Jua haki zako na Benson Wakoli. Msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala Jua haki Zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Mapema mwezi huu shirika lisilokuwa la kiserikali la kutetea haki za binadamu la Africa Future Lab lenye makao yake jijini Brussels nchini Ubeligiji lilizindua ripoti kushinikiza watoto chotara na mama zao kutoka nchini DRC, Rwanda na Burundi kupewa fidia, kutambuliwa kuwa raia Ubeligiji na kupata haki nyingine za kimsingi. Ripoti hiyo, msikilizaji, ndio tunaangazia kwenye makala ya leo. Karibu katika makala haya. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Wakati wa ukoloni wa nje ya Ubelgiji kwa nchi hizo za maziwa makuu, DRC, Burundi na Rwanda, wakoloni wanaume wazungu kutoka nje ya Ubelgiji walichukua kwa nguvu wanawake kutoka DRC, Rwanda na Burundi na kuwapeleka nchini Ubelgiji na kuwazalisha, huku wengine wakifanyiwa hivyo wakiwa kwenye nchi zao. Kwenye laini ya simu naungana naye nabi Genevieve Kaninda ambaye ni mkuu wa sera na maswala ya kuhamasisha kwenye shirika la Afrika Ficha Labu ambapo ataangazia tu kwa kina nini hasa wanachoshinikiza na haki gani wanataka watoto hao kupewa anazungumza nasi na nimeanza kwa kumuuliza walizindua ripoti hii wakiwa na lengo gani? Tuliamua kuzindua ripoti hii kufuatia hatua ya serikali ya Ubelkiji kuomba msamaha kwa watoto chotara kuchukuliwa kwa nguvu kipindi cha ukoloni cha Wabelkiji kutoka nchi za DRC, Burundi na Rwanda. E, Bikaninda, pengine tu tuelezee nini hasa kilichofanyika kwa wanawake hawa kutoka mataifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Burundi pamoja na Rwanda wakati huo. Kilichofanyika ni kuwa wakati wa ukoloni ni kwamba watoto waliozaliwa kutokana na mchanganyiko wa baba mzungu na mama mwafrika walikuwa tishio kwa sera ya utawala wa wazungu iliyotumika sana kipindi cha ukoloni. Kwa hivyo waliwateka na kuwaficha watoto hao kutoka kwa mama zao na nchi zao kwenye ukanda wa maziwa makuu na kuwapeleka Ubelkiji. Idadi ya watoto waliotekwa ni karibu elfu kumi na sita na katika shinikizo zenyu mnataka wafanyiwe nini? Tunachotaka kufanyiwa kwa watoto na wanawake hawa waliopitia magumu ni kulipwa fidia popote walipo nchini DRC, Rwanda au Burundi. Tunataka wapate haki yao kwa kulipwa fidia. Hiyo ndio sababu kubwa iliyotusukuma kuzindua ripoti hii, kuonyesha kuwa wanataka haki yao nao tunawaunga mkono katika mchakato yeah, huu Bikaninda, pengine madai haya mumeyawasilisha kwa serikali ya Ubelgiji na imetoa mtazamo gani kuhusiana na madai yenu? Tumeipa ripoti hii viongozi na wadau wa siasa, lakini mpaka, mpaka sasa hatujapata jibu lolote. Mpaka sasa hivi tumezindua a, kampeni ya kutoa elimu kuhusu hali ilivyotokea. Tunachotaka ni uungwaji mkono ili haki ipatikane. Tunataka mabadiliko ya sera ili wanawake na watoto waliopitia hali hiyo Walio DRC Burundi au Ubelgiji wapate be haki zao Mwisho kabisa, kabla nikuachilie, mnatoa wito gani kwa wanawake na watoto chotara wanaodai haki zao lakini pia kwa serikali ya Ubelgiji? Kikubwa tunachoweza kusema ni kwamba baada ya Ubelgiji kuomba radhi kwa makosa yaliyotokea wakati wa kipindi cha ukoloni, ni muhimu sana wakati wa majadiliano ya kulipwa fidia kila mmoja asikilizwe kutoka Rwanda, DRC na Burundi, ili kumpa kila mmoja nafasi na kwa sababu hatutaki yeyote aachwe nje. Jua haki zako na Benson Wakoli. Na msikilizaji, iwapo ndipo unaungana nasi ama ya unafungulia redio yako, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Haya ni makala ya juu haki zako, makala ambayo huangazia haki zako tena za kimsingi. Hapa tunajadili haki za mtoto chotara, na baada ya kusema naye Bikaninda akiwa kule Ubelgiji. Wakati sasa umewadia wa kusema naye mwanaharakati kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, bwana JZ Mbabazi ambaye nimeanza kukumuuliza. Kwanza yanazungumzia ripoti hii ambayo imetolewa hivi karibuni kuhusiana na za watoto chotara ambao tayari wanapatikana kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mbali na mataifa ya Burundi pamoja na Rwanda. Bwana Mbabaze, uh, ripoti hii sisi tumeipokea uh, vizuri sana kwa sababu unajua Uh, kila mtoto ambaye amezaliwa ni sherti awe kwanza na nchi ambayo amezaliwa ndani ama ambayo ni ya kizazi chake. Uh, pili ni sherti awajue wazazi wake, na kama hiyo uh, kuna uh, hiyo ambayo imeanzishwa tayari kutafuta kujua hawa watoto wakubaliwe na Ubelgiji ni kitu kizuri sana ambacho sisi tunakisapoti. Lakini kuna shida ha, kwa sababu hao waliowazaa pengine sahizi hawako tena. Sasa watajuaje wazazi wao? Hiyo ndio itakuwa shida, lakini kukubaliwa kama vile wenyeji wa Ubeljiji, hiyo kabisa ni haki yao na, na pengine pale DRC umekutana na watu kama hawa, ama pengine mnyinyi kama wanaharakati pale DRC mmaipokea ripoti kama hizi, pengine za watoto ambao walizaliwa na wakacho kwa mataifa ya kanda ya Afrika Mashariki. Wako wengi sana, wako wengi sana, ambao wamezaliwa na hao wazungu walipokuwa wakoloni, walipokuwa hapa wakawaacha wa, waka huko, wako wengi sana, ila wale ambao wanakuwa huko wengi hawajui baba zao, wanajua tu kamba walizaliwa na wazungu lakini bazao na hata kwa leo akidai kurudi huko, ndio anaweza kupata uh, ginsi ya kurudi huko. Lakini sasa akirudi kule, atajuaje jamaa lake? Atajuaje wazazi wake? Hiyo ndio imekuwa kabisa vigumu kutambua. Kama wanaharakati, pengine mnawasaidiaje kupata haki watoto hawa ha, kwa kweli sisi uh, ni utetezi tu huh? tumewahi kuzungumza pia na, na waziri wetu ambao anahusika na mambo ya nje kusema aweze kusaidia na kuongea na government ya Ubelgiji ili weze ku tambua watoto kama vile wana hiyo nationality ya, ya Ubelgiji. Hiyo kabisa, nafikiri tumewahi kuzungumzia hayo, japokuwa hadi leo hatujapata ajibu, lakini tumewahi kabisa kuwasaidia kwa kufanya utetezi katika hiyo hali. Na pengine kwa mtazamo wako tu, unahisi pengine watoto wao wakipewa, uh, uraia tuseme kama Ubelgiji, hili litakuwa na maana yote kwao? Ndio, itakuwa na maana kwao, sababu unajua, uh, kwa siku hizi, uh, kunakuwa haki fulani fulani ambazo fulani fulani wengine hawapewe, sababu wanakuwa na uraia raia wa nchi zingine na wao pia wana haki ya kupewa uraia wao ili pia waweze kupewa haki zao katika nchi zao ambazo zinapewa kwa raia wengine wa hizo, wa hizo nchi. Kwa mtazamo wako, pengine unahisi suluhu kwa matatizo yanayokumba watoto kama hawa, hasa waliosalia katika mataifa jamhuri, ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pamoja na Burundi na Rwanda itaweza kuwa nini ili uhakikishe kwamba wamepata haki yao? Uh, haki yao kwanza ni kukubaliwa, ni kukubaliwa kabisa kuwa na uraia wa Ubelgiji. Uh, pili ni kwamba watafutishe wazazi wao ambao wamewazaa, ili pia waweze kukua uh, kufahamia jamaa za wazazi wao, sababu uh, ni kitu kikubwa sana najua, mtu kuishi bila kujua uh, jamaa lake ni vigumu sana. Na kwetu kuhakikisha kwamba ni kwamba wamepewa uraia na wamesaidiwa kutafuta jamaa za wazazi wao. Ni kushukuru sana bwana, kwa kusema nasi RFI Kiswahili. Nikutakie sana muda mwema, bila shaka, asante sana, asante. Kwa kauli hiyo, msikilizaji, makala haya ya Jua Haki Zako yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Okoli. Kwa ushirikiano, makala haya yamefanikishwa pakubwa na mwenzangu Victor Abuso ambaye tumeshirikiana naye kufanikisha makala leo. Hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii ya Arifa ya Kiswahili, kwa heri.