Jambo na karibu kwenye makala ya Jua Haki Zako, msikilizaji, makala ambayo siku zote kufahamisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Kwenye makala ya leo tunaangazia haki za mtoto, msikilizaji, na kwenye makala haya nitazungumuza na Bi Irene Masawe ambaye anatoka Taasisi ya Utu wa Mtoto nchini Tanzania, pamoja na wakili Ojuang'agina kutoka Kenya. Naitwa Benson Wakoli. Karibu. Kwa mujibu wa Umoja Mataifa, mtoto ni mtu yoyote aliye chini ya umri wa miaka kumi na nane, anavyoeleza Bi Masawi, mtu yoyote mwenye umri chini ya miaka kumi na nane. Na pia kwa mujibu wa sheria ya mtoto namba 21 ya mwaka elfu mbili na tisa imeeleza kuwa mtoto ni mtu yoyote mwenye umri chini ya miaka kumi na nane. Pia kuna mkataba wa kimataifa wa haki za mtoto wa mwaka 1989 pia inaeleza mtoto ni nani, na mkataba huo Tanzania imeridhia na kusaini. Mbali na jukumu la mzazi kumlinda mtoto pamoja na jamii, serikali imetajwa kuwa kiungo muhimu kuhakikisha haki za mtoto zinalindwa na kuafikiwa. Wakili Wujuanga Gina anayofafanua serikali katika kisheria ina wajibu ya wa kulinda haki ya watoto, na pia kuna uh, nyaraka zingine zimetolewa na taasisi za kimataifa ki ambazo ina lazimisha au inataka serikali hudumie watoto. Kazi ya kwanza ya serikali huhakikisha kwamba kila mtoto anapata elimu, na serikali imepiga hatua kadhaa kulingana na hiyo. La pili ni mambo ya afya ya watoto, na serikali vile inayosambaza vituo vya afya katika kila pembe la nchi inaendelea kutimiza hilo. La tatu ni kuhakikisha kwamba kila mtoto ana chakula la kutosha hapo tunaweza kusema kwamba serikali haijafaulu sana, kwa sababu serikali inategemea wazazi na wazazi saa zingine hawapati watoto chakula la kutosha. Hata hivyo, tumeshuhudia baadhi ya haki za watoto zikikiukwa, kwani baadhi ya mataifa yamekabiliwa na vikwazo kutokana na viongozi kuwasajili watoto ndani ya jeshi. Wakilo jonga gina hapa akihusisha hali hiyo na ukosefu elimu na ajira, nchi za Afrika nyingi watoto wanasajiliwa katika majeshi, hasa wakati kuna mgogoro ya kindani. Kwa hivyo tukianza kuchukulia hao hatua, tutakuwa tunajipotesha, kwa sababu hali yenyewe iliyoko nchini, hao watoto wenyewe wanataka kuingia jeshi, kwa maana hawana la kufanya, hawana elimu, hawana vyakula, hawana ile mahitaji ya kibinadamu zile ya kimsingi yote. Kwa hiyo wanafikiria wakiingia jeshi ndio watazipata. Kwa hivyo kile ambacho umoja wa kimataifa ingeshughulika nayo hasa ni kuthibitisha kwamba nchi za Kiafrika zinafanya hatua ya kimaendeleo ili kuwezesha watoto wasiwe na haja ya kuingia jeshi. Uh, katika upande huo huwezi kuchukua hatua, kwa sababu kunazo taifa nyingi ambazo zinaendelea, watoto hawana ajira, hawaendi shule, hawana chakula sasa jeshi likianzishwa, ikisema ukijiunga na jeshi kama hilo utapata vyakula, utapata elimu na pia utapata uh, ile na kutosheleza kisaikolojia kwamba wewe ni binadamu. Kwa hivyo hapo bado ni ngumu mpaka nchi itakapoendelea, tuseme, kila mtoto akiwa shuleni, kila mtoto ana chakula ya kutosha, na kila mtoto ana afya nzuri ndio unaweza kutekeleza ile jukumu kubwa la kuzuia watoto kuingia jeshi kabla hawajatimiza miaka inayostahili. Mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na tisa Umoja wa Mataifa ulikumbatia sheria za kuwalinda watoto, hii ikiwa hatua ya kwanza ya kujaribu kulinda haki za watoto. Kadhalika, sheria hizo zimeorodeshwa wajibu wa watoto kwa jamii au kwa wazazi, anavyoeleza hapa Bi Irene moja kuwaheshimu wazazi, walezi, wakubwa wake wote na hata wasaidia pale inapohitajika. Pia mtoto ana wajibu wa kufanya kazi kwa ajili ya mshikamano wa familia eh? Kusaidia zile kazi za familia. Pia ana wajibu wa kutunza, kuimarisha mambo mema ya utamaduni wa jamii na taifa kwa ujumla, katika uhusiano na wanajamii au taifa hmm? na pia kudumisha jamii yake na taifa lake kwa uwezo wake wote, kimwili na kiakili, kadiri ya umri na uwezo wake. Na ni sheria zipi za kimataifa zinazomlinda mtoto? Sheria ya kimataifa inahitaji kwamba kila mtoto tuseme, kama zile waraka ya Umoja wa Mataifa inasema kila mtoto ana haki ya kuwa na jina na kuwa na familia na pia kupata elimu na pia kupata chakula. Kwa hivyo, yale masharti ya kimataifa yanaambatana na zile masharti ya kitaifa. Wengi tu wamejipata matatani kwa kuwatumia watoto kufanya kazi za nyumbani na pia zile za sulubu. Je, sheria inasema nini kuhusu ajira kwa watoto? Sheria na iko wazi kabisa kuhusu mambo ya ajira kwa watoto, na tukiangalia sheria ya ajira ya Tanzania inasema kwamba mtoto chini ya umri wa miaka kumi na nne haruhusiwi kufanya kazi, lakini inaendelea kusema kwamba mtoto mwenye umri kuanzia miaka kumi na nne na kuendelea anaruhusiwa kufanya kazi, lakini zile kazi nyepesi tu. Ambazo tukisema kazi nyepesi, tunamaanisha kwamba zile kazi ambazo hazimwathiri mtoto kiafya na pia hazitamletea mtoto hazitarudisha nyuma maendeleo ya mtoto. Kwa mfano kielimu, mtoto atafanya zile kazi nyepesi, lakini bado atakuwa anaenda shule. Hazitamwathiri pia makuzi yake, na hii ipo wazi kabisa kwenye kifungu cha sheria ya ajira. Kimeongelea juu ya ajira kwa watoto, imetoa sehemu ambazo mtoto haruhusiwi kufanya kazi. Kifungu cha tano kifungu kidogo cha tatu cha sheria ya ajira Tanzania inasema kwamba mtoto haruhusiwi kufanya kazi sehemu za migodini, kwenye meli, kwenye mabasi kama kuwa kondakta, kwenye uvuvi. Hizo ni sehemu ambazo mtoto, kwenye migodi, mtoto haruhusiwi kufanya kazi, kwa sababu tunaamini hizo kazi ni nzito na ni ngumu, ni za watu wazima. Maamuzi yoyote katika kufanya maamuzi yoyote yanayohusu mtoto lazima za um, maslahi bora ya mtoto yazingatiwe, na pia sheria ya mtoto ina toa wa wajibu wa mtoto na pia wajibu wa wazazi, walezi na jamii kwa ujumla katika kuhakikisha wanamlinda mtoto katika asibaguliwe na vitendo vyovyote vya ukatili fanyiwe kutokana na mazingira magumu. baada kadam, ya msikilizaji, mataifa kadhaa yanasajili watoto ndani ya jeshi na hilo limechangia mataifa hayo, mfano Sudani Kusini, kujipata imewekewa vikwazo na mataifa magharibi kutokana na kusajili watoto ndani ya jeshi, hilo likitajwa kuwa ukiukaji mkubwa wa haki za watoto. Hizo dhuluma ambazo unasema hutokea, ndio lakini ukitazama kwa makini sana na kwamba hizo dhuluma ni matokeo ya mambo uh, mengine ambayo inatatiza hizo familia, tuseme kama kuchoma mtoto kwa sababu ameiba chakula, ameiba pesa, vitu kama hiyo. Hiyo sio njia ya kuzuia uwizi, lakini katika ile hasira na katika ile hali duni wazazi wanajipata wana wanapata wame rudia ile mambo yasiyo na maana kama kuchoma mkono ya mtoto atiyeameiba pesa na kadhalika. Hayo sio haki na mali inapatikana. Nadhani katika nchi zote za Kiafrika wanachukulia wazazi kama hawa hatua ipasavyo. Wajibu wako na wangu, msikilizaji, kuhakikisha kuwa haki za watoto zinalindwa na kuheshimiwa ndani ya familia na pia jamii. Kufika hapo basi, makala haya ya jua haki zako, msikilizaji, anafika kikomo. Shukrani za dhati kwa wakili Ujuangagina ambaye siku zote ndani ya makala haya hutoa wa mchango wake. Shukrani pia kwa Bi Irene Masawe ambaye ni afisa kutoka taasisi ya utu wa mtoto nchini Tanzania. Naitwa Benson Wakoli. Hadi makala yajayo, kwa heri.