Msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala ya Jua Haki Zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Juma hili shaba yetu inalenga kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa eneo la Mashariki, ambapo vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu vimeripotiwa kushika kasi, vikichochewa zaidi na makundi yanayomiliki silaha, yale ya ndani na ya kigeni kutoka mataifa jirani kama vile ADF bororo pamoja na lile la M23. Taarifa zinasema wapiganaji hao hadi sasa wamefikia viwango vya kushambulia vituo vya afya na kuwazika raia wakiwa hai. Katika makala leo, shabaha yetu inamulika hali wilayani Jungu mkoani Turi kaskazini mwa DRC, ambako zaidi ya raia elfu nane wameuawa kikatili na kundi lenye silaha la Kodeko co kwa kipindi cha miaka sita iliyopita kwa mujibu wa mashirika ya kiraia mashariki mwa nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Katika makala ya leo, msikilizaji, nashirikiana na mwenzangu kutoka Beni, Erickson Luhembwe, na anaeleza kwa undani mauaji yanayodaiwa kutekelezwa na, na Kodeco kutoka jamii ya Walendu dhidi ya raia katika jamii ya Wahema. Karibu kwenye makala haya. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. <tikilis> na msikilizaji, kwa sasa anampisha Erikson hembwe aendeleze makala haya. Jamii ya Wahema ilikata rufaa tangu Machi 2, 2024 dhidi ya kundi la wapiganaji wa Kodeco toka jamii ya Walendu kwa mauaji ya raia wasiokuwa na hatia, na pia dhidi ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kushindwa kulinda wanamemba wa jamii yao. Hatua hiyo imekuja baada ya mauaji ya takriban wanamemba wa jamii ya Wahema 20 waliouawa kwa kuzikwa huku wakiwa hai katika kijiji cha Tali tarafani Bahema Kaskazini hapo Februari 18 2024. Baadaye walizikuliwa na kuenda kuzikwa upya kwa heshima kijijini Katoto kaskazini mwa jiji la Bunya umbali wa zaidi ya kilomita kumi ilikuwa wiki mbili baadaye. Je, wana memba wa jamii ya Wahema inayolengwa na mauaji hayo yanayotekelezwa na wapiganaji wa Kodeko ina mtazamo upi? Sharite Banza ni mmoja wa jamii hiyo, alieleza hisia yake. Walendu wanaendelea tu na kuua kupora mali, hawana sababu moja kusema kwa nafanya ile. Kwa sasa wa salama kila watu wanaishi wa, wa, babu walizalikana tu, hakuna kitu kusema Kodeko wanaanza kupigania udongo. Hakuna Kodeko nasumbua kabila mingi, wanaendelea kusumbua kama Kodeko natombokia juu ya udongo, kwa nini wanaua jeshi ya Kongo? Uh, wazungu wa MONUSCO wanaua pia. Hiyo, iko kwa watu wenyewe wanatumizia na, na wenye siasa, kwa sababu ile chache hakuna wataweza kushinda guvernema Kongolea. Hapana, kuna kuwafuatilia ndio wanaendelea kete, waliua watu na jeshi pala pale, watu wanaendelea na kuzikiwa hai na iko wenye siasa nawatumizia hayo iliwapate kukula mali na jimbo la Ituri pasipo kufuata yao katika njia isiyofaa. Je, sasa nao raia wa jamii asimu ya Lendu, kuna kutokea wapiganaji hao wa Codeco, wanahisia ipi kuhusu mauaji inayolenga yolenga wanamemba wa jamii ya Wahema? Chantal Androsi ni raia wa jamii ya Walendo huko mkoani Ituri. Mambo hadendeki watoto ni barabarani, hakuna ha, jinsi kwani huko watu wa karibu na watu wa mbali hawapenzi Ituri kuwe ndani ya salama. Ni juu ya dhahabu kenyewe nakuwa ndani ya mwingine yetu, njo huko natafuta kutia tu hili mambo iendelee, wapime kuiba mali, wale wanatafuta kukata Kongo ndio wanachochea mambo iendelee, iko mambo wakubwa wanaweza pia kumaliza lakini tuko tunashangala kipopulasi wakubwa hiko vile iko walinzi na wema wanapendana sana, hawapendi ile mambo alete solution. Na ile mambo sanjari na hayo, Abdalla Penembaka anaishi mkoani Ituri, pia ni profesa katika baadhi ya vyuo vikuu nchini Kongo. Anaanza kwa kueleza kundi la kodeko linaundwa na kina nani. Kodeko ni muungano ya wapiganaji wa kikabila katika territoire ya Njugu wanapiga serikali vita na wanaua wa raia bila sababu. Wakubwa wa nchi wao wanajua, kwani ki president de la republique Felix Antoine Chilombo alisukumaka huku Ituri delegation ya wasegneur de guerre wale wa zamani wa Ituri, aliwatuma walifika Ituri, wakaonana na wanadekodeko. Wakati walikutana na wale watu wa Kodeko, wakawapa wale delegation ya president de la republique, waliwaletea kae de charge yavo, walifika kishasa mpaka hapo hatujue kama walizungumzia nini, na mpaka sasa hatujue kama presidenti la republiki aisha jibia ama hapana. Hiyo eh, eh, vita ya Ituri ama ya njugu Inasababishwa ya kwanja ni uchumi, na problema ya uchumi ni problema ya muhimu sana, kwani nchi kando kando haipendelee usalama irudie sehemu za uku Norman ikale kama hiyo, mwenye kuwa na silaha pia atie mkono kwa uchumi na waanje kuendeleza biashara yao. Ya pili ni kisiasa, na ya tatu sisi tunafikiria kama inapashwa kuwa makabila ya Njugu wako na maprobleme zao, na wengine wanapendelea kwa kupata solution kwa kuile maprobleme zao. Wakamate silaha wengine wanajiona wa sarafu. Pamoja na hayo, waanga wa mauaji hayo wanaendelea kukata tamaa. Daktari Vital Tungulo ni mwakilishi wa familia za waanga wa mauaji hayo huko mkoani Ituri kaskazini mashariki mwa Kongo. Uko chini ya ile wanaita etat de siege sie, tulijua kwamba wasivile wenyewe walikuwa mbele na waongoza province yetu ya Ituri, walipima watu wakutatana kwa ile hali magundi ile yenyewe kukuwa na masilaa hiko tu ndani ya pori ule inaua sawa vile, napenda etat de siege inafika, malheureusement naanza rudilia ile hali tu wenyewe wa gouverneur <laughs> na ile ailete hata solution moya na walitiaka nini? <laughs> ya wanamgambo waache bunduki. Mpaka leo hakuna kitu hata moja. Ingekuwa sema leta wajeshi yetu ya FRDC wamejitukuza, wamefanya taa kupiga wale waasi woga ita wakamata huko tu, wa sivili wenyewe wanakamata wa bunduki, hawako na ujuzi sana juu ya vita hapana. Ile ndio magumu tuko nayo hapa. Jua haki zako, na Benson Wakoli. Serikali nayo upande wake inadai kwamba inaendelea na kuhimiza raia kwa ajili ya amani. Inosama Dukadala ni mkuu kiongozi wa sekta ya Banyali Kilo mkoani Ituri. Sisi wa sultani ya njugu mzima tulikuwa kumkusanya chomia, alafu tulikamata hatua ya kuleta habari kwa kwa waraia wote, ya kwamba watulie, washikue roho yulu na waache tabia ya kulipisha kisasi, kwa kuwa unajua mambo iko na zorota kufuatana, kama upande moja umutu moja amewawa, na wengine wanatafuta walituishi kisasi. Sasa tunaona y kama kisasi kwa kisasi italeta moto na mavurugo kati ya, ya waraia na wale wenyewe walifika silaha juu ya kama walisha kubali eh, mkataba ya amani. Na sasa naomba wasisumbue tena raia kusudi tuone jinsi gani ya kusaidia ile provensi na siasa ya komuniti internasional, wanatafuta namna ya kukabula hiki ndani ya mipango yao. Wanawaza wakatia mzozo ya hii vita ndiyo itasaidia, lakini sio kabisa nia ya, ya wananchi ya Kongo. Kikundi hicho cha wapiganaji wa Kodeko kinatajwa na mashirika za haki za binadamu nchini Kongo kuwa kundi katili mno kinapolinganishwa na vikundi vinginevyo vya ndani au vile vinavyotokea nje ya Kongo kama ADF na LRA. Ni tangu miaka ya 2018 ndiyo kundi la Kodeko lilianza kushambulia raia wa jamii ya Wahema. Mara nyingi wapiganaji hao hushambulia na kufanya mauaji na uporaji katika migodi ya wachimba madini ya dhahabu toka makampuni za kigeni. Ushambulia pia wachimbaji haramu kwa mujibu wa viongozi wa kienyeji wilayani Jugu. Duru kadhaa zimethibitisha kwamba kundi hilo la wapiganaji wa Kodeko linamiliki pia baadhi ya migodi wilayani Jugu mkoani Ituri. Dhahabu na madini mengine wanazochimba na kupora upelekwa katika nchi za kigeni. Kanakutea msikilizaji, makala haya jua kizako yanafika kikomo, ambapo nimeshirikiana na mwenzangu Erekson Luhembwe kutoka Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuangazia hali ya mauaji eneo hilo. Niseme shukrani za dhati kwako wewe uliotegea makala haya, hadi juma lijalo ndani ya idhaa hii ya RFI ya Kiswahili. Jina langu ni Benson Wakoli. Kwa heri. <todic music>