jua haki zako na benson wakoli msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala ya leo ya jua haki zako makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi kwenye makada leo tunaangazia haki ya mtoto kupata elimu utasikia kwa wadao mbalimbali walianzisha kituo cha elimu cha fizi kinachotoa elimu ya somo la kifaransa nchini kenya kwa watoto wakimbizi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo rwanda na nchini burundi karibu kwenye makala leo jina langu mimi ni bgana benson wakoli <tipos> kituo cha elimu cha fizi nchini kenya eneo la kaberia ni kituo ambacho kilianzishwa mwaka 214 lengo likiwa kwa saijia ya watoto wakimbizi kutoka mataifa ya rwanda burundi na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ili kuendelea kujifunza na kuendeleza tamaduni ya lugha ya kifaransa hasa ikizingatiwa kwamba nchini kenya raia wengi huzungumuza kiingereza na kiswahili ludmilla duachi moke wa balozi wa brazil nchini kenya anasema baada ya kuasili nchini kenya shamba yao ililenga kituo cha fizi Uh, tuliwasili hapa miaka miwili iliyopita na kitu cha kwanza nilichofanya baada ya kuwasili ilikuwa kutafuta mbinu ya kusaidia jamii na ndio uzuri wa kuwa hapa kenya, kenya. So, bwanangu ni balozi wa brazil hapa in kenya marian fisha msichana kutoka san paulo alianzisha uh, kituo hiki hapa uh, miaka tisa iliyopita na ameshirikiana so, na kituo hiki cha fizi ambacho Very kilianzishwa uh, na wakimbizi nice, kutoka drc in, uh, na hapa tuliona miradi miwili iliyopendeza maana wanafanya kazi na watoto kwa kuimarisha kiwango cha elimu na masomo na wanawasaidia watoto maskini ludi anakiri kwamba haijakuwa rahisi kwake na wasimamizi wenzake kuendesha kituo hiki kwa kutoa mahitaji muhimu kwa watoto kutokana na ukosefu wa mara kwa mara wa pesa ndiyo ni vigumu uh, kuafikia watu wanaotaka kuchangia pesa but, si pesa tu lakini uh, iwapo watu wanataka kuchangia muda wao na ujuzi time, hili litaleta mabadiliko makubwa sana kwa hawa waalimu na watoto na familia zao maana shule itapata chakula cha kila siku na watoto wengi hapa hawana chakula makwao si rahisi lakini kile tunafanya ni kujaribu kushawishi watu zaidi kutusaidia na mpango huu lengo letu hapa ni kuimarisha lugha kwa watoto na familia zao na kuleta mipango kama ile ya ufundi na elimu na pia kuimarisha miundo mbinu mijengo hapa ipo katika hali duni sana hawana maji safi jua haki zako na benson wakoli baada ya kupata taswira rasmi ya kituo hiki cha fizi msikilizaji hapa nasema naye mkrugenzi anayeendesha shughuli za kila siku katika kituo hiki cha elimu cha fizi bwana kombozi kininga jacob ambaye ni raia wa jamhuri ya kidemokrasia kongo hiki ni kituo cha elimu ambacho kilianzishwa mnamo mwaka wa 214 ukiwa na malengo ya kuwafunza watoto ambao familia zao hazijiwezi kuwapeleka shule kwa ukosefu wa pesa na njia za kupata kazi na pia kuwasaidia watoto wetu ambao wametoka katika nchi zinazoongea lugha ya kimombo kwa jina maarufu kifaransa wasiwezi kupoteza itikadi zetu hali zetu za kuishi na lugha yetu ya asili kwa sasa pengine mna idadi ya watoto wangapi na wanajifunza kifaransa ama walikuwa wameanza kujifunza kifaransa maana anajua kenya wengi wanaongea kimombo mnapata ugumu wote uh, kwa sasa tuna idadi ya watoto tisini na mnane hapo uh, awali tulikuwa na watoto wengi tulikuwa na changamoto ya kupata pesa za kulipa wafanyakazi wa kama vile walimu na pia kuweza kulipa sehemu hiyo ambayo tumeweza kodi katika hali hiyo tukawa na hiyo changamoto alafu watoto wakapungua hadi kufika 7b 8 hapo mwaka jana lakini kwa msaada fulani wa wasamaria wema tumwameweza kupanda tena hadi t 8n kwa sasa changamoto ni kwamba mazingira yanakuwa na usawishi mkubwa zaidi sana lugha yinayoongelewa kwa yale mazingira hapa kuna kiswahili na kuna kiingereza na katika hizi lugha mbili zinatupatia changamoto wakati tunafunza watoto lugha ya kifaransa inakuwa vigumu wakati fulani lakini tuko na walimu ambao walihitimu katika nchi ya congo kwa njia ya kufunza kifaransa au wanajaribu wawezavyo wa ili watoto angalao watoke chini waweze kuelewa kifaransa ni nini bila shaka lugha ya kifaransa ni lugha ambayo ni lugha ya kimataifa uh, watoto ambao wamelelewa hapa nchini kenya umesema wnazungumza kiswahili na kiingereza imekuaje kwenyu nyinyi kama wasimamizi hapa wanashika lugha hii ya kifaransa uh, kuna um, jitihada tulifanya ya kwamba kwa wiki angalau tuwe na siku mbili za watoto kuongea kifaransa pekee kama hujuu utakaa kama bubu na kwa hawa watoto najua kuna wale wako na urahisi kwa sababu ni kama mdomo wao eh, niseme hivyo kama wale watoto wametoka rwanda burundi kongo hao watoto wako na urahisi sana wa kuweza kushika kifaransa na pia wanasikia wazazi wao wakitamka maneno ya katika lugha ya kiswahili wanatamka maneno ya kifaransa so tunakuwa na huo urahisi na pia wazazi we, wenyewe wanapendelea sana watoto wao kusoma kifaransa hata wale wa, tunaita kwa, kwa, kwa, kwa kimombo West community wenye walitukaribisha na kutupatia makazi wanapendelea sana watoto wao waweze kujifunza kifaransa bila shaka mbali na wakimbizi ambao mnawashughulikia wenyeji wamewapokeaje wanapenda pia kujua kuzungumza lugha hii ya kifaransa kusema ukweli ni kwamba wenyeji wamekuwa wakarimu wamekuwa wakarimu wametupokea kwa roho safi na wanapendelea lugha ya kifaransa kuna wale wanasema sisi tumeleta watoto wetu hapa kwa sababu ya kuongea hii lugha ya kifaransa tumefurahia hicho na pia wengine huwa wanatusaidia kwa hali ya usalama hilo linatufurahisha pia nimeona kwamba kuna shughuli nyingi tu zinazoendelea hapa nimeona kuna wenyeji kuna watu wazima na pia watoto shughuli gani inaendelea hapa kwa leo shule ambalo kwa jina linaitwa fizi limekuwa na uhusiano bora na senta inayoitwa high high educational high children educational cent ambayo iko na ushirika wa karibu na kikundi cha madaktari wasiokuwa na mipaka kwa jina la porince orizo ambao wanatoka brazil na hao ndugu wanakuja kenya kusaidia hizi shule mbili na omunity yenye nawazunguka ili kuweza kuleta matibabu ya meno na magonjwa fulani, fulani kwa hivyo basi ivyo walivyo hapa leo inafanyika kila mwaka julai ni mwaka huu tu imebadilika kidogo wamekuja novemba lakini kila julai hawa madaktari huja na utibu watu meno na wanatibu kwa bure ni wasamaria wema wa ambao wameambatana na mawazo sisi tuliyoyapata ya kusaidia watu wanaoishi katika sehemu hii ama katika kata hii waweze kupata elimu pia nao wanawasaidia kupata afya njema ni nini hasa kinawachochea nyenye kutoa huduma za bure kwa jamii si kawaida watu kuwa wakarimu kiasicho ah, kile kinachotusukuma ni kwamba tunahisi kuwa katika watu ambao wanahangaika wako na shida na wakati ndugu yako analemewa ni vyema umchukulie mzigo hicho kinatusukuma kuhisi wenzetu aijalishi ametoka watu sisi wote ni binadamu tumeumbwa na mungu mmoja na si moja kwa hivyo sisi msukumo tusukuma ni yule upendo wa watoto na upendo wa watu tunaishi nao Aa, na hapa tulipo shule inaitwa fis eductional center uh, jina fiez limetokana na mahali tumetoka sisi tuliona kwamba tuweze kuweka hilo jina hiy jamuhuri ya jamhuri ya congo south kiv kwenye tumetoka o tukasema basi hiyo sehemu ya kwetu hilo jina tulilete hapa ili yeyote atakayesikia ama kuona kwa mtandao awezi kujua haa, kenya kuna fizi kama vile kwetu pia fizi kuna sehemu inaitwa kenya lakini wenyeji wana mtazamo gani kuhusu kituo hiki cha fizi mi naitwa pamela kinyi juma na mi ni mkazi wa hapa e, kwanza hii kituo imetusaidia mimi hata mimi nimetibiwa hapa mara kadhaa karibu mara mbili hii sasa ni mara ya tatu je nimekuwa na shida ya meno kabisa na simi peke yangu hata kijana wangu pia ameoshwa meno hapa amejazwa na tulikuwa tunafanyiwa bure tunaombea tu mungu kwa sababu hakuna venye si tunaweza wasaidia na msikilizaji wapo ungependa kutoa mchango wako kwa kituo hiki cha fizi basi usikose kutembelea tovuti yetu kwenye ukurasa wa rfi kiswahili ili kupata namna ya kutoa mchango wako kwa watoto hawa wa kituo cha fizi nimekuwa mtayarishi wa makala ya leo hadi juma lijalo ndani ya idhaa hii ya rfi kiswahili jina langu mimi ni benson wakoli kwa heri <mimu>