jua hكزاكu nا beنson وكوli mhezaji hujambo na karibu kwa makala leo ya haki zako makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi katika makala leo tunazama kuangazia ripoti ya shirika la kutetea haki za binadamu la human Rights watch ripoti ya kila mwaka ambayo huangazia hali ya kibinadamu duniani ambapo utasikia kutoka kwa mkurugenzi wake kanda ya afrika bwana bwanautino na mwaya sisi tukizama zaidi kuangazia eneo la pembe la afrika karibu jina langu mimi ni bwana benson wakoli shirika la kimataifa la kutita haki za binadam right watch limetuhumu jamii ya kimataifa kwa kile limesema imetoa mchango mdogo kusuluhisha vita na migogoro kwa mataifa ya pembe ya afrika hasa mwaka uliopita katika taarifa yake a kila mwaka shirika hilo limesema jamii ya kimataifa na umoja wa mataifa hazijafanya juhudi za kutosha kukomesha vita nchini sudan pamoja na ethiopia licharaia kuendelea kuuawa na wengine kukimbia makwao kwa mujibu wa mkuu wa tirana watahassa mwaka2 ulikumbwa na maswala mengi tu yanayohusu ukiukaji wa haki za binadamu na madhila ya vita lakini pia serikali mbalimbali zilihusika kuchukulia maswala kwa njia za kidiplomasia ambazo ziliwaathiri watu wengi waliokuwa wamedhulumiwa na hawakushirikishwa kwenye harakati hizo licha hayo msikilizaji kiongozi huyo amesema kumekuwepo na matumaini yanayoonyesha mwamko mpya akizitaka serikali kuendelea kutimiza majukumu yao yanayohusiana na maswala ya haki za binadamu hapa msikilizaji inaungana naye bwana otieno na mwaya ambapo nilipata nafasi ya kusema naye moja kwa moja ambaye pia ni mkurugenzi wa human Rights watch kanda ya afrika nilianza kwa bwana otieno na mwaya kuhusu mtazamo wa watch eneo la pembe ya afrika hadi kufikia sasa pembe ya afrika kuna haswa mambo ya vita sana sana vita za wenyewe kwa wenyewe kama kule sudan na ethiopia na pia kumekuwa na hali ya hatihati hati kule upande wa South sudan na sana sana kwa, upa, kwa wakati huu ile mambo tumezungumzia kwa undani ni sudan na ethiopia kule sudan unajua kumekuwa na vita ikiendelea kwa muda sasa kumekuwa na mauaji ubakaji na uharibifu wa, wa mali haswa taasisi za maana kama na tumekuwa tukizungumza na jamii ya kimataifa kushughulikia hali ambayo inaendelea kule, kule sudan lakini hawajaitika vile tulikuwa tunatarajia kumekuwa na hiyo vita ya sudan ni kama jamii ya kimataifa imeilenga kiasi alafu kule ethiopia pia vita imekuwa ikiendelea tulikuwa tumefikiria wamekubali kusitisha vita na wakakubaliana uruhusu usaidizi kufikia wale ambao wameathiriwa lakini tumeona ethiopia na ritra haswa upande wa tigre ikizuia uh, usaidizi kufikia ambao wale watu ambao wameadhirika bwana wameathirika bwaausnama umesema jamii ya kimataifa imeonekana kususia ama itai kujihusisha sana mzozo na mzozo unayoendelea nchini sudan bado tunashuhudia kwamba haki za raia huko ukozinakiukwa raia wanaendelea kukimbia unahisi suluhu hapa ni nini ama nini kizingiti kinazuia kutatua mzozo nchini sudan Jampo kwanza ni makundi yote ambayo yanahusika kukubali kuzingatia haki za kibinadamu aa, wakati wa mapigano Umoja wa afrika kushughulikia mambo ya yahaki za ya kibinadam na kuhakikisha y kwamba kuna wabiji, wajibikaji kule sudan kwa yale mambo yendelezwa na wapiganaji wa pande zote kuna mauaji haswa kule dafuu Dafu, magharibi kuna mauaji yakiholela ubakaji na uharibifu wa hali ya juu human right watch pia inasema masa la mazingira yamechangia ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu kanda ya afrika mashariki swala la hivi punde ukiwa ni mradi wa mafuta kutoka nchini uganda kuelekea nchini tanzania ambapo mradi huo umepingwa vikali na mashirika ya kutetea haki za binadamu kwamba utachangia uchafuzi wa mazingira bali na ukiukaji wa haki za binadamu lichaya haya serikali za uganda na tanzania zimesisitiza kwamba mradi huo utaendelea kama ulivyopangwa kampuni kubwa ya mafuta kutoka ufaransa total enages ambayo inaosishwa pakubwa na mradi huo ikitangaza kwamba imezindua mpango mpya wa kuthathimini ununuzi wa ardhi kwa ajili ya mradi huo wenye utata wa dola bilioni dabilioni nchini uganda na tanzania mwanahabari wetu paul nzioki anatathimini kwa nini kampuni ya total energies iliangazia upe ununuzi wa ardhi baada ya shinikizo kutoka kwa mashirika ya kutetea haki za binadamu paul nzioki katika taarifa yake kwa vyombo vya habari kampuni hiyo kubwa ya mafuta ya ufaransa energies inasema kwamba ujumbe wake umepewa jukumu maalum katika kuhakisha mapitio ya kila hati iliyofikiwa na pande zote inaowiana na utafiti uliofanywa hivi karibuni katika nyanja ya ardhi ya miradi yake ya mafuta nchini uganda na tanzania kampuni ya total yainaendelea na mradi wake wa kuchimba visima vya tilenka nchini uganda na bomba la mafuta gafi la afrika mashariki lenye urefu wa kilomita44 mradi unaosafirisha mafuta hadi pwani ya tanzania total Energies, inasema kwamba ujumbe wa maafisa wake utatathmini taratibu za utoaji ardhi zilizotekelezwa masharti ya mashauriano fidia na uhamishi wa watu wanahusika na utaratibu wa kushughulikia malalamiko na kuongeza kuwa maafisa wake watawasilisha ripoti yao ifikapo mwezi aprili mwaka huu uchimbaji visima ulianza katikati ya mw223 na uzalishaji unatarajiwa kuanza mnamo w225 ua haki zak na wakolimsikilizaji pia nilipenda kufahamu kutoka kwa bwana utino na mwaya niniya hasa mtazamo wa humar right kuhusiana na mradi huu na ni vipi wanawasaidia raia walioathirika kwenye mradi huu wa kusafirisha mafuta kutoka nchini uganda hadi nchini tanzaniahilo jambo tumezungumzia kwa muda kwa sababu kuna na kuna ukosefu waku ulipa ridhia na pia watu ambao wamezungumzia hilo jambo kufuatwa na serikali haswa serikali ya tanzania na uganda na lile kundi ambalo linahusika ni shirika la kuchimba mafuta kubwa kule kutoka ufaransa na umoja wa ulaya lakini hawaja hawajakuwa wakitikia mwito wetu wa kuhakikisha kwamba haki za kibinadamu zimezingatiwa kwa wakati huo kuna suala ambalo limekuwa likitatiza sana kwamba wale wahudumu wa kutoa misaada wamejipata katika hali tata hata wengine wameshiwa kuuawa sijui kama r right ili mmeligusia na pengine mna idadi ya watu ambao wameuawa nini suluhu suluhu ni kila upande kuzingatia sheria ya kimataifa kwa sababu kulingana na sheria ya kimataifa hasa wakati wa vita wahudumu wa, wa kutoa msaada wanafaa kupewa ulinzi na kupewa nafasi ya kusaidia wale ambao wanahitaji usaidizi lakini tumeona kule sudan uh, wakiuawa kiholela na pande zote mbili hasua upande wa rsf na kule sudan pia tumeona wakiwawa kiholela hata kule ethiopia na jamii ya kimataifa haijashughulikia hilo jambo kama jambo la dharura vile inavyotakikana Hini kama human ninyi right kamazijuu kama mmehusisha taasisi ambazo zinahusika kama Igard, umoja wa mataifa kuhakikisha kwamba zinashughulikia maswala ya rai ambao wanaendelea kuumia na kukimbia makwao tumezungumza nao wwote tumezungumza na tumekuwa tume tukizungumza na umoja wa afrika tumekuwa tukizungumza na umoja wa kimataifa na mataifa mengine kama united states na europe ambayo yanahusika na, na mambo ya kiusalama na vita ambazo zimekuwa kiende, kiendelea anda hi lakini linalohuzunisha ni kwamba umoja wa afrika hasua umekuwa haujakuwa ukiitika vile tunatarajia kwa sababu hii ni heria yao lakini wamekuwa ile tunasema uh, wamekuwa na mkutano mmoja tu uh, tangu vita zianze kule sudan kwa mfano kuzungumzia mambo ya sudan alafu uh, kule ethiopia tumeona ni eh, marekani na eu european union ndo wamekuwa wakishughulikia mambo ya amani na kujaribu kuhakikisha kwamba waathirika wanasaidiwa hatujaona uh, ambayo inafaa ina, ina kuwa inawakilisha uh, umoja wa afrika uh, ikiwa mstari wa mbele vile tulikuwa tunatarajia bwana usni na Maya, kuna ripoti kwamba licha ya tangazo kwamba vita vimebalizika katika jimbo la tigre nchini ethiopia bado kuna vizingiti vya misaada kuwafikia raia katika eneo hilo kama umah hii taarifa umeipata na pengine hali ipoje wanajeshi wa eritria ambao wamewekwa upande hizo za tigre na ambao walikuwa wameingia hadi ndani matigre wakizuia msaada um, kufikia watu na kwa wakati huu tumeona ni kwamba hata um, wanajeshi wa waethiopia ni kama kwa upande hawa wamekuwa wakizuia msaada kufika na tumekuwa tuki, tukitoa wito katika jamii ya kimataifa ya kuhakikisha kwamba kwa katika hali ya kivita kama ile iko ethiopia mambo uh, kama haya yanashughulikiwa kwa haraka nikushukuru sana kwa muda wako bwana bwanatsina namwaya asante mskilizaji hakuna chenye mwanzo kinachokosa mwisho kwa nukta hiyo makala haya yanafika kikomo imekuwa faari yangu kuungana nawe kwa makala yaleo shukran za dhati kwa human right watch wa kufanikisha makala yaleo jina langu mimi ni bwana benson wakuli akikujalia mwenyezimungu na anijalie pia tutaonana tena kwenye makala yajayo ndani ya idhaa hii ya rfi kiswahili