Jambo na karibu kwenye makala juu ya haki zako, makala ambayo siku zote msikilizaji kufahamisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Pamekuwa na mzozo kuhusu matumizi ya maji ya mto Nil, mataifa ya Misri na Sudan yakipinga Ethiopia kutumia maji ya mto huo kuzalisha umeme kupitia bwawa lake ambalo ni kubwa zaidi barani Afrika. Karibu, naitwa Benson Wakoli, nitazungumuza nabi Teresa Katungu, mratibu wa kitaifa wa mto Nil nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na pia mwana historia Lugete Musa Lugeti. Mwaka 1959 mataifa ya Misri na Sudani yalitia saini mwafaka wa kutumia maji ya Mto Nile bila kuhusisha mataifa mengine kumi ambayo yamekuwa yakichangia maji katika Mto Nile, mataifa hayo yakiwa ni Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Eritrea, Kenya, Rwanda, Sudan Kusini, Tanzania na Uganda. Hilo ndilo limechangia mzozo wa sasa kati ya Ethiopia na majirani zake Misri na Sudan, ambao kwa kiasi kikubwa uchumi wao unategemea maji ya Mto Nile. Bi Theresa Katungwa anasema wakati umewadia, kila taifa linalochangia maji katika Mto Nile kupata idhini ya kutumia kiwango fulani cha maji na wala si tu baadhi ya mataifa barani Afrika ndiyo inapita mataifa kumi, inakuwa vile matumizi yake inakuwa mengi zaidi katika hizo nchi tatu kwa mlimo kwa vitu mingi. Na sasa kunakuwa sasa namna ya kuweza kupatia wale wasiotumizia hii majia lakini wanachangia kwa kupeleka maji. Sawa, sisi Kongo. Mm. Tunachangia kwa kupeleka maji mengi kupitia Lac like Edouard na Lac like Albert, tunapeleka maji kutokea huko Ruchuru mpaka Mahagi, yani province mbili, province ya Nord Kivu na province ya Ituri tunachangia kwa kupeleka maji mingi kwa mto Nili. Sasa na sisi tunangojea kuona namna gani hiyo e, maproje ya maendeleo inaweza fika e, na ndiyo maana tunasema sasa inapashwa kugawanyiwa kwa usawasawa hapa e, nchi yangu mimi Kongo bado haiyatia sahihi yake ki, lazima kinchi ki ijiandae, kwa kutia sahihi, kwani ni mule katika ile mkataba ile accord tunasema de cooperation, ndio vitu mingi vimeishaandikwa kuhusu matumizi ya benefisi ya mto Nil, accord cadre de cooperation, wameandika vitu mingi vizuri sana ya kuonesha kama ni benefisi hiyo ni kwa nchi zote kwa usawa sawa. Shirika ya raia ya Kongo, tunatamani kabisa pia Kongo iweke sahihi yake kwa mkataba huu ili tuweze kupata kwa hiyo benefisi, eh? Tupate kwa hiyo benefisi kwa wakaaji wale wanayotunza e, hiyo mito inayopeleka maji katika mto Nile. Kwa mujibu wa Katungu, maji ya mto Nile hayakustahili kuibua uhasama miongoni mwa wanachama ila alistahili kuhakikisha usawa na amani. Ndiyo kuna mgogoro, ila kwa kujiweka pamoja ni kutafuta pia kuwasiliana kuhusu namna gani tutatatua migogoro katika hiyo bonde, pamoja namna gani kila nchi italeta jiwe yake kwa kujenga amani, eh, kwa kuweza kuhimiza pia wakaaji kwa matumizi bora na ye yenye kudumu ya, ya mali hiyo tunayo hiyo maji hiyo maji katika bonde la mto Nile. Alafu sisi shirika la raia tunakus ya hizo nchi kumi tunakusanyika katika hiyo, tunasema NBD mm? Nile Basin Discourse hiyo, ni ni forum tunakusanyika, kila nchi na forum yake, hiyo tunaita NDF kwa kila nchi. Kwani ni sisi tunakaa na wale na miungano ya wale wa eh, wananchi wanayoshughulikia siku kwa siku kutunza hiyo hiyo maji hiyo mitoni inayopeleka maji yake kwa Nil. Na kwa njia ya simu naungana naye mwanahistoria Lugete Musa akiwa Dar es Salaam kufahamu mengi zaidi kuhusiana na mzozo na haki ya matumizi ya maji ya Mtunail. Na bwana Lugete, pengine uanze tu kutueleza Pengine kuna mtu yeyote ambaye ana haki ya kutumia maji ya mto Naili kisheria? Hakuna yeyote mwenye haki ya matumizi ya mto Naili. Wote nchi zifuatazo zina haki ya matumizi ya mto Naili, ambazo mto huo umepita kwenye nchi hizo. Mfano, Misri ana haki, Ethiopia ana haki Eritrea ana haki na Sudani ana haki. Kwa hiyo hakuna mwenye haki ya matumizi ya mto Nile, ingawa Misri amekuwa akijipa kipaumbele kwamba mmiliki kutokana na historia ya Misri na mto Nile. Na pili, Misri amekuwa mstari wa mbele kujifanya kama ndio mwangalizi wa mto Nile. Kuna nani anayestahili kusimama na kusema kweli, mimi namiliki maji ya mto Nile, ikizingatiwa kwamba mataifa kadhaa yanachangia maji haya ya, ya, ya mto Nile, hakuna anayemiliki maji ya mto Nile ingawa Misri amejipa umwamba wa kumiliki maji hayo kutokana na historia tangu kipindi kile cha ujenzi wa mfereji wa Suez kuanzia mwaka 1859 mpaka mwaka elfu moja mia nane sitini na tisa pengine kuna mikataba kadhaa ambayo ipo ya kudhibiti matumizi ya maji ya Mtonaili. Kuna mikataba zaidi ya ishirini imekuwa ikisainiwa kudhibiti Mtonaili. Mkataba wa kwanza ni wa mwaka elfu moja mia nane hamsini na tisa na mkataba wa pili ni wa mwaka elfu mbili na kumi na tano ambayo mikataba yote hiyo toka miaka hiyo, ni kwamba Sudani, Misiri na Ethiopia wako mstari wa mbele kudhibiti matumizi ya Mtonaili kwa sababu nchi hizo zote zinategemea Mtonaili kwa ajili ya usafirishaji, umwagiliaji, kilimo, utalii, historia pamoja na uzalishaji wa umeme wa maji. Kuna mzozo ambao unaendelea kati ya Ethiopia, Sudan na Misri. Hivi Ethiopia ilistahili kuomba ruhusa kutoka kwa Sudan na Misri kabla ya kutumia maji ya mto Nile? Misri anajihisi kumiliki mto Nile kwa sababu asilimia tisini na tisa ya uchumi wa Misri unategemea mto Nile. Misri analima kwao kilimo cha umwagiliaji katoka mto Nile, anaboa kubwa la Aswani lilojengwa na Gamal Abdul Nasser mwaka elfu moja mia tisa hamsini na nne hamsini na tano linategemea mto Nile, lakini wa Misri wamekuwa wame wakidhani mto Nile ni wao kwa miaka mingi, toka kipindi kile cha mafarao. Ndio maana Misri amekuwa akitumia nguvu kubwa hata kuwapiga mikwala Sudani na Ethiopia juu ya matumizi ya mto Naili. Na pengine kuna haja mataifa yanayochangia maji katika mto Naili sasa kuitisha haki ya matumizi yake. Mataifa matatu ambayo yanachangia mto Naili kama Ethiopia, Misi na Sudani pamoja na Eritrea na Uganda nayo yana na haki ya mto Naili, kwa kuwa hayana nguvu kiuchumi na kijeshi, ndio maana msuguano unaonekana kati ya mataifa matatu Sudani, Misri na Ethiopia lakini Sudan na, na Misri wanaungana kwa pamoja kumkandamiza wa Ethiopia juu ya matumizi ya mto Naili lakini cha msingi ni kwamba mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na tano ambao unazipa kipaumbele Misri, Ethiopia na Sudani lazima ufuatwe, la sivyo Misri ataendelea kuwaonea mataifa haya mengine kwa sababu ana nguvu kijeshi na kiuchumi. Tangu mwaka 2011 hadi mwaka 2020 kulikuwa na mazungumzo ambayo yalikuwa yakiendelea, na tu kuona mataifa yanayochangia maji kwa mto Nali akihusishwa ya badala yake, tuliona kwa kiasi kikubwa Marekani ilikuwa mstari wa mbele kupatanisha Misri, Ethiopia na Sudan. Hii ilikuwa na maana gani? Nafasi ya Marekani ni kubwa katika kutatua mzozo huo kwa sababu Marekani anatoa fedha nyingi sana za maendeleo kwa Misri. Marekani anatoa fedha nyingi za maendeleo kwa Ethiopia. Marekani anatoa fedha nyingi za maendeleo kwa Sudani. Marekani pia anatoa fedha nyingi za miradi ya maendeleo kwa Uganda. Kwa hiyo nchi hizo, lazima Marekani atumie diplomasia kwa kutanisha ili kuepusha mzozo wa matumizi ya mtunaili. Pengine sheria za kimataifa, kwa mtazamo wako, kufikia sasa zinaweza kutumika kusuluhisha mzozo huu wa Ethiopia, Misri na Sudan? Nchi ni kwamba kuna hali ya sitofahamu, kwa maana ya kwamba mpaka sasa hivi diplomasia kati ya Misri na Sudani imefifia kutokana na mikwala anayotoa rais wa Misri Abdul Fatah El Asisi juu ya mtunaili, na Waethiopia nao wanasema wana haki ya mtunaili, hasa baada ya ufunguzi wa bua, wa bwawa la Ethiopia la mtunaji la Grand Ethiopia Renaissance Dam ambao linakuwa ni mmoja kati ya mabwawa makubwa Afrika, lakini pia wa Misri wanasema kitendo cha Ethiopia kujaza maji kwenye bwawa hilo la Gedi kinahatarisha uchumi na ustawi wa nchi ya Misri. Nam, bwana Lugete, ni kushukuru sana kwa mchango wako ndani ya makala haya. Asante sana. Nam, kwa nukta hiyo makala haya ya Jua Haki Zako yanafika kikomo. Shukrani za dhati kwa mwanahistoria Lugete Musa Lugete kwa kuchangia makala ya leo na pia Bi Theresa Katungu, mratibu wa kitaifa wa mto Naili kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi naitwa Benson Wakoli, hadi makala yajayo, kwa heri.