Jua haki zako Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala jua haki zako wiki hii, makala ambayo hukufahamisha kuhusu haki zako. Na katika makala ya leo, tunajikita katika swala la raia wa mataifa tofauti tofauti ya afrika kwenda kutafuta kazi katika mataifa ya ughaibuni. Na hii leo tutajikita katika nchi ya Kenya, ambapo kulingana na taarifa na ripoti iliyotolewa na serikali yake mwaka jana ni kwamba raia zaidi ya 89 walifariki nchini Saudi Arabia katika mazingira tatanishi. Je, ni nini sababu za kusafiri masafa marefu kutafuta kazi? Changamoto na manufaa ya kazi wanazoenda kutafuta ni kama gani? Je, wanazifahamu haki zao? Mimi ni Florence Kiuma. tunaambia dadangu na yeye amenyamaza, sasa mi njaa itanimaliza. hata sahii, from morning chai yenye nimekunywa kikombe moja, na ninafanya kazi wanapiga chakula wananimalizia, wanapakua yote inaenda. Najaribu kuambia ofisi ya Kenya haitaki kunisumba leo. Usiku mi natoroka, penye ntakufia tu, Mungu ndi anajua. <coughs> shida ya huku ni kwamba sisi huku Saudia tulikuja tokea tarehe kumi na tano, lakini kwa kweli, si huu muda wote, tulikuja tukafungiwa kwa, kwa room, hatutoki nje, tunaambiwa tusitoke nje na tusiongee Alafu tunapigwa ni mateso sana huku. Kwa majina, mi naitwa Rusi wa Ngala, mi ni Mkenya, nilikuja Saudi Arabia 2020, 2020 Januari 22. Nimevumilia nimevumilia mengi kuchapwa Msikilizaji, hizo ni baadhi ya sauti za raia wa Kenya walioko katika nchi za ughaibuni kikazi, na pengine unajiuliza hivi wanaendaje katika mataifa kama haya licha ya kusikia malalamishi kutoka kwa raia wengine. Mwaka jana, Kenya ilitia saini na Saudi Arabia ili kutoa ajira kwa raia wake na kumaanisha kwamba wengi wa raia watakuwa wanaelekea katika mataifa haya ili kutafuta kipato. Nimezungumza naye Flora Mshai, ni mfanyikazi wa nyumbani akiwa nchini Qatar na anaeleza ni kwa nini visa vya unyanyasaji vinaripotiwa siku baada ya siku. Unaweza apply safari leo. Mm -hmm. Lakini inachukua muda kwa sababu saa zingine wanasema wamefunga, saa zingine kuna zile delays za passport, yeah na ulipofika kule Katari, pengine ni zipi baadhi ya changamoto ambazo ulikutana nazo? Ilikuwa ngumu sana kwangu, kwa sababu nilipofika, yani nilipofika kama ule agent mwenye alinisafirisha yule mtu mwenye alikuwa anataka nikuje huku alitaka Muislamu, unaona, na mimi nilikuja nikiwa Mkristu. Sasa kile kitu ambacho kilifanyika ni kuwa agent alitengeneza ali ile foto yangu akanivalisha buibui juu. Sasa ule, ule, ule, ule bosi alifikiri mimi ni Mwislam. Kufika hapa nilikuwa ni Mkristu na sio Mislamu vile alikuwa natarajia, pitia changamoto kubwa sana. Kuna makubaliano ya contract mm -hmm. Kuwa kama bosi hakutaki akurudishe kwa ofisi baada ya kabla ya miezi mitatu, na kama wewe hutaki kazi unafaa urudi kwa ofisi kabla ya miezi mitatu. Miezi mitatu ikiisha, inamaanisha kuwa wewe umekubali ile bosi yako na bosi ile kazi yako na bosi amekuda ya pia yamekukubali. Naam, kwenye mitandao tumeona visa kadhaa, wasichana na ambao ni raia wa Kenya wakilia wakisema kwamba wanateswa. Pengine wewe kama dada ambaye uko mahali pale, unafikiria ni nini kinasababisha visa kama hivi? Unajua binadamu yule yuko Kenya ndo yule yule iko yuko wapi? Yuko hapa Gaswe. Eh, sasa unakuta ule bosi ni mbaya sana. Ukipata ule bosi ni mbaya, fanya urafiki na watoto wake. Unaona, ukifanya urafiki na watoto wake hata kama ni mbaya kiasi gani, roho itabadilika. So uki, ukiwa, ukiwa unafanya unalipiza vile mtoto wake uh, l ni mbaya na watoto wake unaochukia unafanya vile, ile chuki inaendelea. Unakuta wengine wanasema ananyua chakula, wengine wanasema sijui wanateseka, lakini contract inaongea ikasema miezi mitatu kama utaki boss sema akurudishe kwa ofisi. Ni rait akudishe kwa ofisi. Tunashuhudia kwenye mahojiano wengi wakiulizwa changamoto ambazo wanazopitia, lakini pia kuna ule uzuri wa kukua kwenye nchi hiyo pengine, wewe kufikia sasa, unasema unajivunia nini? Kuna ule uzuri wa kufanya hii kazi? Unajua Kenya huwezi pata Kenya kwa mtu mwenye hajasoma, yaani mwenye hana kisomo. Hata kuna wale watu wako na kisomo, lakini hawana kazi pati, yule mwenye hajasoma kabisa sio rahisi kupata kazi. Sasa uzuri wa hapa ni kuwa hakuna siku watoto wako watashinda njaa, watafukuzwa school fees. Yani, familia yako haitapata shida. Pia kuna maendeleo unaona, mtu anazafanya maendeleo, watu wamejenga, watu wamenunua ma mashamba. Yani kuna faida kukaa hapa mdali. Jua haki zako. Katika kufuatilia suala hili nimefanikiwa kuzungumza naye wakala ambaye ameishi Saudi na Qatar, na vilevile vile ameweza kusafirisha wasichana wengi kutoka Kenya kwenda kufanya kazi katika mataifa haya ya Kiarabu. Kwa majina anaitwa Evelyn Shabanji. nilikuwa nafanya kazi Saudi na kampuni ya Sigma. Sasa hapa na coordinate na kampuni nyingi but kwa saa hii inafanya na ML. Umeshataja kwamba umeshakaa Saudia, pengine utupe tu taswira. Uh, Saudia ni nchi aina gani? Uh, Saudia ni nchi nzuri. Yani inatakana ukienda huko uwe mtu mwenye uko na nidhamu nzuri, uwe mtu mwenye yani uko hard working na uwe mtu wa kuomba Mungu kwa sababu eh, lifestyle ya huko ni tofauti na ya Kenya, na chakula pia ni tofauti pia wao wow, huko shida ikifika jioni ndo watu wanaanza kuwa bizi, si kama huku Kenya, ikifika jioni ndo saa za kuenda kulala. Changamoto yenye nakuanga huko ni kwa sababu ikifika jioni, kama ni msichana wa nyumba, wageni wanakuja jioni, sa unajipata mm -hmm. mpaka saa sita a usiku. Huko pale inafaa ukuwe mtu mtiifu, ukienda kufanya huko kazi, alafu ukiambiwa kitu yani usikuwe mtu wa kupingana pingana. Naam, tumekutana na visa na video tofauti tofauti kwenye mitandao, wasichana wakilia, wanasema kwamba wanateswa hivi. Wewe kama agent, unafikiria pengine ni nini chanzo cha visa kama hivi? Unajua, wasichana wakienda huko wanatakanga tu ule agent ambaye alimpeleka, kama ako na anapata changamoto una respond. Ukimwacha akiwe peke yake, anachanganyikiwa na anaumia sana. Mimi nataka kusema hivi, hii hii mambo ya changamoto inafaa agent na wasichana wote wanakuja pamoja kusaidiana. Msichana akiwa na changamoto, inafaa aongee na agent ile ambayo iko yenye iko Saudia, kama kuna representative wa Kenya ambao wako huko, unaona. mm -hmm. kama hakuna Aneza ongea na hiyo ofisi kama isipo ofisi ya Kenya, inafaa imsaidie kuconnect na ile ofisi ambayo iko Saudia, ndio huyu msana ap apate kusaidika nam na, na kumekuwa pia na historia kwamba baadhi ya maent ambao wanawapeleka kule hawawashughulikii inapofikia kuna matatizo hivi, unafikiria ni kwa nini? Hey, sasa hiyo inategemea kama ni huyo agent, lakini mimi kwa wasichana ambao unapeleka, kama msichana ako na shida, mimi hufuatilia. Unajua watu wako tofauti, kuna changamoto ambazo zinaweza zikatatuliwa na kuna zingine lazima utoe msichana huko, kama ya kupigwa, kuna jisiwa, kuto kupewa chakula, mtu ako mgonjwa asipelekwe hospitali. Kuna huu msemo wa haya majina ambao wanatumia kama kadama na kimboi, pengine unaweza nielezea kwa kina nini maana yake, kadama na kimboi na nini... Nini kinamsababisha basi mtu kuwa kemboi katika nchi hiyo? Hadama inamaanisha mfanyikazi wa nyumba kwa Kiarabu. Hadama hadama ni mfanyakazi wa nyumba kwa Kiarabu, alafu kemboi ni awa wenye wanakimbia kwa nyumba, anaona tu atoroke, kwa sababu ameambiwa maybe kuna mahali penye atapata pesa nyingi. Na wengine wanatoroka, wachache wanatoroka kwa sababu ya changamoto, hakuna mtu anamfuatilia. Lakini wengi wanakimbia kwa sababu wanataka pesa nyingi, lakini pia wanapata changamoto juu shida ya kukemboi, yani hana hana aidia huko, anaweza shikwa kwa wakati wowote wa, anaweza kosa kulipwa na hakuna penye ataweza mshtaki yule ambaye ame, ame ame amesikizana naye upande wa kazi. Mapema mwaka huu, waziri wa leba nchini Kenya Florence Bore alisema hata baada ya Kenya kuweka mikataba na nchi kadhaa za Kiarabu, baadhi ya Wakenya husafiri nchi hizo bila stakabadhi na kwamba ndio sababu za kwa nini wanaendelea kuhangaika nchini Saudi Arabia. Vilevile vile, alisema kuwa wameweka mikakati kutoa misaada kwa raia wanaotatizika nchini humo. Idadi ya wakenya unaowapata Saudi Arabia ni laki mbili seven, seven, huku laki moja na elfu hamsini na moja wanafanya kazi katika sekta ya kazi za ndani kama wafanyikazi wa nyumba, na mgawanyo wa wafanyakazi wa ndani kwa kila wakala umetolewa katika orodha yetu. Hatua nyingine iliyochukuliwa na wizara ni kwamba tumeanzisha ofisi za kazi huko Riadh katika ufalme wa Saudi Arabia. Na zaidi ya hayo, ofisi za viambatisho vya kazi zimeanzishwa katika jimbo la Qatar na falme za Kiarabu, ambako tumeweka maafisa wetu, na ni ofisi tatu pekee za wafanyakazi tulizonazo: Saudi Arabia, Qatar na UAE, kwa ajili ya kutoa misaada kwa raia. Bibore hata hivyo, aliwasihi wakenya wasafiri warabuni wakitumia kandarasi ambayo itawaruhusu kufanya kazi kwa miaka miwili au tatu, ili kuweza kuepuka matatizo na masaibu ambayo yamekuwa yakiripotiwa kwa muda. Msikilizaji, huo ndio mwisho wa makala haya. Ni kushukuru kwa kuendelea kutufuatilia. Mimi ni Florence Kibuba, tukutane tena kwenye makala yajayo. Kwa heri.