Hujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, ni furaha kukutana nawe tena kwenye makala ya jua haki zako. Na hii leo, kabla ni kuletee mada kwenye makala haya, ningependa kukuuliza iwapo unazijua haki zako. Je, unajua kwamba wewe kuishi ama wewe kuwa na uhai ni haki yako? Katika makala ya leo, tunaangazia haki za madaktari baada ya nchi ya Kenya kushuhudia mgomo wa takribani wiki tatu sasa na ambao bado unaendelea. Swala hili sio la kigeni, vile mwaka jana na madaktari katika nchi hiyo walioonekana kuandamana ili kushinikiza serikali kutimiza matakwa yao. Mimi ni Florence Kiuva karibu. Muungano wa madaktari wa uzadawa na madaktari wa meno KMPDU ambao unawakilisha zaidi ya wanachama elfu saba uliitisha mgomo tangu Machi 15 ili kudai mishahara iliyocheleweshwa pamoja na kupewa ajira mara moja kwa madaktari wanagenzi. Mgomo ambao umesababisha hali ya sintofahamu kwa wagonjwa hadi siku hii ya leo. Nilikuja hapa kwa block 7 lakini hasijaona daktari hata sasa. Naomba serikali muonge ili hii shida iishe. Mimi nasema waonge hii kitu iishe ili wasolve problem yenye iko, watu watibiwe jituko. Watu wengi huku wagonjwa na ni wengi madaktari walikuwa waakati kwakuwadhibitiwa manake, mama alikuwa na shida ya figo. Tulipata matibabu siku ya hiyo Jumanne kuanzia saa nane alienda katika operesheni ambayo ikutakikana ya figo, ambayo ikapatikana kuwa figo yake moja si nzuri, imeharibika. Naam, habari ya asubuhi na pengine uanze kwa jina lako kisha utueleze kufikia sasa hali ikoje? Kwa majina naitwa Joyce Njogu, nimefika mwendo wa saa mbili na nusu, wow. mtarajio huwa tunatibiwa wow. kitu saa nne na bado saa hii hatujatibiwa Nime pata hakuna mm, daktari. Je, umehudumiwa? Mi nilifika hapa saa kumi na nusu nikakuja nikachukua risiti nikakuja hapa sijapata daktari, daktari waligoma. Na nimeleta kijana yangu amevunjika mguu na imeanza kuoza, sasa nimeshindwa. Sasa nitafanya nini? Sasa nikirudi nyumbani na hiyo shida, mtoto wangu anaendelea kuumia kwa e, sababu ninatoka bahali huko Nyadarwa, nikafika hapa mapema, tuliambiwa tukirudi tarehe hii ni kuja asubuhi na mapema, isiwe hiyo mguu ilikuwa imevujika isiwe na shida. Sasa hiyo mguu iko na shida sasa na shida sasa, nikirudi nyumbani na hiyo shida itakuwa kubwa hiyo shida. Hali ndo hivyo ilivyo. Na hata hivyo madaktari kwa ushirikiano wameahidi kuendelea na mgomo wao licha ya hali kuzidi kuwa mbaya. Nairobi, sisi kama madaktari mgomo upo kwa sababu sisi kama madaktari wa Nairobi pia tuko na matakwa yetu kama madaktari yenye hayajatimizwa hata na kaunti gavamenti yenyewe, na wanaelewa kabisa. Kwa hivyo hakuna venye daktari mwenye hana furaha anaweza hudumia mgonjwa. Sasa ni afadhali wabaki nyumbani, vitu zitatulio kwanza, alafu turudi tufanye kazi. Serikali inakosea sana Wakenya, inakosea sana madaktari, kwa kutuzingatia huo mkataba wa CBA wa 2017. Hatuzungumzii hayo. Hatuzungumzii hayo. Tunazungumza mambo ya kuanzia mwaka huu kwenda mbele. Na madaktari wote wameamua kusimamisha huduma za afya Kenya mzima. Public sector, private sector. Sisi wote lazima tulete order. Order ambayo serikali imesahau. Haitambui ni nini. So tunangojea president akuje. Kama atakuja next month, atakuja next year. Kokote akishamaliza safari zake, tuko tayari kusikizana. Majumbe ametuma, hawaelewi kazi. Ametuwekea puppets kwa ofisi. Wanangojea kupigiwa simu kuja kutueleza vile tutafanya. Vyama hivyo vinadai kuwasilisha malalamishi yao kuanzia mwaka 2017 ambapo kulikuwa na makubaliano kati ya serikali na muungano huo. Pia wanaiomba serikali ishughulikie matakwa yao kama walivyoahidi hapo awali. Dennis Miskela ni naibu katibu katika muungano huo wa KMPDU. Katika mwaka wa elfu mbili kumi na tatu kuna mkataba tuliweka ya CBA, serikali wakaweka sahihi, wakakuja kuiruka baadaye, wakasema huyo PS hawamjui ni stranger. Tukafanya strike 2017 ya siku mia moja wao wenyewe wakaweka sahihi, wamawakili wao wa minister of health wakaibeba wakapeleka koti, wakasema hii ni Wetu na moja, mkataba wetu naikuwe kama court order ili tuitimize. Hawakuitimiza mwaka elfu mbili ishirini na moja tukaenda koti Oktoba kuambia mahakama kwamba tumekosewa ile mkataba wetu hawajaitimiza. Kaamuru serikali implement within 60 days na report back. Hawakuitimiza tukaweka notisi ya ilani ya mgomo Disemba 2022. Waziri na Kumicha Bwana Sakaja wakatuahidi kwamba tukae chini tukuzungumze, ndio hii ratiba ambayo tutatumia kufanya matakwa yenu. Wakaweka sahihi tena Implementation matrix. Mwaka yote mwaka jana nimeshinda kwa mikutano kwa mikutano ya kujaribu kuwashurutisha wafuatilia hiyo ratiba hawakuifanya hata mmoja. Januari tukakutana na Susan Nakhumicha waziri wetu, tukamwambia hujatekeleza yochote hapa lakini, kwanza, hii mambo ya madaktari wanagenzi intern, angalia angazia mambo yao. Akasema vipi, hati sawa, mwa, mwezi wa pili tunawapost. Mwanzo wa mwezi wa pili tukamkumbusha tena, vipi, utawapost hati ndiyo. Tukamwambia wanagenzi kwamba endeni mtafute vyumba vya kuishi mjipange, kazi inaanza Mechi, mwezi wa Mechi mwisho wa mwezi kufika tukimuuliza, ameguza stori, sina pesa. In fact ntabadilisha sheria ili msilipwe. Katikati ya hawa watu ndani mbaya, na tukapela strike notice siku saba wakututa mazungumzo. Ripoti imetoka juzi, baada ya siku ile ya strike, wakaambiwa mmewakosea madaktari, mko na deni yao ya CBA 1.26 billion, mambo ya interns hamjatimiza masomo yao, hamjangazia mambo ya medical cover ama bima yao ya afya, hata mmeitoa, ilikuwa NHF comprehensive, mmeweka shift, mmewanyanganya hata hiyo cover, lakini bado mnawakata pesa. Waziri wa afya Susan Nakumicha amesema kwamba serikali kwa sasa haina uwezo wa kuajiri madaktari wanafunzi kutokana na uhaba wa fedha kwenye mfuko wa umma na vilevile vile kuongeza kwamba kuna tatizo katika sekta hiyo, kuna dharura, mtu anapaswa kuwahudumia so wagonjwa, siwezi si kukaa na kusema see, no, kwa vile madaktari wamegoma wa basi tunakaa hapana, hata hao madaktari ni binadam then. Kwa hivyo hapa ni mahali so, pa kufikiria mm -hmm, kwa busara. Ikiwa unatakiwa kuwa kazini na huko kwenye zamu, tunaweza kupata mtu mwingine wa kutekeleza wajibu huo. Iwapo nimemwajiri mtu kazi, nitam afanye kazi, allow the person to do the job. Hii mgoma ya madaktari, kama kuna shida kuna shida. Mkataba ilisainiwa 27znaba wa na 2017 hiyo makosa nitarekebisha. Mazungumzo kati ya serikali na madaktari hao ili kumaliza mgomo huo hayajafanikiwa kufikia sasa, na baadhi ya viongozi nchini Kenya wakiongozwa na mbunge Babu Owino wameomba kuwepo na mazungumzo ili kutafuta suluhu kwa mgomo huo ambao umekuwa tishio katika sekta hiyo muhimu. Nina zaidi ya wabunge mia moja kumi na moja ambao wamenitumia ujumbe, wananihakikishia kwamba watatia saini mswada kumwondoa madarakani na pia wamesema wataunga mkono mswada huo, na ndio itakuwa hatua kubwa zaidi kuwahi kuchukuliwa, kwa sababu ya ujeuri na utepetevu wa waziri huyo wa afya. Nam, pengine unajiuliza nini suluhu kwa mgomo huo? Nimezungumza naye mchambuzi wa sera za afya bwana Roni Kihoko akiwa Nairobi. Bwana Roni Kihoko, pengine unafikiria ni nini suluhu katika swala hili? Hakuna sasa kubembelezana kwa sababu ukienda katika zile nyanja za kaunti, zile nyanja za chini huko vijijini, au wadubitu kama madaktari, so wakati wameenda kwa barabara, namaanisha, hospitali ama zahani, zahanati zahanati nafungwa so hakuna huduma yoyote endelea pale. So mimi nadhani ya kwamba serikali katika kampeni zao za kisiasa, hizi ndio mambo walisema, tukiingia katika serikali tutaweza kuzitatua na kuhakikisha kwamba hakutakuwa na mgomo ya madaktari, hatutakuwa na mgomo ya walimu. So muda imefika ya kuhakikisha kwamba wametimiza waliosema ile wakati. Hata kama hamna pesa, hata kama hawana pesa, watafuta njia nyingine ya kuwawia hawa madaktari na mahudumu waweze kurudi kazini amwambiwa kwamba tutakuja kulipa nyinyi indemnity mama, hii ndio njia sisi kuhakikisha kwamba kwa, kwa sababu kujaribu kuangalia pale katika hiyo mak maktaba mambo mingi ni mambo za kwani, mambo na insurance medical fund, mambo na deductions, serikali iweze kuwapatia assurance that haitafanyika hivi ama tutafanya hivi na hivi na hivi. Mm -hmm. So mimi naona kwamba tukiwa tukiwa na mawakuu hudumu na madaktari kwa barabara na serikali iweze kunyamaza ikose kutenda chochote, ama ikuwe na afisa wa serikali yote ICIC ikose kutilia manani, inamaanisha hii serikali haijali maisha ya mwananchi wa kawaida. Msikilizaji, huo ndio mwisho wa makala haya. Ni kushukuru kwa kuendelea kutufuatilia. Makala mengine atakuletea Benson wa Koli wiki ijayo. Mimi ni Florence Kiova, kwa heri.