jua haki zako na benson wakolimsikilizaji hujambo na karibu kwenye makala ya jua haki zako makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi katika makala ya leo tunazama kuangazia jukumu la raia kuhakikisha viongozi wanatekeleza wajibu wao baada ya uchaguzi shamba yetu leo inalenga jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambayo imekamilisha hivi maajuzi mchakato mzima wa uchaguzi kunisaidia kuangazia hili nitasema naye mapendo kusudi mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo karibu kwenye makala leo na hodha wako si mwingine ni mimi bwana benson wakuli mskilizaji nilianza kukumuuliza bwana mapendo kuhusu hali nzima ya uchaguzi ulikuwa namna gani tukifuatilia uchaguzi huu na tulikuwa tukifuatilia zaidi sana haki za binadamu katika harakati hiyo ya uchaguzi ndani ya drc hivi tumechukua sehemu tatu kubwa kubwa sehemu ya kwanza iliyohusu kuwaorozesha wapiga kura hiyo ni sehemu ya kwanza sehemu ya pili ilikuwa wakati wa kampeni wakati wa kuorozesha wapiga kura na pingamizi zimoja zimoja zilizoonekana na ambazo zilileta zili watu kuona kwamba kumekua ukeukaji wa haki za binadamu Wasababu kwa sababu wakati wa kuorodhesha watu kulikuwa kwanza msongamano kwenye masenda za kuwaorozesha watu na watu walisongana sana hizo ni changamoto mbalimbali mbali na ukeukaji mbalimbali ambao ulionekana wakati wa kuorozesha watu wakati wa kupiga kura nabaa mapendo kulikueko pia na shtmakamba raiawa wanataa kujitokeza kupiga kura mashirika mbalimbali yakutetea haki za binadam yakajitokeza kuanza kuhamasisha watu muhimua kupiga kura siui kama hamasish i ilisaidia raia h a uuhimuajuktekleaaakupiga kuraiiifanyika huku kwetu hata zaidi sana ndani ya vijiji tunajua kwamba asilimia kubwa ya watu wa ni wale ambao ni wabe wa na wakati wa tunatumia vyombo vya kisiasa vya kisasa kwa ajili ya uchaguzi ingelibidi watu wahamasishwe kifahavyo na kwa wingi sana ili waweze kufikia wakati na kuelewa ya kwamba namna gani wataweza kutumia hivyo vyombo Hivi uhamasashi huo ulikuwa kabisa mdogo sana ijapo kuwa kulikuwa shirika zimoja zimojazimoja zilizopenda zifanyizie kazi hiyo lakini ilikuwa haina muda wagombea wamoja wamoja walitumia maneno ya chuki na ya ukabila katika kampeni zao na hiyo ili ongeza hasira na chuki katikati ya, ya makabila na katikati ya wakaaji hiyo yote ilikuwa ni kiukaji mkubwa wa haki za binadamu hakukuwa harakati thabiti kabisa zilizowekwa na serikali na zilizochukuliwa na serikali kwa ajili ya kushirikisha walemavu kwa hizo program mbalimbali mbali za kuhamasisha wakaaji wakati wa mapendo umeguzia swala fulani ambalo pia lilikuwa linaibua sana miongoni mwa raia na hata mashirika mbalimbali mbali. tume uchaguzi kuruhusu watu kupiga kura hata baada ya siku ya kupiga kura kukamilika sijui kama mashirika ya kiraia ili mnalizungumziaje manake wengi walisema kwamba katiba yenyu hairuhusu raia kuendelea kupiga kura hata baada ya siku ya kupiga kura kukamilika kwa kweli hiyo ni shida kubwa ambayo pia tuliweza kuorozesha ndani ya siku hiyo ya upigaji wa kura kwa sababu ndani ya sheria ya kongo na sheria ya uchaguzi katika nchi yetu inaamua kwamba uchaguzi unafanyika siku moja kwa eneo lote la taifa na hiyo hiyo siku uchaguzi zunamalizika lakini sasa k tuliona ilikuwa imetangazwa tangu zamani kwamba uchaguzi utafanyika tarehe ishirini disemba sasa tuliona wengine katika vijiji vyengine wakiendelea kufanya uchaguzi hadi tarehe ishirini na tano hiyo ilileta kabisa wasiwasi mkubwa na haikuheshimu sheria ya kongo kwa sababu hiyo ilikuwa imeenda kinyume ya sheria na hiyo yote inaonekana haikuendana kabisa na mipandilio ya ile sheria ya congo gisi inavyohusu uchaguzi wa nchi yetu kuna mitaa miwili kubwa sawa ruchuru na masisi ambazo hazikushiriki uchaguzi kulingana na hawa waasi wa m3 ambao wangali wana zile maeneo wakaazi wanaokuwa huko ni wakongomani kama watu wengine na wana haki ya kupiga kura wakati sasa hiyo ihiyo haki wamenyimwa hiyo yaki ya kupiga kura inakuwa e, kabisa ukeukaji mkubwa kwa sababu hiyo na hata sehemu moja ya mtaa wa nyeragongo watu wengine hawakupiga kura kwa kweli uchaguzi umefanyika ndani ya nchi yetu lakini kuna hitirafu zimoja zimoja na ukeukaji ambao sisi kama wa mashirika ya raia na watetezi wa haki za binadamu ambayo tumeorozesha ambayo tunafikili yanastahili ya kuweza kutoshwa na kuonyeshwa wazi kusudi yaweze kuboreshwa kwa wsiku zijazo jua haki zako na benson wakoli iwapo ndipuna yako makala hewan ni juu haki zako hii ni idha ya kisei ya international tukiangazia jukumu la raia kuwajibisha viongozi madarakani baada ya uchaguzi kwenye laini ya simu bado ninaye mwanaharakati mapendo kusudi kutoka jamhuri ya kidemokrasia congo mapendo sasa kipindi cha uchaguzi ndioki kimekamilika na viongozi mbalimbali akiwemo rais wametoa ahadi kwa raia je raia wana jukumu gani kuhakisha kwamba viongozi ahadi walizotoa wana eleza kwa ushirikiano pengine na mashirika na ya kiraia na nyinyi wanaharakati wa kutetea haki za binadamu hapo jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tumeendelea kufuatilia na kuona ni kwamba kwa kweli watu wamechaguliwa na ahadi zimetolewa na nsisi kama watetezi wa haki za binadamu na shirika la raia tuna tunashika kila mtu kwa neno lake ambalo ametoa kama ahadi tunajua kwamba ndani ya uongozi wa nji yetu waongozi wamezoea na wamekuwa na hiyo tabia ya kutoa ahadi zile ambazo hawatimize ndani ya, ndani ya uongozi wao lakini sasa kwa leo kila kitu chote ambacho wameahidi na tuone na tushakishia kwamba kimetimilia kwa sababu imekuwa sasa kama haki wewe rahisi ukitoa ahadi kwa, ra- kwa, ra- kwa raia imekuwa sasa haki ya rahia kuendelea kukudai ile ahadi ambayo umeitoa na sisi tutaweza kuchukua wajibu wetu kama watetezi wa haki za binadamu na wanamemba wa shir- shirika za kiraia ili tuendelee kukumbusha kwa ngazi zote wale ambao wamechaguliwa na ahadi zao ambazo wamekusha kutoa kwa ajili ya kuboresha maisha ya wakongomani kwa ajili ya kumaliza matatizo ya wakongomani waajili ya kuleta umoja na amani katika niytu hivi kwa mtazamo wako bwanamapendo unahisi kwa sasa raiwa jamhuri yadaongo wanauelewa fahamu i jukumu lao lakutekeleza na jukumu la viongozi ambaowachagua ukw waguoo aa a ungiafs ono wa wasitetee haki zao unahisi pale jamhuri ya kidemokrasia ya kongo raia pengine wanaufahamu ama nyinyi kama mashirika ya kiraia mnafanya nini ili kuwafahamisha raia jukumu lao kutekeleza ili kumwajibisha kiongozi ambayo amemchagua ile ambayo tunajua kwa kweli wakongomani kwa jumla wana upungufu wa kujua haki zao ile inaonekana kabisa kila wakati na wana upungufu wa kujua wa wajibu wao mbele ya viongozi ambao wamechaguliwa ndiyo maana kama sisi shirika za utetezi wa haki za binadamu na shirika za za raia tuna wajibu na tunaamua na tunaendelea kufanya kazi ile kwa sababu ile ambayo tumefikia leo ni kwa sababu tumejiweka kwenye kazi lakini bado hatujafikia ukomo wa hiyo kazi tutaendelea kuwahamasisha rahia kulingana na ile ambayo wanaweza wakafahamu kama haki yao na wajibu wao kulingana na taifa naam bwana mapendo kwa sababu ya muda tu pengine kauli yako ya mwisho ni ipi kuhusiana na hali ya haki za binadamu pale jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tunapokamilisha tunapokamilisha tumeanza mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nne maka wa elfu mbili makumi mbili na tatu ulikuwa mwaka wa, mm, tuliona ukeukaji mkubwa wa haki za binadamu watu walipoteza maisha watu waliham, walitoka manyumba zao walienda kwenye hali ya ukimbizi haki za binadamu zilikuwa nyingi zilizokeukwa ndani ya mwaka wa ishirini eshi, na tatu hivi maombi yetu ni kwamba serikali yetu na wote wenye mamlaka waweze ku itahidi kuweza kuheshimisha haki ya binadamu ndani ya nji yetu kwa mwaka huu ambao tunauanza kwa nukutia msikilizaji naomba kukomea hapo kwa leo yamekuwa makala kizako, ya juu y haki zako ndani ya idhaa ya kiswali ya radiofrance international hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii jina langu mimi ni bwana benson wakoli kwa heri <muchilis>