Jua haki zako na Benson Wakoli. Jambo na karibu msikilizaji kwenye makala ya juu ya haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi katika jamii ya leo. Msikilizaji, kuna kampeni nyingi tu za kumpa uwezo mtoto wa kike, wengi wakitilia shaka hali ya mtoto wa kiume katika jamii ya leo. Ni kutokana na hali hii basi, hadhi ya mtoto wa kiume, wengi wanaitazama kwamba inazidi kudidimia kwa jamii. Katika makala haya nasema naye Bifaith wa Njiku Maina kutoka nchini Kenya, ambaye amejitokeza kuzungumzia haki ya mtoto wa kiume na namna gani tunaweza kuboresha maisha ya mtoto wa kiume na kuepuka changamoto ambazo zinazidi kumkabili mtoto wa kiume kwa sasa. Karibu kwenye makala ya leo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, mtayarishi na msimulizi wa makala haya. Kwa muda mrefu sana mtoto wa kiume amepuuzwa, na imefanyika makusudi, na sijaelewa kama jamii wamekuwa wakiona kuelewa ya kwamba boy child ama mtoto wa kiume, the more tuna neglect zaidi, vile tunaendelea kumpuuza hatutaki kumhusisha, hatutaki ku sana sana kumhusisha, the more anaenda akikuwa the voice, sauti ya kijana wa kiume hasikiki, hailiwiki, hayupo. i I don't encourage the women empowerment. Neither do I discourage women empowerment do discourage empowerment. Vile tunaendelea kuwawezesha wanawake kwa jamii, ndivyo tunaendelea kudidimiza the power of the boy child uwezo wa, wa the boy child in the society ama kwa hii society yeah. Ningetaka sana uangalie katika jamii yetu families ama familia ambazo hazina baba. There is a difference between mtoto mwenye amelelewa akiwa na baba na yule amelelewa bila baba. Tofauti ni kubwa sana. Ukienda kwa gereza uanze kuhesabu. Ukienda kufanya statistics, utafiti, utapata. Yeah, utaenda tu ulize mtu. Wakoli, unaona umefungwa hapa? Nielezee wewe jinsi ambavyo umezaliwa. Atakwambia mimi nimezaliwa hivi na hivi. Mahali tu atafika utasikia hana baba. Kuna kitu unagusia sana hapo, unasema jamii inafanya hivi kwa makusudi. Pengine utufafanulie jamii na inafanyaje kimakusudi kutelekeza mtoto wa kiume jamii? Inafanya hivi kimakusudi. Wacha nikueleze kwa nini. Kila mahali unaenda Wakoli, it is women empowerment. Na zaidi tunavyoendelea ku empower women, zaidi ambavyo we are creating a disaster as a nation. Kwa hivyo kwa mtazamo wako, unahisi kile kinachotokea sasa kwa na familia ama kwa jamii ni kutokana na kwamba mtoto wa kiume hajapewa msingi mzuri wa maisha namna zamani ilivyokuwa ikifanyika ile women empowerment tunafanya ya leo, we are not doing it in the right way. Hatuifanyi jinsi ambavyo inafaa kuwa. Wanaofanya women empowerment hawakumbuki kuelezea this ladies, whatever happens liwe liwe utabaki haya. Kuwa shingo wewe sio kichwa. Alafu ukienda kwa women empowerment, tumefocus sana na technology, unaona tumefocus sana na, na education. Tunazihitaji, sijakataa, zitatumaliza sisi wenyewe niko na mtoto wa kiume huyu, mtoto wa kiume na mtoto wa kike. Mtoto wa kike atafanya kazi za nyumba, ataosha vyombo, atapika. Niulize saile, huu msichana anapika, anaosha vyombo, mtoto wa kiume anafanya nini? Kwa hivyo maisha mjini yamechangia, ya mjini pia yamechangia, yamechangia lakini Kumbeke, sijasema watu wasiishi mjini. mm-hmm. nimeuliza tu sahivi, wakati msichana anafunzwa kuosha vyombo, kupika, kijana anafunzwa nini? swala muhimu sana unaibua. Najua utarushiwa mawe sana <laughs> baada ya kutoka hapa. Sasa kwa mtazamo wako, mtoto msichana anafaa kupewa uwezo ukiaina gani, ili mtoto ume, kana kana wa kiume asionekane kana kwamba anadalilishwa kwa jamii. Vile Mungu aliumba mwanaume kuwa kichwa, wanawake kuwa shingo. That is how, hivyo ndivyo inafaa kuwa, wakoli. Sijaona mahali mwanamke alikuwa alida kwa Biblia, sijaona, na kama iko tafadhali niambie. Wanawake ni wasaidizi. The moment mwanamke anakuwa alida tunaongelelea about Mungu aliumba ikuwe hivyo, alafu mwanadamu anakuja anapangua, we will not have a direction wakoli. Na wacha ni kuambie vile tumempower wanawake wakoli, utapata ya kwamba wanawake wanapata, they believe so much in themselves, wanaamini kwamba they can do without a man. Kuna vitu ambavyo anaweza fanya bila mwanaume na kuna vitu ambavyo hawezi fanya bila mwanaume, lakini mimi naamini sana, when you empower a man, you have empowered the society mena They are composed women, like nimesema wamezaliwa wameumbwa kuwa multipliers. Wanjiku Maina, wakati mwingine hatuwezi jilaumu, pametokea visa kama baba ameondoka kwa jamii tu, mm -hmm, pengine kifo kimetokea, sasa mama amesalia ama watu wamekimbia, mataifa hii yetu Afrika nakumbwa na vita. Sasa unajipata umesalia na mama pekee na una vijana katika hali kama hii, sijui mtoto kijana, wa kijana anastahili kusaidiwaje? Maanake utajipata tu na umelelewa na mama hadi ukubwani. Hali kama hii sasa, tunawezaji msaidia mtoto wa kiume ili awe mwanaume kamili kwa jamii? Wewe kama mama uko na mtoto wa kijana, unahitaji vitu kadha wa kadha. Mmojawazo, you will need to be disciplined. Lazima ukuwe na heshima zako wakati ule wewe hauna mwanaume kwa maisha yako, utapata wanaume ni wengi sana wanajaribu kuwa karibu na wewe, na ukifanya makosa leo unaleta mwanaume huyu, kesho unaleta mwanaume mwingine, kesho kutwa unaleta mwanaume mwingine. Sijamaanisha usiwe na mwanaume, lakini kumbuka ya kwamba umevalia kiatu cha mwanamke na umevalia kiatu ya baba katika ile familia. Jua haki zako. Na Benson Wakoli Iwapo ndipo unafungulia redio yako msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunazidi kujadili haki ya mtoto wa kiume katika jamii, wengi wakitazama kwamba kampeni ambazo zimekuwa zikiendeshwa kumpa uwezo wa mtoto wa kike zimeendelea kudidimiza haja ya mtoto wa kiume katika jamii ya leo. Kujadili hili studioni ni naye mwanaharakati ambaye anazidi kupigania kampeni za mtoto wa kiume, Bifeith Wanjiku Maina, hapa studioni. Tayari kuna athari kwa jamii, manake uh, wanaume wa sasa ni wale ntawaita ajistaki, kutumia jina mbaya lakini wapo wapo tu. Kuna um, hatua za dharura tunawezachukua sahii pengine kunusuru jamii, kutengeneza na kurejesha hadhi ya mwanaume kwa jamii? mtoto wa kiume boy child empowerment, tusifanye vile ambavyo tunafanya na wanawake women empowerment. Vile tunafanya women empowerment hatuifanyi vile inafaa, we are using the wrong strategy, we are using the wrong formula. The more tuna encourage, the more tuna push the agenda of women empowerment, lakini ndivyo utapata ya kwamba in the society, the group of LGBTQ inaendelea ikipanda juu, agenda ya ku vile tunavyoendelea kusisitiza mambo ya women empowerment, hiyo agenda haiko vile inafaa kuwa. Mambo ya women empowerment inafaa kuwa unafaa, ujiamini, nenda shule, unaona, usipate mtoto kabla hujamaliza shule, lakini si ati vile unakuja tunalipa school fees unasema we ni baba. Hapana, kuna watu ambao wamelelewa na baba zao, lakini unapata ya kwamba anasema huyu mjomba wangu namtambua alitembea na mimi kama mtoto. It is a high time tuanze kuelezea jamii ya kwamba heshimu ndugu yako, heshimu baba yako, haijalishi ni mlevi, hana maisha, hana pesa, si tajiri. Vile tutaendelea kukumbuka ya kwamba this boy child exists, you are the man of the family, you are the head of this family. Wewe ni kiongozi, wewe ni mtumishi katika hii boma hata ukiwa na mzee upate kijana ambaye ni asan, unakaa ukimkumbusha ya kwamba you are the head of this family when I am dead, I will overtake this home. Huyo mtoto ata grow akiwa na ile perception, I am the head eh. yeye ndio kiongoza, ijalishi kama kuna dada yake mkubwa, yeye ni watatu. Hapana, he still remains, he is the heir in that family. Naona muda wetu unayoyoma, una, una, una, kweli kitu ambacho singependa uondoke bila kuniambia, hasara ishapatikana kwa jamii kufikia hivi sasa, pengine suluhu ni nini kwa kumwezesha sasa mtoto wa kiume? maana hata sahii ukiangalia ndoa nyingi zinavunjika, ukimuuliza dada, shida lilikuwa nini? dada kidole kwa mwanaume, japo kina dada pia najua wana makosa yao lakini yeah. Hapo tunazingatia zaidi mtoto wa kiume. Kusuluhisha a foundational problem, lazima uchimbe kwa mizizi, lazima uanze kunyunyuzia mizizi, weka bolea. I wish tunaweza rudi mahali ambapo wanawake walikuwa wakivaa kama wanawake, mahali ambapo kanisa ilikuwa kama ibada. na msikilizaji, kufikia hapo, makala haya ya Jua Haki Zako ndipo yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, ambapo kwa kina tu tumejadili haki ya mtoto wa kiume katika jamii ya leo, ambapo wengi wamekuwa wakitazama kwamba kampeni za kumpa uwezo mtoto wa kike basi zinazidi kudidimiza haki ya mtoto wa kiume. Hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii ya Arifa ya Kiswahili, kwa heri <mulia>