitisha sana kwamba licha ya hukumu za mwaka 217na222 za mahakama ya afrika ya haki za binadam bado jamii hiyo ya ogiek na vilevile vile jamii ya wanubi bado zina changamoto za utekelezwaji wakati mwingine ukaa sana kabla hazijakuwan hazijatekelezwa uh, kama sasa nikiangalia upande wa kenya tuko na zile ogiek OG, uh, decision na Nubia, niki, uh, cases ambazo mahakamani mahakama ya kiafrika na pia komi, uh, commission uh, ya watoto na pia ile ingine ya afrika im, iliamua miaka iliyopita miaka kadhaa lakini bado hatujaweza ku kuona um, kwa imetekelezwa yote na kwa hivyo lazima tuki, tuki, tuki tetea, lazima tuki serikali, lazima tukae tukikumbusha serikali ministries ku, kuwa um, haki inatendeka kwa muda mrefu jamii ya wanubi walikuwa wakitelekezwa na kunyimwa haki zao za kimsingi kama vile kufungua akaunti za benki kwa kuwa hawana vitambulisho vya taifa wakiwa wagonjwa ilikuwa vigumu kwao kupata matibabu katika hospitali za umma kwa kuwa hawakuwa na kadi za bima za afya nhif na vilevile vile vitambulisho vya taifa b petronilla anasema kuwa kila raia aliyezaliwa nchini kenya ana haki ya kupata huduma za taifa mambo ya vitambulisho na recognition ni mambo ambayo um, yamekuja kwetu ile tumepokea kirasmi kama commission ni ile ya kuhusu nubians Nubian children ldwanb hiyo ndio tulipokea ya kuwa ile identity cards zao zinachukua muda mrefu alafu ikikuja pia kwa uchunguzi um, wa hiyo hiyoetin inabagua wanawasikia wamebaguliwa na hivyo tumeweza kuengage kuengge zile ministries, kama of, Persons, State Department of uh, immigration na citizen services ndio kuweza kufuatilia kwa nini hawa awa, ime, muda, muda mrefu. All the other mmuda umesema shona na wengine ni kuendelea kufuatilia ku, na kuona yakuwa kila mkenya na kila mtoto anapata ile haki yake ya kukua kwa sababu katiba yetu tuseme kama ni kenya iko very clear kuwa hakuna mtoto anafaa kubaguliwa akiwa amezaliwa kenya akiwa anafaa kkuwa na haki zake za kupata kitambulisho kupata birth na kuweza kitambulishoupat na jambo lingine pia ni kuhamazisha pia hizi za kiserikali kuhusu hzzakiserikali uhusu lwanafaa jamii hakuna mtu anafaa denied services kwa kwa sababu ati, ana, ye si, si, wa, si wakati mambo ya human rights, ni human rights ni kila mmoja serikali inapaswa kufahamu kuwa tume za haki za kibinadamu sio adui wake bali ni mmoja wa waangalizi katika jamii na vilevile wakosoaji wakubwa na hivyo kunapaswa kuwa na ushirikiano wa karibu baina ya idara hizo mbili kazi yetu ina, ina kukosoa ministries kukosoa serikali ya juama ya chini basi kunakuwa na hiyo tension kuvutana kidogo lakini ni vizuri uh, kujua kuwa na kama tume iweze kujitambulisha iko hapo ku, kupigana na serikali unajua si, si, si kazi ya, ya, ya tume kupigana na serikali bali ni kusaidia serikali kuweza kutimiza malengo yako na wakati jambo lisilofanyika lazima tume iweze kusema bila woga wowote iseme kuwap serikali umekosa umetoka kwa njia na kama tume wakati mwingine pia ni mikakati ni mikakati gani una, una, unaweka kwa unatumia kwa sababu wakati mwingine unaweza kuta mambo inaweza timika ukikuwa na ile dialogue labda ni s haifanyi hai kazi yake labda unaweza ni advisory labda una, unafanya mikutano nao kwanza lakini ni ukweli wakati mwingine jambo lisilofanyika basi ndio utakuta hata unaweza enda press ukuende uh, media kama nyinyi lazima sometimes nakuta hata unaweza hataenda kotini kama sasa tumeenda kotini kwa katika kesi mbalimbali mbali, wakati serikali inapokataa ama haitekelezi wajibu wake kwa sababu sababutume haifai pia kuogopa kwa sababu kuna hiyo pia independence tukisema kama kenya for example tuko secured under the constitution so independence inafaa pia ku inatupea nguvu taasisi za kitaifa za haki za binadam inafanya kazi na mataifa mengine barani afrika ili kuimarisha juhudi za nhri katika mashauri yake na utekelezaji kuhusiana na maswala ya haki za binadam barani afrika kama national human rights institutions tujue kuwa human inaenda inakata kuna hii network ya african national human institutions. pia inatuleta pamoja kama matume za afrika na tunaweza kuwa na nguvu zaidi ama kuongea na sauti moja aa, katika kutetea haki hii ama ile nyingine umoja ni nguvu utengano ni utaifu pia tunakuja tunaungana pamoja tunasoma tuna kwa kwa, kama neighbors tunasoma kwa each other strategies gani an mikakati gani ambayo ina, inakaa kufaulu na gani inakaa kidogo aifaulu kwa hivyo hiyo pia learning, pia inasaidia sana na pia crimes na kama vitu kama hizo pia ni vizuri um, kama NHRice, ama tume za kutetea haki za binadamu ziweze pia kufanya kazi pamoja ndio ziweze uh, kusaidiana na wakifanya hivyo pia ni kufanya kulingana na ile ambayo wanapewa kikati unajua lazima tume o, o, iweze kutekeleza kulingana na nandte kwa sababu kuna katiba zingine zinasema hauwezi fanya mambo ya foreign yafoetion kama m moja haifanyi vizuri katika kutetea haki hak zadambasiima itagusiana kufikia hapo msikilizaji ndipo nakamilisha makala ya leo ya jua haki zako ni mshukuru sana mwenzangu benson wakoli aliyefanikisha makala ya leo hadi wakati mwingine kutoka kwangu george ajowi kwa heri <mulia>