Jua haki zako na Benson Wakoli. Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya Jua haki zako, makala ambayo siku zote ukuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi katika makala leo, darubini yetu inalenga Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ambapo mara kwa mara jamii ya Bilikimo ama ukipenda Wambute kama wanavyotambulika nchini humo kwa kipindi kirefu wamekuwa kilalamikia kile wamekuwa kidai ni kubaguliwa na wanachama wa jamii ya Wabantu katika taifa hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Isitoshe, kuanzia wadhifu wa nyumba kumi hadi urais wa taifa hilo hakuna wadhifu wowote unaoshikiliwa na nachama wa jamii hii ya mbilikimo serikalini. Katika makala leo, tunazama kuangazia haki ya jamii ya mbilikimo katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Karibu. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakuli. Katika makala haya nashirikiana na, na mwenzangu kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, eneo la Beni, Bwana Erikson Hembwe, ambaye kwa kiasi kikubwa amefanikisha makala ya leo. <silence> Msikilizaji, mmoja ya mashirika ya haki za binadamu yanayofahamika kama Great Lake Human Rights Program katika ripoti yake ya hivi karibuni imesema kwamba sheria nzuri zipo kwa kuwalinda na kutetea haki za raia mbilikimo kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ila utekelezaji wa sheria hiyo ndio umesalia kizungumkuti, kama anavyotuarifu hapa mwenzangu Erikson Luhembwe. <laughs> takwimu rasmi za kadiria kati ya laki mbili na nusu hadi laki tatu na nusu raia mbilikimo ama wambute, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asilimia kubwa huishi musituni na uishi maisha ya kuhama sehemu moja kwa sehemu nyingine karibu kila mwezi. Ila mashariki mwa DRC katika mikoa ya Kivu kaskazini na Ituri, wote wameshahamia katika makambi za wakimbizi kutokana na mauaji yanayotekelezwa na, na watuhumia waasi wa Uganda ADF na washirika wao. Kuna pia makundi ya wapiganaji wa ndani yanayochangia pia. Wakati huu ambapo serikali mpya inatazamiwa kutangazwa nchini Kongo, jamii ya Mbilikimo inadai kwamba wamekuwa waanga wa vitendo vya kubaguliwa katika ngazi za utawala hata siasa. Undi Patrick ni mwanamemba wa jamii ya wambili kimo jijini Beni, mkoani Kivu, kaskazini mashariki mwa DRC. Kama vamepanga kutengeneza serikali ya mupya tena, vasifanye ubaguzi kwa ju, ata ku selile kumeri ata kinjasa ata kuparlema provinsial hakuna ta pigme moya, mwenye vanatia tu enye inachaka. Ha, vapendi pigme situmike, ju vanayua ha, hatamuparushwa avo vashakakuta kutarushwa amo kawaida, ila tu balikuwa na bania ndugu wangu wapigme kinguvu jua kuvaingiza mjeshi, lakini wakakuta huko na elimu wata kurudisha nyuma. Tunafanyaka na maombi kwa kazi, lakini hapata tuitika. Wanapenda kutonelea, vaneza kupatia kazi, lakini batakona kuletea majaribu ukwate tama. Kama ungepewa ukuwe mbele ya raisi mwenye atafanya serikali ya mupia, unaweza kumushauria nini? Nyo menaneza kushauria raisi, sisi tunaishi kwa urobaji, kwa kuwinda, tunapasha ona adui kwa mbali na tunaweza kukimbilia wapi? Kwenye mwanzetu mwenye na tumika ndani ya, ya serikali kwa sababu tumuarikishie mbio, na tunaogopa na kimbia kimia, hauna mwenye unaweza endalezia kwa sababu hakuna ta moya ndani ya wambilikimu mwenye iko mu gouvernement. Sisi ndio wa kwanza, lakini wamekuja na masheria zao za kuturudisha nyuma, hatuna kwa kusemea. Uchaguzi ulifanyika hapa, kumepita miezi michache, kulikuwa mbilikimu ambao pia waligombea. Tulipenda tugombea, lakini hawakupenda kutushirikisha mwile vyama vya kisiasa, hatujue kama ni nini, wakati yenyewe wana kukuhimiza watu juu ya ya kugombea ubunge. Hakuna hata moja ambayo anafika ndani ya kambi ya wambilikimu. Mnadhani kwa nini na nyinyi hamwezi kuunda chama chenu? Tutapita wapi? na hakuna hata moja ambayo ambaye iko ndani ya serikali. Je, yeah, raia wa jamii ya wabantu wanaoshutumiwa na jamii ya wambilikimo ama wambute kama wanavyoitwa nchini DRC wana mtazamo upi? Kwa mwongozi, sharti wewe kwanza uone elimu mwa fulani na ukuwa na kitu mwake yenyewe, unapaswa saidia mtu mwingine vile unapaswa kuwa mwongozi. Mwa wakati haona elimu ama hekima vya vile, hawezi kuwa mwongozi wa kitu kushwamia watu. Mimi nao ni watu sawa, si kwa ni watu wenye wa, wana machokozi sana donge, hawana inspire kusema no, huyu ananikosea nimeweza nimsikilize, ama kusema huyu ananiambia kitu mwa fulani kitanisaidia mbele, ndani yake kile achiko. Na ndio maana akizewezekana tu mbiliki mwafanye nini, akamata ile nafasi, nafasi ya kuongoza nchini DRC kwa kiasi fulani. Mbilikimo wameshapata elimu ya msingi hadi chuo kikuu, kama ashuhudiavyo bwana Jeremi Kinyangwa, mwanamemba wa mashirika ya kiraia mkoani Kivu Kaskazini kutoka jamii ya Wabantu katikati ya bambiliki mkuko ba moja moja ambao wamemaliza university, tunawaza akose bana jingiza ndani ya vitu ya maoni lakini vya kipolitiki, bana kuwa sababu yenye bana viachilia. Tulitoka ku kampeni hapa ya kuchagua watu ambao wa bunge, hata pale ba chini ba ku sheferi territoire, hata ba mkomino, hatukuona hata mmoja wa mbao ambao amepima kwanza kushitokeza, akose banaona kose habibaelekee wakati wamesoma, banakuwa tu sababu yenye politiki lakini haibangalie tu kwa wangiliki, mwa mmoja mmoja wamekuwa wa reverend pasteur. Mimi najua wengine wamekuwa, banakuwa batedere, donc batu wa kuangalia maendeleo ya vijiji. Wengi wao wamekuwa walider, leader communautaire, matabibu, wasanii, wameonekana kabisa wa. Lakini ile kuhusu kisiasa hawajitokeza, hawabaguliwa. Najua hii karne yenye tuko ndani, hakuna mwenye atakuangaikia sukumano, na kama hauna nguvu ya kutosha charity, watakuangusha tu, na wengi wao wamekata kitumaini. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshatangaza sheria mpya kwa kuchochea maendeleo ya mbilikimo kwa nyanja fulani. Na hiyo ni baada ya serikali ya Kinshasa kushirikiana na baadhi ya mashirika ziteteazo haki za binadamu. Jackson Kisenga ni msimamizi wa shirika litetealo haki za binadamu liitwalo kwa jina la Kiingereza Great Lakes Human Rights Program lenye maskani yake nchini DRC. Haki zao zimenyanyaswa na wale ambao wanaitwa wabantu kikazi, kisiasa imekata tamaa hali ya kuonewa na hali ya kusaulika. Miaka kumi iliyopita tulianza kufanya jitihada na kuimiza ya kidemokrasia ya Kongo ilikwenda kutangaza sheria inayotetea na kukinga wambuti katika kipengele chake cha ishirini na mbili ikakwenda kugusia haki ya elimu. Inakwenda kutia mkazo wanapoteza eneo zao, na watu wanapofika huku wanakwenda kuvunjavunja vitu vyao vya asili, hasa zaidi mahali ambapo walizika walio wa kwao, mababu zao. Mumbuti anapoteza historia yake. Watu wanasema ya kwamba miliki ni watu ambao hawaishi mahali pamoja. Sisi tunasema ya kwamba mbilikimu wanaishi mahali pamoja, lakini ilikuwa watu ambao walikuwa wanafanya safari ya kutafuta maisha, kama jinsi wengine leo sisi wabantu tunafanya safari za kutafuta maisha kwenda China, na baadaye anarudi mahali pake. Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Iwapo ndipo unafungulia redio yako, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Makala hewani ni jua haki zako hapa, kwa ushirikiano mwenzangu kutoka Beni kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Erekson Lehembwe, tunaangazia haki za raia mbilikimo kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hapa Erekson Lehembwe anazidi kuangazia haki ya mbilikimo kule DRC. Je, serikali ya Kongo yenyewe inahisia gani kuhusiana na kauli ya jamii ya wambilikimo? Eti inabaguliwa. Fimbo Lebelie ni mea wa jiji la Bunya mkoani Ituri aliyestaafu. Tunajua ambute hawaishi kati ya watu sana, naishi katika vijiji vyao mingi ngambo ya mwito. Mara mingi nyewe inaacha wapatikane katika makazi fulani fulani. Inakuwa pia elimu, hawajitoe sana kwa masomo, na gisa hawajitoe kwa njia ya masomo, inakuwa nguvu kuweza kupata na kazi. Nyee inaweza kuacha wanatumika katika kazi ya serikali au kazi ya kialimu. Julai 15 mwaka wa 2022, taifa la DRC lilitia matekelezoni sheria mpya yenye kutetea haki za kisiasa, kiuchumi, mazingira, utamaduni na ardhi kwa faida ya jamii ya mbilikimo, ila imeingiwa doa uwanjani katika utekelezwaji wake hasa kutokana na utovu wa usalama na, msikilizaji, kufika hapo ndipo tunafika tamati ya makala ya Jua Haki Zako kwa leo ambapo kwa kiasi kikubwa, kwa ushirikiano mwenzangu Erikson Luhembwe kutoka DRC tumejadili haki za raia mbele kimwe nchini DRC hadi makala ya jaa, msikilizaji, ndani ya idhaa hii ya RFI ya Kiswahili. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, kwa niaba ya mwenzangu Erikson Luhembwe, shukran na kwaheri.