Jua haki zako. Na Benson Wakoli. Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya jua haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Katika makala leo, tunajadili siku ya wanawake ambayo huadhimishwa kila mwaka tarehe 8 mwezi Machi, kuangazia mchango wa wanawake katika jamii na pia changamoto zinazowakumba wanawake. Kauli mbiu ya mwaka huu, msikilizaji, hapa nchini Kenya ni uwekezaji kwa wanawake ili kufanikisha maendeleo. Karibu katika makala ya leo, utasikia kutoka kwa wageni wangu ambao wako hapa studioni. Jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli, na msikilizaji, nao wageni hapa studioni ambao sasa watajitambulisha wenyewe. Kwa majina na pale ambapo wanatoka, kwa majina anaitwa Tekla Lisa na nafanya na shirika la Moyote that is Mosta Trisk Young Mothers and Teenage Girls Living with HIV Initiative. Karibu sana kwenye studio zetu. Kushoto ni naye dada ambaye pia atajitambulisha. Asante sana kwa nafasi hii. Kwa majina anaitwa Christina Cheng, nafanya kazi kama field assistant hapo Mosta Trisk Young Mothers and Teenage Girls Living with HIV Initiative. Karibuni sana. Siku ya wanawake mwaka huu inaadimishwa kukiwa na maswala mengi tu. Pengine mtuambie kauli mwaka huu ni gani, na mnalenga kuijenga kivipi? kauli mbiu ya mwaka huu uh, kauli mbiu ya mwaka huu ni Invest in Women to Accelerate Progress. Kwa Kiswahili e, bila shaka ni kwamba tuiwekeze ndani ya kina dada ili tuendeleze maendeleo. Naam. mm. <laughs> Uh, tunataka tuweke nguvu kama county government ya Nairobi na pamoja na CBOs na NGOs tushikane kwa pamoja, ili tuweze kuweka kazi katika maisha ya wanawake, ndio mm. Maana anasema kusaidia mwanamke ama kuweka nguvu kwa mwanamke ni kuokoa jamii. Ni wito ambao umekuwekwa kwa muda mrefu kwamba wanawake wapewe nguvu ili waendelee. Mwaka huu tunapoadhimisha maadhimisho haya aku ya siku ya mwanamke duniani, unafikiri nini tofauti kinastahili kufanywa ili, ili kumpa mwanamke nguvu za katika jamii, kitu ambacho kinafaa kufanywa ni wanaume pia waekwe kwenye hizi empowerment programs, wawekwe kwenye haya mazungumzo. Kama tunasaidia mwanamke, pia mwanaume asaidiwe, kwa sababu ukisaidia huyu mwanamke anarudi bado tu kwa ile jamii ambayo huyo mwanaume ambaye hajasaidika yupo. Kwa, sa kwa sasa, kwa sasa ukisaidia mwanamke na usaidie mwanamke, hiyo ni kitu ambayo itaweza kutusaidia tusonge mbele vizuri, na hizi jambo za GBV hazita kuwemo tena tukiwasaidia wote wawili. Wito huu pia umekweko sana mm. Kwa muda mrefu wa kuwasaidia wanawake, unahisi serikali imefanya vya kutosha, pengine kuhakikisha kwamba sauti ya mwanamke inasikika kwa jamii, wakati huo hata mnaposhirikiana na serikali ya kaunti ya Nairobi? Ni wito ambao umesikika, na serikali inafanya vya kutosha? Inawezasema wamejaribu wamejaribu ya kwanza kuona sinaona, tukipiga tuki kura tunapigia women representative, kumaanisha wanawake wana, wanatambulika kwa sai. Pale kitambo kidogo, wazazi wetu wakua wanatambulika, kama wewe ni mwanamke, we unafaa kukaa kwa nyumba, kupika, kuosha vyombo na hakuna kuenda shule. So mtoto mwanaume ndio alikuwa anaenda shule, na ndio maana tunasisitiza kwa invest in women to accelerate progress. Kwa mtazamo wako tu, pengine unahisi viongozi ambao wako katika uongozi wanafanya vya kutosha ili kusaidia hawa viongozi wengine ambao wako chini ama kinadada wengine ambao bado wako chini. Uh, nitasema pia wanajaribu, wanajaribu. Unapata ule kiongozi aliye pale juu anajaribu kumshikilia huyu msichana aliye hapa chini, ndio maana wanasaidia hata hawa hizi cb ambazo zinawanawirisha zina wasichana ili waweze kusaidia wanawake, wanajaribu na pengine unahisi mitandao ya kijamii kwa vyovyote vile imesaidia kupambana na dhuluma dhidi ya wanawake hata tunaposherekea hii siku ya kinadada? Ya, imesaidia kwa sababu, kwa watu wengi wenye waoni umuhimu ya mwanamke, wakiona watu wamekuja pamoja kusherekea wanawake, wanaona ha, kuna kumbe umuhimu wa mwanamke katika jamii. Ya, inasaidia sana, tukiangalia hivi sasa katika jamii. mm -hmm. Kwa mtazamo wako tu katika uongozi, unafi, unafikiri uh, serikali zetu zimefanya vya kutosha kuhakikisha kwamba wanawake wako katika nafasi nzuri za uongozi? Serikali imefanya imefanya ya kutosha, imejaribu sana kwa, ku, kwa kuengeji wanawake katika uongozi wa wanawake imejaribu sana kwa sababu at least kuna kuna mabadiliko kwa katika jamii. Kulikuwa na mswada bungeni ambao unahakikisha kwamba angalau theluthi tatu ya uwakilishi iwe wanawake, lakini mswada huu umekwama kwa miaka mingi sana. Unahisi nini tatizo na nini kinastahili kufanya ili kuhakikisha kwamba tunafikia uongozi sawa, uh, wa uwakilishi na hata uongozi katika taifa hili letu la Kenya? Uh, kwa maoni yangu nafikiri Kenya bado tunafaa kukuwa na huo msukumo. Nina imani tutafika hapo ambapo theluthi mbili tatu wanawake watakuwa bungeni. Kwa hivyo ni msukumo tu ambao tunafaa kuwa nao na tuendelee kupigania ili tufike hapa. Serikali hii ilikuwa imeahidi sana kwamba itatakisha na kufanikisha kwamba mswada huu wa theluthi tatu, ili kuakisha usawa wa kijinsia kati ya wanaume na wanawake uh, unafikiwa. Upengine unahisi uh, serikali ina nia na lengo la kufanikisha utekelezaji wa sheria hiyo. Kusema ukweli, wacha tungoje tuone yeah. Wacha tungoje tuone, kwa sababu serikali saa zingine tu tunaambiwa, alafu haifanyiki na. So ikifanyika tutashukuru. Uh, nasisitiza tuache kuua wanawake, tupende wanawake na tuone wanawake ni wa maana sana kwa, katika jamii yetu. Asante, karibuni sana na niwashukuru sana kwa kutenga muda wenyu na kuja kusema na mimi. Tunashukuru pia, asante sana. Happy Women's Day! Happy <laughs> International Women's Day! international baada ya mazungumzo hayo na Bi Tekla na Biachieng, sasa anaungana naye wakili Latifu Wangoi wa taasisi ya Plan International nchini in Kenya. Biwakili, kila mwaka tunaadhimisha siku ya wanawake, lakini mijadala ni ileile ile kila mwaka inayolenga kuimarisha maisha ya wanawake ni vipi tutamaliza kasumba kwamba wanawake hawatendewi haki katika jamii? Ni ukweli tuna mark siku ya wanawake kila mwaka March. Sorry, <laughs> so maybe, kenye mimi na feel ni ya kwamba tukishafanya like tumesha celebrate huu mwezi huu mwaka tume celebrate international women's day, and then kuna vitu fulani zimewekwa tukasema tutafanya na tutakuwa tunasisitiza mambo haya. Kitu yenye tunafaa kuwa tunafanya ni ya kwamba tusikuewe tuna AK celebration inakuwa on 8 March peke yake. Ni kitu enye tunafaa kuwa tunafanya like mwaka mzima tuseme, from January maybe to around April. Uh, February ikienda kuisha, tunapanga kuhusu 8 March, lakini from 8 March kuenda hadi next year January, ni vitu zenye tunafaa kuwa tukifanya ni maybe kufollow up whether zile vitu zenye tulifanya during hiyo mwezi huo mwaka zili work and then tujue way forward like kama ziku work, ni nini tunafaa kufanya. Yes, mimi na Phil hapo, ndio kuna hiyo gap, tuna celebrating hiyo siku likon hiyo aro hiyo wiki 8th, 10th, 9th, 11th and then tuna sahau kabisa juu tulisema tulifanya ikaonekana, lakini after mwezi wa March nini tena? Tuna ngoja hadi mwaka ujao nunapata unapata tuna bado tuna deal na the same same issues, so kama tungekuwa like tuko na hiyo kasumba ya shere tutafanya hiyo, tutasherekea 8th March and then tuta, kuna vitu zenye nikoshua watu weka, like hizi ndo vitu zenye tutafanya cause tunataka ku adresi mambo watu invest in women, hivo tumefanya nini the whole of that year to show that 8th ya huu mwaka ama ile mwaka yenye tu mlikuwa mna, mnasherehekea e, ilikuwa followed, ama ni nini zinafanywa huo mwaka wote, at least ndio tukifika hata 2025 tunaweza sema kuna mabadiliko fulani yali happen kutokana na yes. Naa kwa kumaliza tu, pengine una kauli yako ya mwisho tunapofunga mahojiano yetu, kila mtu akiwa pale nyumbani, ingependa kuagiza ya kwamba um, tujitume kwa kazi zetu, tujitume kujua mengi, niliwaambia knowledge is power na pia nyinyi wote mmekaribishwa siku ya tarehe nane um, mwezi huu kucelebrate um, International Women's Day. Ni kushukuru sana kwa muda wako na kufika katika studio zetu za RFI Kiswahili. Asanti pia taiwa makala haya Jua Haki Zako inafika kikomo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, mtayarishi na msimulizi wa makala haya. Hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii ya Arifa ya Kiswahili, so juma lijalo, kwa heri.