Jambo na karibu katika makala juu ya haki zako, makala ambayo hukufahamisha kuhusu haki zako za kimsingi. Msikilizaji, katika makala haya tunajadili ya hali ilivyo nchini Afghanistan akiwa Nairobi, Kenya, atakayetoa mtazamo wake kisheria kuhusu haki za raia wanaokimbia Afghanistan na mwanahistoria Lugete Musa Lugete akiwa Dar es Salaam, Tanzania, atakayeeleza ni vipi taifa la Afghanistan limejipata kwenye nafasi ya sasa. Mataifa kadhaa yameendelea kuwaondoa raia wao nchini Afghanistan kufuatia hofu ya kundi la Taliban kutumia sheria kali kukandamiza haki zao za kimsingi. Kuelewa namna taifa la Afghanistan limejipata katika hali hii tete, nimemtafuta mwanahistoria Lugete Musa kutupa historia fupi kuhusu taifa la Afghanistan. Tukumbuke kwamba Afghanistan imeanza kupata patashika kwa miaka mingi sana. Mwaka elfu moja mia tisa Uh, sabini na tisa Umoja wa Nchi za Kisovieti, yaani mataifa ya Urusi yalivamia Afghanistan na kujaribu kuweka viongozi madarakani wanaowataka wenyewe. Si ambapo vita ya mwaka sabini uh, wa na tisa iliisha mwaka themani na tisa ambapo Warusi waliondoka Afghanistan na Marekani akaweka uongozi. Baada ya Marekani kuweka uongozi tayari akawa amesha akakorofishana na vikundi vya kigaidi kama Mujahidina, vilikuwepo Afghanistan kwa lengo la kumsaidia Marekani kupambana na Umoja wa Nchi za Kisovieti. Mwaka nne kikundi cha mujahidina cha Wamarekani ambacho alikiunda Afghanistan kilivujika, ndipo likaanzishwa kundi la wanamgambo uh, wa Taliban likiongozwa na bwana Mohamed Omari Abdullah Ghani na Aktar Monsuli kwa lengo la, ku, la kuanzisha serikali ya Kiislamu Afghanistan lenye kufuata maslahi ya kabila la Pashtun ambao ndo wenyeji wengi wa Afghanistan. Kwa hiyo Taliban walianzisha nchi, walianzisha serikali ya Afghanistan mwaka tisini na sita mpaka mwaka elfu mbili na moja Baada ya tukio la Septemba 11, Marekani alivamia Afghanistan na kukipiga kikundi cha wanamgambo wa Taliban na kuanzisha serikali mpya mwaka elfu mbili na moja Akaamua kumweka bwana Hamidi Karzai kama rais wa Afghanistan ili apambane na wanamgambo wa Taliban. Hamidi Karzai alienda mpaka elfu mbili na kumi na nne akajiuzuru, nafasi yake ikachukuliwa na rais wa sasa wa Afghanistan Bwana Ashraf Ghani kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na nne mpaka elfu mbili na ishirini na moja juzi, ambapo aliondolewa madarakani ya wa wanamgambo wa Taliban. Wanamgambo wa Taliban wanataka mambo manne: moja, wanataka nchi ya Afghanistan iongozwe na sheria za Kiislamu; mbili, maslahi mapana ya tamaduni na mila ya desturi za kabila lao la Pashtun; lakini tatu, hawataki kuona Afghanistan ikiongozwa na vibaraka wa nchi za magharibi kama vile Marekani, Uingereza na Ufaransa. Hayo ndio madai ya msingi ya wanamgambo wa Taliban ambapo mpaka sasa hivi nchi ya Afghanistan iko chini na mgambo wa Taliban, na wananchi wa Afghanistan pamoja na wanajeshi ambao walikuwa chini ya Marekani hawataki kukaa Afghanistan, wakihofia kuuawa na sheria za Taliban. Kila taifa lina uhuru wa kujitawala lenyewe kwa mujibu wa sheria za kimataifa, lakini hali inapozidi mataifa ya nje hulazimika kuingilia kati kudhibiti hali, namna hali ilivyokuwa nchini Afghanistan. Hapa namuuliza Musa Lugete, nini lengo la Marekani kule Afghanistan, na kama kuwepo kwa Wamarekani nchini humo kunakiuka haki za wenyeji? Marekani anapambana na vikundi vya magaidi kule Afghanistan, Tajikistan. Kuna wakulima wakubwa sana wa kokain, anapambana na vikundi na, na vya magendo, anapambana na biashara za madawa ya kulevya lakini analinda uh, maslahi yake ya usafirishaji wa mafuta kutoka uh, Mashariki ya Kati kuja mpaka Ulaya. Kwayo lazima pale aweke ulinzi wa kutosha. Anaamini kwamba Afghanistani ikiacho ijiongoze yenyewe, maslahi yake na biashara zake zitakufa Mashariki ya Kati. Kinachochangia raia wengi na wenyeji nchini Afghanistani kukimbia ni msimamo mkali wa kundi la Taliban na kutumia sheria ambazo zimetajwa kukiuka haki za binadamu. Kuna Waislamu wengi hawataki kuongozwa na sheria za Kiislamu wakiamini kwamba zitawabana na zitawaminya kuwa katika mfumo wa kidemokrasia na utandawazi, na ndiyo maana, kwa sababu dunia ipo katika uh, mfumo wa kupigania demokrasia na uliberali, lakini pia sheria za Kiislamu kwa kweli, uh, ni ngumu kwa mujibu wa Waislamu wenyewe kwamba ukizifata asilimia mia moja, na ndio maana raia wengi wanaomba ni bora waende kutafuta hifadhi za kisiasa na ukimbizi kwa mataifa mengine kuepuka Ah, sheria ambazo wanaona zinaweza zikaondoa maisha yao. Kuna mpango wa baadhi ya raia wa Afghanistan kuletwa nchini Uganda na kupewa makao, hili likichangiwa na historia ya taifa hilo kuwapa makao wakimbizi kwa muda mrefu, lakini wachambuzi wanasema huenda Rais Yoweri Museveni amekubali ili kuzuia mzozo kati yake na Jumuiya ya Ulaya. Kumbuka kwamba Uganda sasa, Yoweri Kaguta M7 amezeeka, lakini pia hataki kugombana na Marekani kwa sababu anajua, hataki Uganda iingie kwenye machafuko kama ilivyokuwa miaka ya themanini. Kwa hiyo anachokifanya ni kuwe, niku, alikubaliana na Marekani akawapa hifadhi, lakini pia Uganda ni nchi ambayo ili hifadhi wakimbizi wengi kutoka Rwanda, Uganda na hata Sudani Kusini. Kwa hiyo Uganda ni nchi ambayo kwa kweli kwenye kukaribisha wageni na kuwapa hifadhi imefanya vizuri sana. Ukizingatia suala la usalama, bwana Lugete Musa, kuna haja yeyote ya mataifa jirani kuchukua tahadhari kuhusiana na hatua kama hiyo? E, kwa sababu miongoni mwa watu waliotoka Afghanistan sana wamekuja Uganda, kuna wengine sio waaminifu. Kunaweza kukazuka silaha za magendo, uvamizi, vikundi mbalimbali ambavyo vinaweza vikatia taharuki Kwao ni muda mwafaka sasa kwa serikali kama za Tanzania ambayo tuna mipaka zaidi ya minne na Uganda, serikali ya Kenya, serikali ya Rwanda, serikali ya Congo, Sudani Kusini, Eritrea na Ethiopia kuchukua tahadhari dhidi ya wageni waliokuja Uganda. Lazima mipaka iangaliwe kwa makini, kwa sababu kuna watu ambao sio waaminifu wanaweza wakatumia ukimbizi wa kisiasa kufanya ujambazi. Ni kama Tanzania ilivyopokea wakimbizi kutoka Rwanda na Burundi, ilishuhudia matukio ya uhalifu na ujambazi kwenye mikoa kama Kagera, Kigoma na maeneo mengine. Mbali na hayo, kuna maswala kadhaa ya haki za binadamu ambayo kisheria inastahili kuzingatiwa wakati huu raia wengi wanapoondolewa nchini Afghanistan. Kuelewa zaidi, na muuliza wakili Joanga Agina iwapo raia hawa wanaoondolewa Afghanistan ni wakimbizi au wahamiaji na wanaweza kupewa uraia katika mataifa ambayo watapelekwa. Hawa ambayo wanaenda Marekani sasa watakuwa wakimbizi wa Marekani, na wakimbizi wa Marekani hali yao ni tata kwa sababu Marekani imeamua kuondoa kwa hiari yake sasa vile watakapofika Amerika watakuwa, watahudumiwa kulingana na vile serikali inataka, sio vile wanavyotaka. Na hapo tunaweza kuchukua mfano ya wale walitoka Vietnam karibu karne mbili zilizopita, ambao wengine walipewa uraia wa Marekani, wengine wakasambazwa nchi zingine, na wengine hatimaye walirudi Vietnam kwa hiari yao. Huenda hali yao itakuwa kama hiyo hiyo tu. Pale wanapowasili Marekani, makazi yao yatakuwa wapi? Wanapewa makazi rasmi ama wanapelekwa kwenye kambi? Nadhania vile ni uh, watu wamepelekwa huko kwa dharura sana, watawekwa kwa kambi ili waweze kukanguliwa tena, wapewe vyeti vya kusafiri na kadhalika, kwa maana sasa wanaenda wanaenda tu Marekani kwa sababu walikuwa wafanyikazi wao na walikuwa wametenda vibaya kwa waafghanistan wenzao, na wakili sasa wana uhuru wa kuishi nje ya mataifa ugenini. Hadi lini? Maanake kuna wale pia wana mpango wa kuletwa pengine nchini Uganda. Kulingana na taarifa, hawa wanaweza ishi hadi pale wenyewe watahisi kwamba ni huru kwao kurudi nyumbani, ama kuna muda fulani wataishi katika mataifa ya ugenini na baadaye kurudi nchini Afghanistan? La, sasa wakiisha kimbia kutoka Afghanistan kwa hiari yao itakuwa vigumu kwao kurudi kwa, kwa maana watakapojua wata ulikuwa wapi na ulitoroka kwa nini, hawawezi kujibu. kwa hivyo mtu akitoroka ya nchi yake wakati huu ametoroka kabisa hata rudi huko. Na hatima ya wale ambao wakili wangependa kuondoka Afghanistan lakini hawana uwezo na wanaofia maisha yao ni ipi? Wale ambao hawawezi kutoroka wakati serikali mpya inapokuja watasalia huko, na hali yao itaamuliwa na serikali yao mpya ambayo ndio kitu nzuri, kwa maana hii kukimbiakimbia, kimbia haina maana. Kinachosubiriwa kwa sasa ni kuona iwapo Marekani na washirika wake, baada ya kuondoka Afghanistan, wataliwekea taifa hilo vikwazo pamoja na kundi la Taliban, hasa iwapo kundi hilo litakosa kuzingatia haki za binadamu kutokana na msimamo wake mkali wa kidini. na msikilizaji, kufikia hapo makala haya ya Jua Haki Zako yanafika kikomo. ni kushukuru sana Lugete Musa Lugete kwa kuchangia katika makala ya leo. Asante sana, wasalimia Nairobi. Bila kukusahau, wakili Ojwanga Gina, katika mchango wako wa kisheria katika makala haya ya leo. Shukran ndogo. Naitwa Benson Wakoli, mtayarishi na msimulizi wa makala haya. Hadi makala yajayo, kwaheri.