jua haki zako msikilizaji hujambo na karibu katika makala jua haki zako makala ambayo hukujuza haki zako tena za kimsingi kwenye makala ya leo utakuwa nami george ajoi nikimshikia zamu mwenzangu benson wakoli shirika la umoja mataifa linaloshughulikia wakimbizi wakimbiziunhcr limeonya kuwa mashirika ya misaada yanakabiliwa na uhaba wa fedha na kwamba yanahitaji4 kufikia mwishoni mwa mwaka huu katika kongamano la siku sikuta kuhusu wakimz huko wiki nv mkuu mkuuwa shirika hiloli grandi alisema asilimia75 ya wakimbizi wanaishi katika nchi maskini na zile zinazoendelea ifa kutofumbia macho mamilioni ya waliokimbia makazi yao huko ukran sudan siria afghanistan na vile vile drc kuzungumzia haya na vilevile vile haki za wakimbizi kwa jumla na jiunga kwa njia ya simu na nabifeth kasina msimamizi wa unhcr ukanda wa afrika mashariki mkutano huu ulikuwa ni ule ambao unajumuisha nchi mbalimbali ambazo zimejihusisha na masuala ya wakimbizi kwa namna moja ama nyingine zimewakaribisha kwa nchi zao uh, hivi tunasema wa, yani, wakimbizi wanaishi katika nchi hizo uh, na washikadao wengine mbalimbali ambao walikuja kuzungumza maswala ya, ya wakimbizi ni vipi watasaidiwa pamoja na shirika la unhcr ili waweze kujihusisha na maswala ambazo zitawasaidia wakimbizi tulikuwa na watu wengi sana huko jinva pamoja na wakimbizi kutoka nchi mbalimbali afrika um, uropa na kwingineko tuna matumaini kuwa uh, yale yalijadiliwa yale yalizungumziwa katika mkutano huo tutaona manufaa yao uh, hivi karibuni kwa mtazamo wako manufaa haya ni kama gani ambayo tutaona hivi karibuni manufaa ni yanazingira kitu tunaita uh, na kwa lugha kimombontunajua yani uh, vizuri sana wakimbizi huwa wanatoka nchi zao bila, bila vitu vingi sana bila yani zile za kujikimu maishani wanakuja kwa nchi hizi wakitarajia usaidizi wa mashirika mbalimbali mbali kama kamaile uh, e- lakini baada ya matumizi uh, usaidizi wa karibu ule ambao utawapatia maji uh, chakula makao tumekuwa tukizungumza tukijiuliza ni vipi wa, wakimbizi watapata nafsi za kujisaidia wenyewe kutafuta kazi kupata kazi kutafuta kama ni shamba ili wa, wa, waweze kulima ama wafanye um, aktt zingine ambazo zitawakimu maishani kwa hivyo manufaa zile tunatarajia ni manufaa zile zitasaidia wakimbizi yni wakimi wajisimamie uh, maanake vile tunavyoona dunia inaendelea inende, kuna mambo mengi sana ambayo yana, yanafanya watu wakimbie kutoka kwao yni wawe wakimbizi na waweze kupata usaidizi na fedha za kusaidia mashirika kama unh zinaendelea kudidimia tukiangazia haki za kimsingi za wakimbizi kama shirika tueleze tu kwa kifupi haki za kimsingi na labda sheria za wakimbizi ambao wanahama mataifa yao kitu cha, cha muhimu kukumbuka ni haki za kimsingi na za kisheria za wakimbizi zinalingana sawasawa na haki zako za na zangu manake mkimbizi ni mtu kama wewe na mimi si hati tuna kitu ambacho ktofautisha na wengine kwa hivyo haki zile ambazo wewe mwenyewe uko uh, nazo haki za masomo haki za chakula haki za makazi haki za kusikizwa hata kotini kama uko na ripoti ambayo ama uko na haki ambazo uko zimekiukiwauk uh, ya kwenda kutini kusikizwa na kupata ile ambacho kinaitati kwa hivyo ni sawa hata na wakimbizi kwa jambo hili tunaendelea kufanya kazi na nchi mbalimbali na mashirika na washikadao wengine ili waweze kupata haki hizi haki hizi huwa zinakuja kwa wakimbizi katika hiyo maeneo le nimesema kwa awali uh, durable solutions tukihakikisha kwamba nchi zinajumuisha kwa, kwa, um, kwa masuala ya masomo yaani kwa haki ambazo kila mtu kila mwenya mwingine ako a- a- na hizo haki basi tunasema wakimbizi lazima wawe wana haki hizo hizo ambazo wananchi wengine wanazo mpaka wali ule wakati wataamua kurudi makwao kama uh, nchi zime hali imekuwa sawa ama wataamua kukaa katika hizo nchi ambazo zimewakaribisha na wajaribu wa kama wananchi uh, ambao wakokwa hiyo nchi wakimbizi wana haki labda ya kumiliki shamba kwa mfano ama kununua mali kwa mfano gari manyumba ama nafasi za kazi katika mataifa ambayo wanaishi kule ndio kabisa na nitakupatia mfano mmoja katika nchi ya uganda hao ndo wameweza kufanya suala hili kwa fanaka sana wakimbizi ambao wako uganda wanaweza kumiliki shamba uh, wanaweza kupata mahali wakaweta kwao yani wanajenga nyumba Wana, wako na uwezo wa kununua za za kila aina na hiyo ni kwa sababu UNTR na nchi ya uganda serikali ya uganda wameshikana wakisema hivi ni vipi tutawasaidia wakimbizi ili waweze kujisimamia mkimbizi kama lilivyosema awali ni mtu kama mimi na nawewe tunataka mahali paytua akuita kwetu yani tuseme hapa ni kwangu uko na urithi uh, uh, fulani katika jamii yako hivyo basi uganda wamefanya kazi nzuri sana kuendelea kuwa, kuwasaidia wakimbizi kwa namna hizo wanaweza kumiliki vitu mbalimbali iwapo haki za wakimbizi zitakiukwa katika mataifa ambayo sio yao kwa mfano Ee, mkimbizi amekuja hapa kenya ametoka labda sudan ama somalia akavunja sheria hapa nchini kenya ni hatua zipi zinachukuliwa ili haki ipatikane katika tuko na vikundi mbalimbali mbali, ambavyo vinajijumuisha na maneno ya kusaidia wakimbizi katika mambo haya Yeah, vikundi hivi vinaitwa protection yaani vikundi hivi vina wataalamu mbalimbali wa maswala ya haki na wana ujuzi kujua vile ku wasaidia wakimbizi ambao wana matatizo za kihaki so pamoja na vikundi hivi vya protection tukiungana pamoja na serikali na authorities mbalimbali uh, mbali ambao maswala, wana wanaswanajumuisha na maswala haya ya haki tunaendelea kufanya kazi pamoja na wakimbizi kuhakikisha wamepata wamepata um, haki zao uh, kupiga ripoti nip ya kwanza ambayo ni lazima sana manake kuna mifano mingi ambazo tunaona huwa wakimbizi huwa hawana ile ujasiri ya kwenda mbele kuriku, kupiga ripoti kwamba kuna haki fulani kimekiukiwa kime, vikundi hivi vinaweza kupatia wakimbizi kitu tunaita legal assistance uh, wanakusaidia wana kuelewa yani haki zako wanakusaidia kuelewa ni vipi utapigania haki hizo structures gani ambazo ziko, ziko karibu na wewe ambazo unaweza zitumia kupigania haki zako na watatembea nawewe mpaka uh, mpaka dakika la mwisho M- mshukiwa akipelekwa kotini na apatikane na makosa na labda afungwe jela kama unhcr uh mnachukua mna, mna hatuazipe huwa mna mnafanyaje ili akiwa jela na kipindi hicho amalize na labda kuondoka huatunawasaidia wa, wamalize wa uh, vipindi vyao wakati wanapowa wamemaliza na wanarudi kwenye jamii tunawasaidia ku, yani kuishi vizuri na, na watu ambao wako kwa, kwa jamii kuhakikisha kuwa wanafuata sheria za za, za, za, za nchi za shiria za kijamii ni muhimu kukumbuka kwamba hata kama uye ni mkimbizi huko nchi ya kigeni nchi hii iko na sheria zake nchi hii iko na yaani mambo ambazo huwa wanafanya kama vitu tunaita laws and cultures and cultures kwa hivyo ni, ni muhimu sana kama kwa mkimbizi kufuata sheria hizo kufuata nyoyo hizo ambazo wananchi wengine wanafuata wkibe hizo laws. wakati ambao unajipata umehukumiwa na vikundi vyao pia hapo karibu na wewe wanakusaidia kuendelea kukupa imani ukishamaliza uh, prose hiyo ukitoka kuna hii rehabilitation. unajua venye utarudi kuishi na wengine kwenye jamii na kuwa mtu ambaye anaishi vizuri na wengine nikimalizia labda mazungumzo yetu ningependa tu utuelezee majukumu yenu alafu kauli yako ya mwisho kuhusiana na siku ya wakimbizi na vile vile mkutano ambao umekamilika kule env majukumu ya ni mawili ni kupatiana usaidizi wa karibu wakati hule wakimbizi wamefika nchi fulani kwa hivyo kwa kimombo tunaita humanitarian assistance pale tunahakikisha wakimbizi wako na maji waona makazi wako na chakula waka yaani yaani zile haki ambazo za kujitegemea matumizi ya karibu ya pili tena ni usalama swala la usalama ama ili protection na usalama ni inaweza kuja kwa kisha wakimbizi wanaishi wa, wa, wa mahali penye kuna usalama hakuna vita hakuna atashushi lolote na pia wako na njia Uh, za kupata um, haki zao za kisheria haki zao za kimsingi hiyo ndio tunaita na hilo nipaa jukumu letu ni kushukuru sana bfaith kasina kwa mchango wako kuhusiana na mada yetu yaleona kufikia hapo ndipo nakamilisha makala ya leo ya jua haki zako kwa niaba ya Be faith kasina msimamizi wa unhcr ukanda wa afrika mashariki ni mshukuru sana na nikushukuru kushukuru wewe msikilizaji kwa kuwa nami tangu mwanzo hadi tamati kutoka kwangu george ajoi kwa heri