jua haki zako na benson wakoli msikilizaji hujambo na karibu katika makala jua haki zako makala ambayo kujiuza haki zako tena za kimsingi kwenye makala ya leo hii utakuwa nami george ajowi nikimshikilia zamu mwenzangu benson wakoli <muchilis> tarehe ta dicemba mwaka huu dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya watu wanaoishi na ulemavu siku siku hii iliasisiwa hii ilifana sana huku sherehe ikiandaliwa katika maeneo mbalimbali katika eneo la Nairobi, nilifanikiwa lada a ifanikiwakukutana nani ambaye alizaliwa na, na ulemavu lakini amejizatiti na na kufanikiwa sana katika jamii licha na ulimavu, Grace ni ya kuishi ulemavu mshindi wa urembo aiamefanikia tumia viti vya magurudumu tuzo aliyoshinda 7 a mtawaliwa vilevile vile ni mwakilishi wa watu wanaoishi na ulemavu katika eneo la dagoriti na pia mkurugenzi katika shirika la Sweet aroma foundation shirika ambalo linawatetea walemavu katika makala ya leo nimeanza kwa kumuuliza ni nini kimebadilika tangu waliposhinda taji la urembo la6 miss miaka sita fanyi tu kazi pale foundation kuna mahali nafanya kazi community fellowship ambapo niko kama social worker alafu pia nafanya kazi katika ofisi ya mheshimiwa muheshimiwa kjcrgreti south nikiwakilisha watu ambao wako na ulemavu katika board ya ngcdf pia niko secretary uh, secretary international eaaertar wadida ambayo pia inashughulikia watu wako na ulemavu kwa hivyo wakati nilipata taji na nikaanza um, uh, foundation nikapata julikana nikaweza kuendelea maanake watu walikonijua walianza kunitafuta na wakanipatia hiyo makazi ya kusimamia watu ambao kona ulemavu umezungumzia suala la walemavu na unawawakilisha vizuri sana kwa mtazamo wako Eh, ungetuelezea tu baadhi ya haki za wale ambao wanaishi na walemavu hapa nchini kenya na vile vile kwa mtazamo wako umezisukuma hadi kiwango gani kufikia sasa uh, haki za walemavu wakati huu hatuwezi sema ziko asilimia mia manake utapata kuna zile ambazo zi, bado hazijaingia kabisa kuna haki zetu kama kuania viti hilo ni haki ya kwanza ambayo nataka niongelele manake wakati tulikuwa na election elections last year na mimi mwenyewe nijipe kama mfano nilikuwa katika ile list ya nomination na list ya kwanza ikatoka nikawa gazete, list ya pili ya tatu lakini ile list ya tatu ilipotangazwa nikaona jina langu halipo lilikuwa uh, masa ya asubuhi lakini usiku huo jina langu likaondolewa na likawekwa mtu ambaye hana ulemavu kabisa na ikawa sasa hapo unaona kwamba hapo ni kufinyiliwa ama tunaweza tunawezasema kwamba haki zetu hazikuangaliwa kuna walemavu wengi ambao wamesoma na walemavu ambao wanaweza wanawezaongoza viongozi tupo na tuko wengi na kwa hivyo hiyo haki ya mlemavu kupata kazi na kuongoza katika hii nchi ya kenya ambayo imeandikwa katika constitution ya kenya haijatekelezwa kabisa ya pili yenye naona pia ni makazi unapata mtu ambaye anaishi ako na, na ulemavu anapata anasoma anapata taji graduate anaenda kutafuta kazi lakini swali wakati anaenda kufanya interview swali la kwanza uwanga anaulizwa utakua unaefika haji kazini hiyo uh, nafasi ya kupata kazi unapata mtu ajapata sababu wamemwona kwamba ni mlemavu hawezi kufanya kazi na ilo jambo bado liko katika constitution yetu ya kenya tuangalie ile hafla mlikuwa nayo tarehe t disemba hafla ya kuadhimisha siku ambayo wanaishi na ulemavu ulimwenguni imeidhinishwa na umoja wa mataifa un kwa mtazamo wako unadhani kwamba ni siku ambayo serikali ya kenya inaipatia uzito kama kamavile fao kwa mfano siku ya ukimwi duniani siku ya, siku ya mazingira duniani kwa mtazamo wako unaona ni siku ambayo serikali inaipatia ile hadhi kwa mfano kama hizo siku ambazo nimetaja kabisa uh, serikali yetu ya leo imeipatia hiyo siku sana internationally watu ambao wako na ulemavu walitambuliwa sana hiyo siku ya, ya na kwa hivyo serikali yetu ilifanya vile ilileta kila mtu pale ambao kona ulemavu wa kuona ambao kona ulemavu wa kutembea ambao ambaokona ulemavu wa kusikia ambao uko na ulemavu wowote ule na tukawekwa pamoja na tukawa watu ambao wanasherekea hiyo siku pamoja kwa hivyo serikali ikatutambua umezungumzia kwamba unafanya se, unafanya kazi na mbunge wa hapa eh, john kiarie ni ngazi ya juu katika serikali kwa sababu anawakilisha serikali katika bunge kwhiyo unaona ni mbinu zipi ama njia zipi ambazo labda mnaweza tumia zaidi kuweza kuona kwamba haki za watu ambao wanaishi na ulemavu si katika ngazi za juu kule chini mashinani yanaweza kufanikishwa wanaweza kupata haki zao za kimsingi kama vile umesema lim matibabu namimi nikiwa pale ndani sana sana huwa naongelelea sana mambo na elimu nahakikisha kwamba kila mtu ambayo na ulemavu amepata basali naakiisha kwamba kila mtu ama kila mwanafunzi ambayo na ulemavu hana uwezo amepata scholarship ya sin nahakikisha kwamba kila mlemavu ambayo kuna... akona ulemavu wa kuona ako na ulemavu wa kusikia wa kuona amepata ken. ama kijiti ambacho mtu ambaye haoni hushikilia nahakikisha kwamba mlemavu mwenye has tunamsaidia kupata hearing aid kwa hivyo hizo ndizo haki za kimashinani haki za grasst pia haki zetu huku chini sasa niongele security security ni watu ambao wako na ulemavu wengi kunao wameolewa itasema wengi lakini kunao wako katika ndoa watu hawa wanapopata dhuruma katika ndoa mtu ambaye ako na ulemavu akienda kua mbali mwanzo ataulizwa ati umeelewa oichakua kwa, kwa, kwa, kwanza ni kama mshangao hawa watu hawachukui malalamishi ya hawa watu ambao wanaishi walemavu askari hawachukui vizuri kwa hivyo mimi pia hapo huwa naingilia kati sana nakua kwa mstari wa mbele na tunahakikisha ya kwamba tunge mtu amefanya ripoti yake lakini mimi ningeulizwa nikiwa grace ningependa hawa wamama wanaoishi na ulemavu pia wababa siku hizi wanadhurumiwa wapate ripoti zao zipate kuchukuliwa katika nyumbani sababu anaweza kuwa amedhurumiwa asubuhi kitambo afike pale kusha kuwa usiku anapata bedera ndio inateremshwa nambioenda kuja kesho na pengine angepata angependa p na p uwtunambi inachukuliwa askari mwenyewe akuja katika nyumba ya huyu mtu uh, ukienda pale nyumbah pakuangi na mtu ambaye anafanya sign language mtu ambaye hako ha- na ulemavu wa kusikia ameenda pale hospitalini anataka kujieleza naumwa wap madaktari wanamwangalia wanamuuliza maswali ha- hawezi kujibu anapewa karatasi anaandika hajui kuandika vizuri na kwa hivyo inabaki hajatibiwa ule ugonjwa ambao ako nao kwa hivyo mimi ningeomba kwamba tupate watu wako na language pale katika mahospitali zetuio kila mtu apate haki yake tukisonga mbele unaona kwamba itawadia wakati ambapo walemavu watakuwa na na wale ambao sio walemavu jinsi ambavyo umesema katika siasa ulingo wa siasa ama katika nafasi za kazi na waweze kupewa ile asilimia imj kama a wengine unaona kwamba itafika siku ambapo siku sikukama itafika itafika kwa sababu mambo mengi yale ambayo tulikuwa tuna tamani yakapate kufika kama kuondolewa tax ilishafika upanga line ya, line katika maofisi kuna mambo ambayo walemavu ambao ni wa hapo awali walipigania na imefika kwa hivyo pia hii itafika na itafika kwa nini itafika tukiwa na sauti wakitu itafika wakitupatia nafasi ya kusikika ni nisikike hata kama naongea na mkono niache nitembee hata kama natembea na kiti cha magurudumu niache ni, ni niwe na maono hata kama sioni kwa hivyo wakijua hivyo na watupe nafasi tuongee vyovyote vile naongea nione niwe na maono vyovyote vile naona maono yangu niende vyovyote vile natembea wakitupa hiyo nafasi itafika na hawa ni akina nani ambao nasema watusikize ni serikali kwa maoni yako tukimalizia tu kauli yako ya mwisho ambayo mf- unafikiria kwamba kuhusiana na haki za walaishi na ule, ulemavu ulimwenguni swala hili labda ningekutana na mtu ambaye anaweza kubadilisha mambo katika sekta hii ya watu wanaishi na ulemavu ningemwambia niongelesha watu ambao wako na ulemavu ya uh, ni kwamba tuwe positive watu wa kuona mambo v uh, nasema hivi ni kwa sababu ya nini watu ambao wako na ulemavu wamekataliwa wengi wamekataliwa na wazazi wengi walikataliwa na wazazi niseme hivo wengi wamekataliwa na sosati wengi wamekataliwa na hata serikali wacha niseme hivyo sababu ya venye nilikwambia kukosa makazi kwa hivyo naweza ambia mtu ambaye wako na ulemavu tuwe positive tujitume maanaake tunaweza mimi niko na uwezo ambao wewe hauna kabisa hata kama sitembei tujitume tusikubali kushikilia shavu kutoka asubuhi mpaka jioni tukubali kufanya kazi kama unafanya kazi fanya kazi kwa bidii watu ambao wako na ulemavu wanapenda sana kunugunika tukinugunika sana ili hiyo nguvu ama hiyo iyon ambayo tunapenda kutumia wakati tunanugunika wacha hiyo hiyon kujaribu kufanya mambo ambayo inaweza badilisha maisha ya mwengine mu, ya, ya, ya wenzetu nikushukuru sana nashukuru pia asanti kwa nafasi hii na kufikia hapo ndipo nakamilisha makala ya leo ya jua haki zako ni mshukuru sana grec wa nji kumaina kwa kutenga muda wake na kuzungumza nasi hadi wakati mwingine kutoka kwangu george ajowi kwaheri