Jua haki zako na Benson Wakoli. Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Leo msikilizaji, tunajadili dhuluma za kijinsia, swala ambalo limekuwa donda sugu kwenye familia zetu na jamii kwa ujumla. Karibu. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, nitasema nao mawakili Latifa Njoki na wakili Elizabeth Jambi, wote kutoka nchini Kenya, kuhusiana swala hili la dhuluma za kijinsia, hasa dhidi ya wanawake, swala ambalo limekuwa changamoto sana kwa mataifa yetu ya Afrika. Mashariki si Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda, Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na Sudan Kusini. Karibu msikilizaji. <tipos> Nianza nawe wakili Latifa Njoki, changamoto kubwa hapa nchini Kenya ambayo imetajwa kwa kizingiti kwa vita dhidi ya dhuluma za kijinsia ni mahakama zetu kukosa kushughulikia kwa haraka kesi za dhuluma za kijinsia. Tatizo huwa nini? Wakili, umekuwa mahakamani siku zote. Kwanza kitu moja tunafaa kuanza kujua ni ya kwamba saa zingine hizi kesi zikipelekwa mahakamani, um, na tuseme kama witness, ama wewe mwenye ulipitia hicho kitendo ama mtu yote mwenye anahusika nawe kama mwenye ulipitia hicho kitendo, mwenye anafaa kutokea pale mahakamani, wanakosanga kutokea juu kuna vitu nyingi zinaendelea kule nyumbani, ama kule kwa mtu. Utasikia hadi kuna zinaitwa kangaroo courts, so ikifika pale mahakamani unapata mtu atokei. Okay, ama kuna a lot of files zenye zi zimejazana huko, na hakuna hatufuatili sisi wenyewe mpaka unapata mi. Kitu moja anaweza sema ni kwamba wale afisa wenye wamewekwa kwa ofisi za jenda ni wahakikisha ya kwamba wanafanya kazi yao diligently kabisa. Changamoto nyingine wakili, imekuwa ukosefu wa ushahidi mahakamani. Licha ya kwamba kuna ushahidi kwamba, uh, mtu fulani ametendewa dhuluma za kijinsia, lakini ikifika mahakamani mashahidi wanakosekana na ushahidi dhabiti wa kuweza kuwaadhibu waliohusika na dhuluma za kijinsia unakosekana. Tatizo huwa nini hapa, hizi files? Mimi venye naona zinafaa kwanza kuhakikishwa zimewamedili nazo vizuri before zifike kule mbele indat, ikifika kule mbele ni kushtakiwa na kusonga, akuna kitu ingine yenye itakuhinda from lik wewe ku, kese zingine zenye mi ni medili, nimesikia ni unasikia di askari amekuitisha fea kwenda kotini, mwende naye yeye oh, leta pesa. Na unajua hali ya watu wengi wenye wanapitia hizi vitu, kuna wenyezi af wakili ni tu swala hapa. Wakati mwingine mahakama inasema uh, mimi nawe tumekosana, tusuluhishe nje mzozo wetu nje ya uh, mahakama. unahisi maswala kama haya yanachangia wanawake kuendelea kudhulumiwa, pengine kabisa kabisa, juu kama nimeripoti nime kesi ni ya kwamba ni juu, najua mimi siezi, yani imekuwa beyond mimi, na ile time yenye imefika mahali tumefika hadi kotini, tunahusisha watu wa mahakamani juu sisi hatuna uwezo. So, ukinirudisha uniambia hii kesi kinyumbani, ama sisi wawili, hakuna venye mimi nitasaidika. Wageli okay, tu kwa mtazamo wako, pengine unahisi jamii imefanya nini ama inastahili kufanya nini ili omesha visa vya dhuluma za kijinsia kwa jamii maanake, uh, vita hivi vimekuwepo kwa muda mrefu sana, tangu miaka ya themanini huko tisini kumekuweko na shida ya dhuluma za kijinsia lakini bado, uh, karne hii bado pia tunazungumzia maswala kama hii. Unahisi jamii nastahili kufanya nini ama na serikali nastahili kuhusisha jamii kivipi ili kuhakikisha kwamba dhuluma za kijinsia zinatamatika? Manake sikuhizi hata wanaume wanaalia sana e, tunafanyanga sisi kama watu wa jamii let zinaitwa cultural norms ama social norms, zenye zina escalate maneno ya GBV ama zinasaidia maneno ya GBV kuendelea ku happen, so ingewezekana kama kungekuwa na kusisitizwa kwa kutolewa kwa hizo harmful cultural norms kitu ya kwanza e, kama kungekuwa na yani, kama jamii waweze kusisitizwa on hizo vitu na venye zinaweza zinawadhulumu, kozinikoshua mara nyingi mtu akifanya kitendo kama hiki ni juu alipate ikiendelea, na hatujui nahatujui, yani tumenormalize, hatujui ni mbaya na inatuumiza. So ni waambiwe wache kufanya vitu zingine, najua ziko rooted sana kwetu juu ni vitu tulipata ziki happen. Wapo wale wanaodhulumiwa hawaripoti wanavumilia tu katika jamii. Watu kama hao wanastahili kusaidiwa kama venye tu nilisema mara nyingi watu hawaripoti ni juu um, hawana hii information, hawana hii ujumbe, hawajui hii mambo inafaa kuripotiwa ama hawajui ni mbaya coz walipata iki happen, sindio? mm -hmm. So, ni kitu yenye wamesha normalize, maybe aliona mama yake, baba yake, ndugu yake akipitia. Ye, kama mtoto mdogo sasa amefika ile umri na anajipata pia anapitia, but lakini, si mamangu babangu alipitia na akuna kitu yenye alifanya ama nyanyangu alipitia na akuna kitu yenye alifanya so, mimi ni nani nifanye hana ile information that ini kitumba ina happen. Wengine pia tunaweza sema kuna kimapato pia wamewekwa hapo juu ya kimapato. Eh, msichana yote mwanaume yote pale kama ni stori za kifedha zinafanya ukae kwa maybe ndoa mbaya ama relationship mbaya ama pia huku nje. Yani unakuwa, tuwezi sema dhuluma za kijinsia zina happen kwa ndoa peke yake. Kazini zina happen, pale kwa mtaa zina happen. Ni wewe Uh, naambianga watu wenye mi nakaa nao, wasichana wale wadogo wenye nawak nao pale shina light, ni vizuri ukwe juu, wengi wao si wenye walipata le kile bahati ya kwenda shule wakamalizia hadi form four ama college, lakini nawahimizanga ya kwamba ukiwa hapo, tafuta kale kaskili kadogo, na pia tuache kuquote hizi vitabu za kidini um, zenye zina encourage watu kuvumilia mateso na si vizuri. Pia kazini, watu wanashuhudia dhuluma za kijinsia. Tumewahi shuhudia hapa nchini, uh, mtangazaji mmoja hata akijitia kitanzo kutokana na dhuluma za kijinsia kazini. Haya mambo ya kazi nayo tunaweza yashughulikia kivipi? Maanake wengi wanaosema wana wanaogopa kupoteza ajira, nikienda kumshtaki uh, mwajiri wangu kwamba napitia dhuluma za kijinsia, huenda nikapoteza ajira. Kwa hivyo kuna uoga, wakati huo huo bado naumia wakati, na wakati kama huu tunaweza tatua vipi swala kama hilo? Najua yani kuna zile sheria zenye zimewekwa, nafaa kufanya hivi na hivi, kitu fulani isipoendelea hivi na hivi, but niko na uoga wa kutumia vitu zenye zi zimewekwa in place, then kuna tatizo maha, na ni kitu tunafaa kuongelea wazi. Na pia ningesema ya kwamba, yani, tuweke tu mazingira yenye inawezesha watu kukuja kuongea wazi bila uoga wowote wa kukuwa judged or anything kuhusu zile vitu zenye zi wanapitia na wakili, tukimalizia tu, bila shaka kila mwaka uh, Machi nane tunaadhimisha siku ya mwanamke duniani, lakini kila mwaka maswala yale yale tu ndio tunayoyajadili. Ni vipi tunaweza maliza kasumba hii kwamba wanawake wanadhulumiwa? kila mwaka tunayozungumzia siku naenda siku rudi. mm -hmm. Kenye mimi na feel ni ya kwamba tukishafanya like, tumesha celebrate huu mwezi huu mwaka tume celebrate international women's day. And then kuna vitu fulani zimewekwa, tukasema tutafanya na tutakuwa tunasisitiza mambo haya. Kitu enye tunafaa kuwa tunafanya ni ya kwamba tusikue tuna AK celebration inakuwa on 8th mach peke yake, ni kitu enye tunafaa kuwa tunafanya like, mwaka mzima. Jua haki zako, na Benson Wakoli Iwapo ndipo unafungulia redio yako, msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International ambapo tunajadili suala la, la dhuluma za kijinsia. Nimemaliza mahojiano yangu na wakili Latifa Njoki. Sasa naungana na wakili Elizabeth Njambi ambaye amekuwa mstari wa mbele kupambana na dhuluma za kijinsia kwenye mitandao ya kijamii wakili njambi sijui unazungumziaje swala hili la dhuluma za kijinsia hali imekuwaje kwenye mitandao ya kijamii so tukiongea kuhusu cyberbullying ni nini inasababisha wanawake wadhulumiwe um, online tuanzie na misinformation na disinformation kama mwanamke nikuje niseme eh, stori yangu ambayo ni ukweli ambayo ni fact lakini mtu mwingine hataki kujua kama ni stori yangu ama si ukweli atakuja na preconceived notions ndio tunaziita yani, yeye mwenyewe amejiamulia stori yangu si ya ukweli, na ataamua kusema mambo yengine yasiyo na mtu mwingine ambaye atasoma kenye amesema, ataenda na amini na ikue, that is the narrative that has been changed around my story and that is what is going to be followed. Hizo platform nazo saa zingine zinatumika kunyanyasa wa watetezi haki wasiendeleze conversations ambazo tunazokuwa, tunafaa kuwa tukikua nazo Mtazamo wako kama wakili, unahisi mitandao ya kijamii imetumika vizuri uh, kupigania haki za wanawake, ama bado kuna lile ambalo linahitajika kufanyika, ili kuhakikisha kwamba mitandao inatumika vizuri kusaidia kupigania haki, hasa haki za wanawake? So, kukuwe na modalities across all the different platforms vile ambavyo inafanywa, iwe na usawa kwa wote, kusiwe na ambaye anasai, anakuwa cyberbullied, na at the same time cyberbullying isitumike kunyamazisha watetezi wa haki. Kwa kauli hiyo yake Elizabeth Njambi, wakili huyo. Makala haya yanafika kikomo, ambapo kwa undani tumeangazia dhuluma za kijinsia namna gani tunaweza kuzikabili. Hapo ulipo msikilizaji, uwe shujaa wa kupambana na dhuluma za kijinsia, ili tumalize ugonjwa huu ambao umetatiza jamii kwa muda mrefu. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, mtayarishi na msimulizi wa makala haya. Hadi makala yajayo juma lijalo, ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili, kwa heri <muchos>