Jua haki zako na Benson Wakoli. Na msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya jua haki zako. Ni rasmi sasa kwamba jumuiya ya Afrika Mashariki itakuwa na wanachama saba baada ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuruhusiwa kujiunga na jumuiya hiyo. Karibu kwenye makala haya, yanaitwa Benson Wakoli. Hapa tutaangazia haki za raia wa DRC ndani ya jumuiya hii ya Afrika Mashariki. Kwa kwanza makala haya basi, tusikize baadhi ya kauli za raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu kujiunga kwa taifa lao ndani ya jumuiya hii ya Afrika Mashariki. Kwa majina, anaitwa Mfariji Kihota kutoka Mboko, DRC, Kivya Kusini, kwa maoni kuhusu kujiunga kwa DRC kwenye umoja wa East Africa itasaidia kiuchumi, kwa sababu DRC ni nchi ambayo inadorora kiuchumi na ni nchi mojawapo ambayo inashikiana mipaka na Rwanda na Burundi na ni mataifa ambayo yalikutwa tayari yamekuwa katika umoja huo wa East Africa. Kwa kweli kujiunga DRC katika umoja huo itasaidia sana kwa wananchi wa DRC kufanya uchumi. Ni mimi mama Georgette Kaponda, mfanyabiashara wa soko kuu ya Kirungu. Kweli tunashukuru kwa kuweza kujiunga na umoja huo. Tulikuwa tukienda Tanzania, tulikuwa tunapata matatizo lakini hapa tunaona ile matatizo yanaweza yakapunguka kufuatana na kujiunga na umoja huyo. Tunashukuru kwa kujiunga na umoja huyo, kwa sababu zamani tulikuwa tunaenda tunaenda na mapassport, lakini kwa hapa tunatarajia sama mabadiliko itakuwa ku... Konta Gabriel kutoka Molonde komando ya darcin. Sizani kama tunaweza tukalivuna lolote ama kunufaika lolote kupitia muungano wao, kwa sababu tunavyofahamu, wafaidikaji wakubwa ni viongozi wote walio madarakani. Kwa hiyo matarajio ni mengi sana, mojawapo ni usalama mdogo tulionao hapa kwetu. Na isitoshe kwenye muungano huo kuna mataifa mengi sana, na ukiangalia hayo mataifa bado yana matatizo mengi tu. Je, wazima ya kwetu wakati nyumbani kwao kuna matatizo ili, itawezekana kweli? Ni mitazamo tofauti kutoka kwa raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wengi wanajiuliza lakini, maana ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujiunga na jumuia hii ya Afrika Mashariki ina maana gani? Mwanahistoria Lugete Musa Lugete hapa anaeleza. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kidemokrasia ya Kongo kujiunga na jumuia ya Afrika Mashariki kuna maana gani? Kitendo cha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujiunga na jumuia ya Afrika Mashariki kina maana pana kiuchumi, kina maana pana kisiasa, kina maana pana kijamii na kina maana pana katika ulimwengu wa diplomasia na mambo kadhaa. Mfano, Kongo walikuwa hawaridhishwi na mwenendo wa jamhuri ya, ya ki, kiuchumi ya Afrika ya Kati yani Economic Community for Central African State. Kwa maana hiyo wakaona ni vyema kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki kutokana na uhusiano kati ya Tanzania na Kongo, uhusiano kati ya Tanzania na, na, na, na Rwanda, uhusiano kati ya Rwanda na Uganda, Rwanda na Kongo, Rwanda na Burundi. Kwa hiyo ni jambo zuri, Kongo imefanya tathmini ya kina ili kuweza kutatua changamoto za Kongo. Mfano wa Wakongo walikuwa wakiingia Tanzania wanalazimishwa kutoa viza na maswala me, masharti mengine mengi, lakini kwa sasa Wakongo hawatalipia viza kuingia kote nchi wanachama za jumuiya ya Afrika Mashariki. Suala so, kubwa ambalo wengi wanajiuliza ni kwa nini raia wa jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo wanaonekana kugawanyika kuhusiana na msimamo wa taifa lao kujiunga na jumuiya hii ya Afrika Mashariki, Bwana Musa Lugete? Kwanza Wakongo wamegawanyika katika sehemu mbili, kuna Wakongo wanaamini kwamba Ustarabu na amani ya Kongo imeharibiwa na wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kufadhili ugaidi na magenge ya wahuni yanayofanya vurugu Kongo. Kwao, wananchi wengi wa Kongo wanaamini kwamba fujo na machafuko nchini Kongo yamechangiwa kwa kiasi kikubwa na wanachama wa Jumuiya Mashariki, ndiyo maana hawaoni sababu ya Kongo kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki. Na Bwana Logete, vipi kuhusu swala hili la wakimbizi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika mataifa haya ya Afrika Mashariki? Hivi kwa mtazamo wako sasa, unahisi ni wakati mwafaka wao kurejea nyumbani baada ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kujiunga na jumuia ya Afrika Mashariki? Natumaini kwamba baada ya Kongo kuingia jumuia ya Afrika Mashariki hapo juzi, wakimbizi wa Kongo walioko Tanzania watarudi, wakimbizi wa Kongo walioko Uganda watarudi, wakimbizi wa Kongo walioko Burundi watarudi, na mataifa mengine. Ni muda mwafaka sasa wakimbizi wa Kongo kurudi nchini kwao, kwa sababu Kongo iko jumuiya ya Afrika Mashariki na ulinzi wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki utasimamiwa na nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Nambo na Lugete Musa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaleta nini mezani katika jumuiya hii ya Afrika Mashariki? Maana wengi wangependa kujua mataifa jirani yatanufaika vipi na ujio wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Watu wa Afrika Mashariki wanataka kufanya biashara Kongo ya madini, watafanya lakini Kongo, kwa sababu haina bandari, inatumia bandari ya Dar es Salaam na bandari ya Mombasa. Kwa hiyo tutapata mizigo mingi ya bandari, fursa za kiuchumi zitakuwa, mzunguko wa dola utakuwa, na biashara zitakuwa nyingi kwa sababu Kongo na biashara. Kongo pia tunawauzia chakula na vitu vingine, na wanatumia bandari ya kwetu kwao, mamlaka ya mapato ya Tanzania na nchi wanachama ambazo Kongo wanatumia bandari kama Kenya, biashara itakuwa Wakongo watakuja kufanya biashara, Watanzania wataenda kufanya biashara Kongo, Wakongo wataenda kufanya biashara Sudani Kusini, Wakongo wataenda kufanya biashara Rwanda, Burundi, Uganda, Kenya na Tanzania. Kwa hiyo kuna faida kubwa za kiuchumi kwa sababu makontena mengi yanayopita bandari ya, ya Tanzania na, na, na, na, na, na, na, na Kenya kwa ajili ya kufanya biashara Kongo. Kwa hiyo Kongo ni mwanachama hai wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ambaye atafufua uchumi, biashara, viwanda na ujasiriamali mali kwa ajili ya mustakabali na ustarabu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Jua haki zako na Benson Wakoli. Mbali na mwanahistoria huyo Lugete Musa Lugete, pia anaungana naye wakili na pia mbunge katika jimbo la Kivu Kaskazini kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bwana Aleinsiwako, Bwana Aleinsiwako, kwa mtazamo wako, wewe unahisi raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaenda kunufaika vipi ndani ya muungano huu wa jumuiya ya Afrika Mashariki ama watakuwa na haki gani ndani ya jumuiya hii ya Afrika Mashariki? Yo, tunawazia tutafanya biashara bila vikwazo, na unajua hata hii wenye wanaita paspoti kusudi uende huku Kenya, uende Uganda, uende uh, uh, uende hata Rwanda, niseme inaomba kuwe na passport. So na unaona, katika nchi yetu ya Kongo, DRC hata kupata hiyo passport inakuwa shida. Wametuambia kusema uh, passport wameshusha kwa bei uh, dolari makumi tisa na tisa, na wakati unatafuta hiyo passport unalipa hata dolari mia tatu. Tunawazia wakati nje tunaingia, kwa hiyo moja itatusaidia hata bila passport, uh, mtu anatembea. Na kuna kuwa hii wata visa, watu wanalipa pesa kusudi uh, upate ruhusa uh, ya kuingia Kampala ya kuingia hata Kigali na tunawazia, hata hayo malipo yenye tunalipa kila siku, kulipa visa. Unatoka Goma unaenda Kigali, naomba unalipa pesa, unalipa, unatoka Goma unaenda Kampala, unalipa pesa, unatoka Goma unaenda Tanzania, a, a, a, sijue Nairobi, unalipa pesa ya visa. Hiyo yote nikisema, wakaaji sasa wataanza tembea bila kusumbua, kusumbuliwa tena, na hiyo itasaidia hata uchumi wa, wa inji yetu ya ya ya DRC zaidi sana uchumi Suala la usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limesalia kuwa swala tete, na suala la dundandugu pengine unahisi sasa litatatuliwa kutokana na kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imejiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki. Hiyo itasaidia kwa sababu wenye watu, wan, watu wenye wanatatiza zaidi sana hapa kunako mashariki ya Kongo kunakuwa wa, wa, wa grup, ubie, a, a, a, a, hiyo vikundi ya, ya vikundi vyenye vinamiliki silaha wenye wanapata support kwa kutokea hata inji za pembeni. Tunawaza wakati tumekuwa ndani ya kikundi kimoya, e, ita, ita, itabidi hata hawa wajirani wasiendelee tena aa, kwa support hivyo vikundi mbalimbali vyenye vinakuwa kwa aa, aa, kwa hii yetu. Nikisema kunakuwa vikundi vingi hapa, wenye wanapata support kwa kutokea inji jirani, wakati tunakuwa ndani ya kikundi moja ya nchi za East Africa, ninawaza hakuna tena jirani mwenye ataitika kuweka adui kwake, na hata hiyo itasaidia kwa kupata amani kunako uh, uh, nchi yetu. Nikisema vikundi vinakuwa vyengi na vikundi vyenye vinapata support vinapata uh, uh, uh, vinapata hiyo apwi kutokea hata nchi zenye zinakuwa pembeni pembeni yetu ya pili Vikundi vya ukaidi, vikundi vyenye vinakuwa hapo, inakuwa vile kutokana na ufukara, kwa sababu uh, uh, raia inakosa namna ya kuishi, nakosa kazi. Na bwana Len, ni kushukuru sana kwa kushiriki ndani ya makala haya juu ya haki zako. Na msikilizaji, kwa nukta hiyo, makala haya juu ya haki zako yanafika kikomo. Nimekuwa msimulizi wa makala haya na naitwa Benson Wakoli. Shukrani za dhati kwa wote ambao wamefanikisha makala ya leo. Hadi makala yajayo, kwa heri.