Jambo na karibu kwenye makala ya Jua haki Zako, makala ambayo siku zote msikilizaji hukupa ufahamu kuhusu haki zako tena za kimsingi. Kwenye makala ya leo tunaangazia haki za wafungwa, ambapo Umoja wa Mataifa umeweka wazi haki za wafungwa ambazo idara za magereza katika mataifa mbalimbali zinastahili kuangazia mbali na kuzingatia katiba ya taifa husika. Karibu, naitwa Benson Wakoli. Licha ya wafungwa kuonekana kuwa watu ambao wamepotokwa na maadili ya jamii, umoja wa Mataifa unasema kuwa haki zao zinastahili kuheshimiwa. Hakuna mfungwa anastahili kuteswa, kunyanyaswa au kufanyishwa kazi za sulubu kutokana na kosa alilofanywa. Suala so kuu ambalo limeibuka ni kwamba wafungwa wanapokuwa gerezani wanajihusisha na kazi mbalimbali mbali, ila hakuna malipo wanayopokea, licha ya bidhaa zinazouzwa na idara ya mahakama ya magereza kuwa za bei kali, baadhi sasa wakitaka serikali husika kuangazia suala hili kwa undani, ili kuhakikisha kuwa wanapokea hata kama wafungwa wanaohusika na kazi hiyo hawafaidiki, basi familia zao zinapokea pesa kutokana na kazi ambazo wanazifanya wakiwa gerezani. Tunatengeneza viti ambavyo hivyo viti kama sofa set inaenda kwa dhamana ya juu sana elfu mia moja na, na kitu huko juu a, pia tunatengeneza coffee tables, coffee stools. Tunatengeneza dining tables na viti zake zenye dhamana ya juu sana na vitu vingine kama hivyo. Na kwa kweli hakuna kitu tunalipwa mara nyingi. Idara za magereza zimejitetea kuwa ndizo zimehusika kutoa mafunzo kwa wafungwa, hivyo hazijaona haja ya kutoa malipo kwa kazi wanayofanya wafungwa hao, kwa misingi kuwa kiasi fulani cha pesa pia kilitumika kutoa mafunzo kwa wafungwa. Licha hayo wafungwa wamesitiza kuwa wanahitaji tu kiasi fulani cha pesa kutoka kwa idara ya magereza kuonyesha kuwa wamefurahishwa na kazi yao hii. Watu wamevusu sawasawa. Ukiona zile viti zenye siko kwa parliament, ni hawa watu ndio walifanya. Ukiona every parliament either the national parliament ama the senate, hizo viti hawa watu wana input pale. Na ukiona other all the counties wamechukua viti zao kutoka kwa institutions za prison ambazo ni za standard ya juu, hata haiwezi kukompeti na za inji zingine kama China, Korea ama nji zingine zenye zinatengeneza viti, ile inakuwa imported inakuja hapa swala. So, la wafungwa kukosa kulipwa hata hivyo limehusishwa na mabunge ya mataifa mbalimbali mbali, kukosa kuweka sheria inayosaidia wafungwa hao kulipwa wanapokuwa gerezani au wanapoondoka gerezani. Wakili James Mamboleo kutoka Kenya anasema ili mradi mfungwa anafanya kazi, serikali kivyovyote vile haistahili kumbagua. Tunafaa kulichukulia uh, hili suala la marekebisho ya wa wafungwa uh, uh, na jambo la kwanza ambalo uh, idara husika uh, internal security, pamoja na shirika la magereza wanafaa kulipa kipaumbele wakishirikiana na bunge ni kutengeneza policy ya kuangalia mambo haya yote kwanza kwanza. Alafu jambo la pili sasa, bunge lipitishe zile sheria, na linafaa kupitisha sheria ambayo inasema kwamba mfungwa hafai kubaguliwa kwa vyovyote kama anafanya kazi yeye, akona taaluma fulani yeye, ni mason, yeye ni carpenter, akitengeneza chombo chochote. Uh, unajua hapa nje, ukiwa uki, ukiwa carpenter, utakuwa na zile cost zako za kazi. Kuna ile cost ya, ku, ya kulipa rent na vitu kama hizo. Sasa hivyo vikitolewa mle gerezani, kwa sababu na yeye pia akuna se, nise, uh, labda ni seremala, akuna vyombo vya kazi, akuna mahali pa kufanya kazi. Hivyo vitu vyote vikitolewa, apewe, eh, apewe malipo ambayo yako commensurate na ile kazi ambayo anafanya. Hafai kusema kwamba yeye ni mfungwa, kwa hivyo yeye hatapewa chochote ama hatapewa senti ishirini. Kama nilivyosema hapo awali, suala la wafungwa wa kurejeshea wa dhamana wanapoondoka gerezani ni kizungumkuti pia, serikali kadhaa zikitajwa kukosa kuwarejeshea wafungwa hao dhamana waliolipa wakati kesi yao ikisikizwa. Wakili James anasema wakati umewadia wafungwa kuhamasishwa kuhusu haki zao wanapokuwa gerezani au wanapoondoka, na pia sheria kutungwa ili kuzuia visa kama hivi kuendelea kuripotiwa. Tuseme kwamba huyu labda, akiwa kesi yake inaendelea, alikuwa amepewa dhamana na koti uh, ile tunaitwa bond ama cash bail. Tuseme alikuwa ameweka bond ya shilingi elfu mia tano na alipoenda gerezani, hakuna mtu ambaye alikuja akafuatilia hii bond irudishwe. Kwa hivyo wanafaa wa kuhamasishwa wa kwamba una, unaweza kurudi ile pesa yako, kwa sababu huu hu, uhamasisho haupo na uh, wanapotea uh, kwa sababu ya kutojua. Tuseme pale gerezani anapofanya kazi anaendelea ku, ku, kutengeza pesa zake. Hapa nje kabla afungwe alikuwa na familia, ana watoto wanaenda shule. Kama yeye ni seremala pale gerezani ama yeye ni ni, ni tuseme Mason a, a, yeye ni, ni electrician pale gerezani na amefanya kazi nzuri, akapata pesa. Nafaa kuwa na polisi kwamba hizi pesa anapoendelea kuzipata zinaweza tumwa kwa familia yake ziendelee kuwachunga. Kuwa ndio sababu tunasema inahitajika kwamba ile idara husika pamoja na bunge na washikadao wa, wa wote waje pamoja ili watengeneze polisi ambayo inaangazia mambo haya yote, kama yupo gerezani na yeye anafanya kazi ametengeza kiti ambacho rais wa nchi anakalia, hicho kitu ukienda katika market ya kawaida utapata ni kwamba kitakuwa labda milioni moja. Mbona hmm. Msimpe eh, shilingi elfu mia mbili huyu mfungwa zitumwe kwa familia yake. Na msikilizaji, mbali na suala hilo la wafungwa kufanya kazi, kuna swala jingine ambalo limeibua mjadala mkali kuhusu haki za wafungwa kutaka kupewa angalau siku moja kwa mwezi kupata haki ya ndoa. Hili halijashughulikiwa kutokana na kile baadhi ya serikali mbalimbali zimedai kwamba ni vigumu kwao, na kwamba hazina miundombinu ya kutosha kuhakikisha kuwa wafungwa wanapata haki ya ndoa, kwa wale ambao wameoa na wale ambao wameoana angalau hata mara moja kwa mwezi, itapunguza sana mambo ambao ni ya magonjwa ambayo yanafanyika hapa gerezani, kwa sababu unakuta population ya jela pengine ni 2000. Unakuta almost 1500 watu ni wagonjwa. Because majority ya wale vijana wanakuja jela ni vijana wadogo. Baadhi ya wafungwa wanasitiza haja ya kupata haki ya tendo la ndoa ili kupunguza visa vya ulawiti ambavyo wanakiri kuwa vimekuwa vikitendeka gerezani na kwamba hilo litasaidia kupunguza visa hivi. Wengi pia wanasema kuwa maambukizi ya magonjwa gerezani kutokana na ulawiti ni mengi sana. Wengi ya wale wanakuja chela ni vijana. Na wanapokuja hapa, eh, ni watu ambaye hawachakula raha, hawachawahi kutest maisha, labda ameletwa kwa cases kama hizi za development. Anapokuja hapa bado ana, ana ile tamaa ya kutaka kuika mfano ya wale wengine wamekomaa. Kwa hivyo wengi wao ubadilishwa kuwa ni wanawake ya hawa wafungwa wale wamekaa na wamepoteza tumaini na kupoteza tumaini zaidi, unakuta mtu anaamua kuchukua kijana mdogo awe kama bibi yake, na hiyo katiba yetu inakataa na hata kimadili yetu ya Kiafrika inakataa. Kwa hivyo ni changamoto kubwa katika magereza zetu za Kenya kwa saizi, na tunaona wengi three quarter, sababu nimekuwa keresa eh, hili nimekuwa naifasha na nimekuwa kule Kamiti, wengi wa wagonjwa wenye wa, wako hapa 85% wamekuja kupata ugonjwa huo ndani ya chela, na wakitoka nje pia wanarudi kwa spose zao, wanakutana huko na spose yake hata jua ni nini imefanyika. Kwa hivyo wengi wao wanatoka wakiwa wamelemaswa tayari na wanaenda kueneza hiyo shida. Suala la msongamano wa wafungwa pia limechangia baadhi ya haki za wafungwa kukiukwa wakiwa gerezani. Gereza kama hili liliundwa kwa watu almost a thousand people. lakini saa hizi inabeba watu karibu elfu mbili So unakuta congestion, nyumba ambayo ni ya watu eh, sitini inakaa watu mia moja na so watu wanasongomana, magonjwa ndiyo hayo hata yanaweza wapata. Utafiti ambao umefanywa na chuo kikuu cha Nairobi nchini Kenya umebaini kuwa visa vya wafungwa kukosa haki ya ndoa wakiwa gerezani ndivyo vimechangia dhuluma za kijinsia gerezani, vijana wadogo wakilengwa kwa kulawitiwa. Kumbuka, msikilizaji, kwamba jela ni mahala pa kurekebishia tabia na wala si kituo cha mateso. Naam, kwa nukta hiyo, basi makala haya ya Jua Haki Zako yanafika kikomo. Shukrani za dhati kwa wote ambao wamefanikisha makala haya, hasa Tume ya Kutetea Haki za Binadamu nchini Kenya, KNCHR. Mimi naitwa Benson Wakoli. Hadi makala yajayo, kwa heri.