jua haki zako na benson wakolinam msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala ya jua haki zako makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi kwenye makala leo msikilizaji tutazama kuangazia masala mawili moja likiwa mtindo hivi karibuni wa raia kutekwa nchini kenya na kisha baadaye kuachiliwa baada ya siku kadhaa bila sababu rasmi kutolewa waliotekwa pia wakisalia kimya polisi wa kenya wakidaiwa kuhusika katika utekaji huu kuangazia hili basi nitazungumza naye petronila mkaindo ambaye ni naibu mkurugenzi wa tume kutetea haki za binadamu nchini kenya knchr pili nitazungumza na bwana thomas masanja kamishona wa tume ya haki za binadamu nchini tanzania kuhusu utawala bora ambaye atagusia hali ya kibinadamu nchini tanzania msikilizaji ni kwa mikono mikunjufu kwa makala ya leo ilivyada jina langu mimi ni bwana benson wakoli visa kadhaa vya raia kupotea kwa siku kadhaa nchini kenya na kuachiliwa baada ya kipindi cha siku kadhaa nchini kenya si swala geni tena polisi wakituhumiwa kuhusika kwenye visa hivi kisa kimoja kikimuhusisha mfanya biashara ambayo yapia ni bilionia nchini kenya jasua d je tumi ya haki za binadamu nchini kenya imepokea malalamiko kuhusu visa hivi ambavyo vinazidi kukithiri baada ya raia kupotea bila kupatikana petro nilla mkaindo kenya, okay, ni naibu mkurugenzi wa tume ya kutetea haki za binadamu nchini kenya ukweli na ya knchr ama kusemekana kuwa wamepotea bila kujulikana vile walienda uh, wali, wali namna gani that is disappearance na pia mauaji ya kiholelaholela ambayo si ya kisheria ama extrajudicial killings. na tumepata hizo ripoti na tumeweza ku kama, uh, kama tume tumeweza kufuatilia na, na zile uh, ambazo zinahusika uh, katika regions tumeweza kudocument Um, kwa sababu lazima pia tukipata pt lazima tufanye uchunguzi vile tumefanya ni pia kudmand kuwa zile shirika ambazo zina zinafaa uh, kutekeleza kazi ya complete investigations na dpp pia iweze ku kupoecute uh, uh, wale ambao wanahusika ndio uh, watu waweze kupata uh, justice so hayo ni mambo ambayo tunaendelea kupush kuwe na akauntability ama kuwe na uwazi na na mambo kama hayo yanaporipotiwa wale wanahusika waweze kufuatiliwa na kuhukumiwa inavyofaa ina na ndiyo haki tuweze kusema kwa kweli ina- inatendeka hata hivyo msikilizaji bi betronila anakiri kwamba imekuwa vigumu kushughulikia kesi kama hiza watu kupotea kiholela kutokana na kwamba katiba ya kenya haina kifungo cha sheria kinachoeleza bayana kuhusu adabu ipi mtumia anapaswa kupewa iwapo atapatikana na kosa la kumteka mtu nyara lakini wacha niongeza ya kuwa jambo lingine ni um, kwa hiyo mambo ya pia tunaangalia sheria zetu jambo la kujua ni kwamba katika sheria zetu hata hatuna ofene ambayo inaitwa inaitwanran hatuna, hatuna. Um, kwa hivyo jambo moja ambayo tumekuwa tukihimiza na tumeenda katika Uh, ile bunge parliamentary committee tumeandika advisory na hata tumeenda hapo na kusema yakuwa lazima uh, kama nchi tuweze kurekebisha wapinol kukuwe na on fene disappearance ndio watu waweze kuhukumiwa ukiwa na kipengele haswa ambacho kinazungumzia uh, mambo ya disappearance pili kenya pia haijatilia signature kwa ile un convention on conention disappearance um, na hata kama tulikuwa tumetia sahihi miaka kumi iliopita hatujaratifi kuonyesha ya kuwa tumekubali kabisa kukua bound na hii hiineni kuwa kenya iweze kutia sahihi ndipo saa sasa mambo kama un disappearance iweze kuwa ina inaangaliwa kwa zaidi. rais wa kenya william ruto baada ya kuapishwa mwaka 222 aliapa kukomesha visa vya watu kutekwa kiholela na baadaye kuachiliwa au kuuawa takwimu zikionyesha kwamba mwaka 223 zaidi ya watu 15 walipotea huku wengine 40 wakiuawa jawabu ya lini visa hivi vitakomeshwa ikiwa ni subira tu francis ya ni mwanarakati kutoka shirika la muhuri nchini kenya katika jiji la mombasa na tutanyamaza tutafata na njia zote za kisheria hata kama ni kwenda international tutalobi na njia zote wale wanaohusika na maswalaha wachukuliwe hatua za kisheria jua haki zako na benson wakoli na msikilizaji kutoka nchini kenya tuzami moja kwa moja nchini tanzania kuangazia hatua zilizopigwa kutetea haki za binadamu hapa nasema naye bwanathomas masanja kamishna wa tume haki za binadamu nchini tanzania hasa kuhusiana na utawala bora kwanza namuuliza iwapo ameridishwa na namna mataifa ya afrika mashariki yamekuwa yakishughulikia swala nzima la kutetea na kulinda haki za binadam kwa kenya, kuna kesi tume hatujaweza kwenda kwenye mahakama hizo lakini kuna mashauri ambayo yalipelekwa na ya mashirika yasiyo ya kiserikali sasa maamuzi yanapotoka uh, sisi kama tume haki za binadamu na utawarabora tunajaribu kuhakikisha kwamba uh, serikali inatekeleza kwa mfano kuna kesi ambayo ilipelekwa na media council of tanzania na human uh, ligu center tanzania kuhusu sheria ya vyombo vya habari tanzania na mahakama ikaonyesha kwamba kuna baadhi ya, ya, ya vipengele ambavyo vina, vina, vinaenda kinyume na uhuru wa habari sasa sishuz cha kufanya ni, ku, ni, ku, ni kupendekeza tu kwa serikali kwamba vile vipengele ambavyo vinaonekana vinakwenda kinyume na uhuru wa habari basi h vinafanyiwa marekebisho na mwezi juni ishiriiihinatatu marekebisho sswala so, la jamii ya masai inayoishi eneo la ngorongoro pia limekuwa pasua vichwa nchini tanzania ambapo serikali imekuwa ikidai jamii hiyo imeondoka kwa iyari eneo hilo ila jamii hiyo pamoja na watetezi wa haki za binadamu wanadai wamefurushwa je ukweli ni upi na muliza bwana masanjatarifa hizo tulizipokea tunazo na tume kwa mamlaka mamlaka yake ya kufanya uchunguzi uchunguzi za binadamu nama su swala hilo uh, kwanzia mwezi machi tulifanya uchunguzi kusu swala hilo na ripoti tayari tumeshaipeleka kwa mamlaka zinazohusika kwa maana ya serikali kinachofanyika uh, haswa ni uh, wale watu kuhamishwa kutoka eneo la ngorongoro kupelekwa uh, kuna kijiji kinaitwa msomela kiko uh, mkoani tanga kwenye ufuatiliaji wetu tumeshapeleka kama nilivyosema ripoti kwa wahusika lakini swala moja ambalo tuliliona na kulikazia kwamba labda linatakuwa liangaliwa vizuri ni hasa kwenye kushirikisha wananchi uh, kwa maana kwamba wale watu wote ambao wanatolewa pale natakuwa washirikishwo kamarefu unajua kwamba kuna ushirikishwaji ulifanyika lakini inaonyesha kama kuna watu wengine kama vile hawa nauelewa vizuri kuhusu swara hiyo tu moja a mapendekezo yetu ilikuwa ni kwamba ule ushirikishwaji uendelee na uweko karibu zaidi swala jingine ni kuhusu ujenzi wa bomba la mafuta kutoka nchini uganda kuelekea kule tanzania ambalo limepingwa vikali na aharakati wa mazingira wanaosema litachangia pakubwa uchafuzi wa mazingira hata hivyo kampuni kubwa ya mafuta ya ufaransa total oaener imetangaza kuwa imezindua mpango wa utathmini upya ununuzi wa ardhi kwa ajili ya mradi huo wenye utaata wa dola bilioni 1 nchini uganda na tanzania namuuliza bwana thomas iwapo tume yao imepokea lalama kutoka kwa raia kuhusiana na ujenzi wabomba hilituna taarifa kuhusu ilo bomba la mafuta kutoka dhani <coughs> hoima uganda mpaka eh, tanga na lina sehemu kubwa a bomba linapita uh, tanzania uh, kulikuwa kweli na malalamiko kwamba utengenezaji uh, wa bomba hilo ungeathiri mazingira lakini haki ya baadhi ya watu kwa sababu ilibidi waondole wa kwenye maeneo ambao wanakokaa uh, tulijaribu kufuatilia suara hilo lakini sisi tuliangalia tuli zaidi kwenye haki za watu haki za mtu mmoja mmoja ambaye angeweza kuathiriwa lakini mpaka sasa hivi tunajua kwamba kwa upande wa tanzania uh, wale otu, wale watu wote ambao ilo bomba linapita na imebidi waondoshwe kwenye maeneo yao wanalipofidia kwa kulipwa fidia tu maana kwamba haki zao zimeangaliwa lakini sio kulipa fidia tu natakiwa kulipa fidia ambazo ni stahiki kwa maana inatosha lakini vile vile hiyo fidia lazima fidia lazima ilipwe ndani ya wakati mpaka sasa tunajua kuna watu ambao wameshalipwa fidia kwa taarifa ya mwisho nilionao a kuna watu karibia miatatu walikuwa wameshalipwa fidia a, ili wapishe ujenzi wa bomba la mafuta kwa kufanya hivyo nadhani haki za binadamu zimeangaliwa namsikilizaji kwa nukta hiyo makala haya ya jua haki zako yanafika kikomo shukran sufufu kwa bwana thomas masanja kutoka nchini tanzania kwa kufanikisha makala haya shukran za dhati pia kwa bi bpetronila mkaindo ambaye naibu mkurugenzi wa tume ya kutetea haki za binadam nchini kenya pamoja na mwanaharakati francis yaumma msikilizaji siku zote ngome ikipigwa sana upasuka na kwa hapo kwa leo hadi makala yajayo juma lijalo ndani ya ya hiiya So