Jambo na karibu katika makala ya Jua Haki Zako, makala ambayo kufahamisha kuhusu haki zako za kimsingi. Msikilizaji msikilizaji, Agosti 1998 19, 19, palitokea mlipuko mkubwa katika ubalozi wa Marekani nchini Kenya. Dakika chache baadaye, mwaka huo huo palitokea mlipuko mwingine nje ya ubalozi wa Marekani jijini Dar es Salaam, Tanzania. Mashambulizi hayo mawili yalitekelezwa na kundi la kigaidi la Alqaida, zaidi ya raia 224 wakifariki kutokana na, kutoka na shambulizi hilo nchini Kenya, wengine elfu tano wakijeruhiwa. Naitwa Benson Wakoli. Kwenye makala haya tunajadili haki za raia na familia zilizopoteza upendo wao kutaka kupewa fidia na serikali ya Marekani miaka 23 baada ya mashambulizi hayo. Hapa nitazungumza na Ali Mwadama ambaye ni mwathiriwa wa shambulizi hilo pamoja na wakili Ujwanga Agina atakayetupa mtazamo wa kisheria kuhusu hatima ya waathiriwa hawa. Baada ya serikali ya Marekani kukiri kuwa kundi la kigaidi lilihusika kwenye mashambulizi hayo katika balozi zake nchini Tanzania na Kenya, wengi wa waathiriwa hao walijawa na matumaini kwamba ilikuwa ni mwanzo wa kupata haki yetu, ambao tunashukuru ni kwamba wakati huo wote wa kuna mwaka 2010. Tula, tula alika, uh, former Prime Minister Raila Odinga kaja pale akatoa ahadi zake vile vile, unajua, tukaja pia Sonko ambaye wakati alikuwa senator no. na watu wengi, na wakati ule ambao watu walisaidiwa kidogo ni wale watu wa Kenya wenyewe, rais mstaafu Daniel arap Moi. Kufikia sasa, zaidi ya washukiwa 20 ishirini wanatumikia kifungo cha maisha nchini Marekani baada ya kupatikana na hatia ya kuhusika kwenye mashambulizi hayo. Kiongozi wa Alqaida Osama bin Laden aliwawa na Marekani baada ya kusakwa kwa muda. Safari ndefu ya kuwafidia waathiriwa imekuwa na changamoto sihaba. Mwaka elfu mbili na kumi serikali ya Marekani ilikuwa na mpango wa kuwafidia waathiriwa wa mashambulizi hayo mawili kila familia ilitarajiwa kupokea dola elfu nane hata hivyo hilo lilififia mwaka 2013 serikali ya marekani ikisema palikuwa na ugumu wa kukusanya habari kutoka kwa familia ambazo ziliathirika na kwamba marekani ilikuwa kwenye harakati za kuchukua bidhaa ambazo kundi la alqaida ilikuwa na miliki kabla ya kutoa fidia 2015 baadhi ya waathiriwa walikuwa bado hawajapokea fidia yao kutoka kwa serikali husika waathiriwa wakishutumu serikali kwa kupuuza wito wao waathiriwa wengi wanasema serikali Kenya ndio inastahili kuwapa fidia jinsi serikali ya Marekani na Tanzania ilivyowapa fidia raia wake, wakati huo wa Rais Kikwete akiwa pale. Naona kwamba wenzetu wa Tanzania walikwenda uh, hatua ndefu sana kuliko sisi wa Kenya, kwa sababu wao walikuwa na mipangilio. Wale wenzetu wanafanyiwa mambo ya kitaifa na mambo ambayo wao wanafanyiwa ya, ya, ya ubinadamu. Viongozi wetu sana wao wanalia tu wakati mkasa umetokea, na ukuta kiongozi anazungumza maneno kwamba yeye anataka kuonekana ni mzuri zaidi mm, lakini baada ya hapo huwa anasahau. Kwa mfano kama sisi ambao tumepata e, tume survive si ndio, hatuwezi kusahau kile kitu ambacho tulikiona ni kibaya. Kwa mfano kama mimi, ukigonga huu mlango umenishtua. Maamuzi mengi ya mahakama yameonekana kutenga raia walioathirika kutoka Afrika kwa sasa, ikidaiwa kwa raia wengi wa Marekani walioathirika hatari wamepewa fidia. Hata hivyo, usaidizi nje ya mahakama umewafikia baadhi ya familia za waathiriwa wa Kenya zipatazo 173 kupitia kwa shirika la Marekani la USAID, ambalo lilitoa dola milioni 45 kama usaidizi. Ukija kwa njia ya bima ya afya, ni kwamba walitoa pesa nyingi. US government, hizo pesa ambazo unazitaja bilioni zilitolewa kweli, lakini katika kutoa hizi pesa walizipeleka kwenye mashirika mengine kama tuseme, Amref na sehemu zingine. Sasa yule mtu ambaye ameathirika, kama mimi nitaenda kwa daktari, Daktari ataniandikia dawa, lakini alafu ataniambia nende chemistry fulani. Ikifika na ile karatasi yangu ya dawa nitapawa dawa, lakini invoice itarudishwa kule, kama ni kwa Amref. watu walioathiriwa hawajapata kitu chochote. Kwa hivyo hapo ni sawa, wa America walitumia pesa, lakini pesa zile waliziingiza kwenye mashirika mengine, ambapo pia wao ndio walifaidika zaidi, lakini waathiriwa ndio sababu mpaka sasa wanalia, kwa sababu ya hiyo 2000 na 2001 whatever hiyo ulikuwa wanalipia watoto school fees wakati huo, mtoto akienda secondary school fee ya juu kabisa ilikuwa ni 25, 24000 shilingi, lakini kule kule ambako kunaandikwa ile check huwa inaandikwa 40000. Lakini sasa unakuta kwamba je, hii different inaenda wapi? Sasa hapo ndio ulikuwa tunajiuliza maswali, inaenda namna gani, kama ni test books Tunapawa invoice tunakwenda test book center, tunachukua vitabu alafu then from there the invoice rudishwa the other side. Kini, sisi tuko hatuoni chochote kuhusu mambo ya pesa, kwamba wengine wanalia, ni kweli kabisa, kwa sababu hawajaona kitu chochote. Kitu ambacho waliona ni ile uh, kamati ya Njonjo iliyokusanya kiasi kidogo cha kuwapatia wale ambao walifiwa, wale walioumia, kukawa na kategori fulani. Kilio chetu ni serikali. Hata hivi sasa leo tulikuwa tunafikiria rais wetu wa jamhuri yetu ya Kenya, Rais Mwingai Kenyatta, angekuja azungumze na watu wake, ambaye jamani kweli imefika miaka hii, lakini wacha tutaangalia mipango mizuri, angalau wanao roho zao ziweze kutulia. Mwaka huu palionekana pia kuwa na mwanga kwa waathiriwa wa mikasa hiyo, pale ambapo serikali ya Marekani ilitangaza kwamba taifa la Sudan ambalo linadaiwa kuchangia kutekelezwa kwa mashambulizi hayo lilikubali kutoa fidia ya dola milioni mia tatu thelathini na tano kwa waathiriwa, lakini fidia hii ilikuwa kwa raia wa Marekani pekee ambao walikuwa wakifanya kazi katika balozi hizo za Marekani nchini Kenya na Tanzania. Lakini serikali ipi inastahili kutoa fidia hapo? Wakili Ujonga Agina anaeleza fidia hasa inastahili itolewe na Marekani kwa sababu bomu ilipasuka ndani ya balozi la Marekani na, na wengi ya wale walioathiriwa walikuwa ndani ya balozi, lakini pia kuna watu wa walikuwa kwa nyumba zingine jirani au eneo jirani na balozi la Marekani ambao waliumia. Kwa hivyo kuona, kulingana na sheria ya uh, ile inasemwa kulete kitu ambaye itaathiri watu kwa eneo Marekani ndio lazima ijimike kwa hayo. Sidhani itakuwa rahisi kwa sababu ya mambo ma, mawili kwanza. Serikali ya Marekani inathamini raia wake kuliko raia wengine wote duniani. La pili ni kwamba hawa watu waliathirika, wengi wao ni weusi, ambao wale wanadai kwamba walipewe fidia. Sasa, na vile unajua, sera ya Marekani kuna ubaguzi wa rangi, na inaingia kwa mambo kama hayo pia. Kwa hivyo sioni kama watalipwa na Marekani na sioni kama watalipwa na Kenya. Itawabidi waende kwa koti la kimataifa, ambayo sijui wataenda koti la jinai au wataenda koti la ile ingine ya kutatua mambo kama hayo. Na, na wakili, mwaka huu kulionekana kukuwa na matumaini kidogo pale ambapo Marekani ilitangaza kwamba Sudan ambayo inahusika inatajwa kuhusika sana kukubali kutoa fidia kwa waathiriwa, lakini sasa imebainika kwamba sudani itatoa tu fidia kwa waathiriwa wa Marekani, na tayari Marekani imeitoa katika ile orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi. Sasa waathiriwa hapa wanabaki katika nafasi gani? Uh, zile taifa ambayo Marekani inawafinya kwamba wa, walipe fidia malipo haya Marekani nataka kuchukua yenyewe wazio kuwalipa hao watu wengine Hayo ndiyo sera ya Marekani, iwe Vietnam, iwe Kambodia, iwe Afghanistan na pia hapa Afrika pia itakuwa iwe hivyo. Kwa hivyo sioni kama Marekani itawalipa wakili. Kweli we, ukiangalia kwa mtazamo wako, fidia ya pesa na uhai vinaweza linganishwa kwa misingi gani? Wakili, pesa na uhai hayalingani, malipo ambayo itaweza kiasi kidogo tu kupanguza machozi ya ule aliyeathirika lakini sio kurudisha uhai ya mtu ambaye alichakufa. Kwa hivyo ingekuwa fadhali kama Marekani angekubali kulipa fidia kiasi fulani, hata kama sio yote, alafu ya mambo ikuishe. Serikali la Kenya sioni kama italipa fidia kwa sababu kadhaa. La kwanza halina pesa, hilo la pili, kama italipa fidia itaomba Marekani ishughulikie, na Marekani haitaki ku kuhusika na hayo mambo kwa vyovyote vile. Kwa sasa, waathiriwa wamewasilisha kesi mahakamani nchini Kenya kupitia kwa kituo cha sheria, wakitaka kupewa fidia na serikali ya Kenya kwa msingi kuwa shambulizi hilo lilitokana na uzembe wa maafisa wa usalama. Kadhalika wanataka kamati kuundwa kubaini nini hasa kilichangia kutokea kwa mashambulizi hayo. Na msikilizaji, kufikia hapo makala haya Jua haki Zako yanafika kikomo. Shukrani za dhati kwa Ali Mwadama, ambaye ni mwathiriwa wa mashambulizi wa mwaka 1998 katika ubalozi wa Marekani nchini Kenya, na wakili Wajonga Agina ambaye ametoa ufafanuzi wa kitaalamu kwa hatima ya waathiriwa hao. Mimi naitwa Benson Wakoli, hadi makala yajayo. Kwa heri.