Hujambo na, na karibu kwenye makala ya Jua Haki Zako, msikilizaji, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Zaidi ya watu milioni 346 barani Afrika wapo katika hatari ya kukabiliwa na baa la njaa iwapo hatua za dharura zitachukuliwa kuwanusuru walioathirika wa Haya ni kwa mujibu wa kamati ya kimataifa ya shirika la msalaba mwekundu ICRC kwenye ripoti yake ambayo imechapishwa juma lilopita. Karibu, jina langu ni Benson Wakoli. Tuangazie kwa kina ripoti hii na athari yake kwa haki ya Waafrika kupata chakula ambacho ni kitu cha msingi. ICRC inasema imeanza kuimarisha huduma zake katika mataifa ya Somalia, Kenya, Nigeria na Burkina Faso, ambayo ndiyo yametajwa kuathirika zaidi na baa hili la njaa. Mataifa mengine ambayo yameathirika ni Sudan Kusini, Sudan, Ethiopia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jamhuri ya Afrika ya Kati, taifa la Chad, Cameroon, Mali na Mauritania. Wasiwasi ya kamati ya kimataifa ya shirika la msalaba mwekundu ni kwamba tatizo hili la baa la njaa kwa mataifa ambayo yameathirika hapa Afrika ni kwamba halizingatiwi namna masuala mengine ya dharura yanavyozingatiwa kidunia. Changamoto nyingine ya kamati ni kufikia jamii ambazo zimeathirika kutokana na utovu wa usalama, kuzipa chakula. Kwa sasa, ICRC inatoa wito kwa ufadhili zaidi kujitokeza kunusuru hali ya sasa, anavyoeleza hapa Dominic Stillhart ambaye ni mkurugenzi mkuu wa kamati ya kimataifa ya shirika la Msalaba Mwekundu. Hatua ya dharura inayohitajika ni kutoa misaada ya kibinadamu kwa haraka, ikiwemo pesa taslimu na vyakula, na hilo linahitaji nguvu ya pamoja, ambapo mashirika ya kimataifa ya kutoa mikopo ya fedha, mataifa tajiri na mashirika ya kiraia yatashirikiana. Hili litafanya watu kujua athari hasa inayotokana na mabadiliko ya tabia nchi in na msikilizaji kutusaidia kuelewa hili basi imenibidi nimtafute mtafute an Klimo, ambaye ni mratibu wa idara ya mawasiliano ya kamati ya kimataifa shirika la msalaba mwekundu nchini Kenya ICRC. Ban, hivi nieleze, bara la afrika lote litakuwa katika hatari ya kukabiliwa na baa la njaa ama kuna maeneo ama mataifa ya bara Afrika ambayo yako salama? Tunakadiria kwamba kuna watu milioni mia tatu arobaini na sita ambao wamekabiliwa na janga hili la ukosefu wa chakula. Uh, kati ya watu hawa tuseme ni eh, eh, shida hii iko katika pande zote za Afrika kuanzia magharibi hata hapa Afrika Mashariki, katika nchi za Kenya, Ethiopia na Somalia. Kwa mfano tunakadiria kuna watu milioni kumi na mbili hadi kumi na nne ambao hawana, uh, hawapati chakula cha kutosha. Pamoja na hayo uh, tunaona kwamba shida hii imekuwa ni kubwa sana, na tunaona kwamba kwa miezi ijayo inaweza hata kuzidi zaidi, kwa sababu kwa ripoti zilizotolewa na uh, za hali ya hewa inasemekana kwamba mvua ambayo inatarajiwa kwa msimu ujao itakuwa haitatosha. Jua haki zako na Benson Wakoli na Bian, pengine utueleze nini kinachangia hali hii kuendelea kuongezeka ikizingatiwa kwamba kuna juhudi ambazo zinafanywa kuzuia hali kuwa mbaya zaidi. Jambo hili ilikuwa kubwa, ni kwamba halijaangaziwa kina sana. Uh, tunaona kwamba shida ya Ukraine imeangaziwa sana, na shida hii haisikiwi. hai, hai, hai, hii ambayo iko Afrika haijaangaziwa hai kwa, kwa kina. Kwa hivyo ndio leo tumesema ni vizuri tuwakumbushe hasa wafadhili kwamba bado kuna matatizo, bado kuna mahitaji. Kwa mfano, nchini Somalia wamepoteza mifugo zaidi ya laki sita na nusu na mifugo hawa uh, zaidi ya uh, kutoa chakula familia hasa watoto wadogo wameathirika kwa sababu wanategemea maziwa yanayotoka kwa mifugo na kwa hivyo tumeona hata vifo vya watoto kutokana na utapia mlo uh, katika nchi hiyo. Kwa hivyo ombi letu ni kwamba uh, hi, uh, hili jambo lizidi kupewa uh, uh, kipaumbele na wafadhili waweze kutupa misaada, tukishirikiana pamoja na mashirika ya Msalaba Mwekundu na Hilali Nyekundu tuweze kukabiliana na hali hiyo. Na bila shaka watu milioni 346 ni idadi kubwa sana ya watu ambao wameathirika na baa la njaa. Kisha umehusisha kwamba ukosefu wa usalama na ukame. Unahisi ukame ukiendelea kuathiri haya mataifa idadi ya watu wanaoathirika na, na baa la njaa itaongezeka? E, kwa kweli lazima idadi ya nja, ya watu ambao wanapata hili baa la njaa itazidi kuongezeka kwa kweli kwa sababu um, mvua ni jambo moja ambalo tunatarajia sana. Uh, uh, tuseme kwa wafugaji wanatarajia kupata malisho na maji kwa uh, wanyama wao. Wakulima pia uh, msimu usipokuja jinsi unavyotakikana inamaanisha kwamba mimea haitakomaa, kwa hivyo wanakosa mazao. Kwa hivyo hilo jambo lazima litazidi kuwa gumu hapa mataifa ya maziwa makuu ama Afrika Mashariki. E, mataifa gani yameathirika zaidi na ni kwa nini? Mataifa yaliyoathirika zaidi kwa kanda hili ni semeni Kenya nia, na Somalia na Ethiopia, hasa Ethiopia kusini, na nafikiri ni kwa sababu ya hali ya hewa ya mataifa haya. Tunajua kwamba upande wa kaskazini wa Kenya huwa ni, na, na, na, ni kama jangwa hivi, kwa hivyo hili ni eneo ambalo kwa kawaida linakuwa kwamba halipati mvua nyingi sana kwa hivyo kukiwa na shida ya ukame linaathirika hata zaidi kushinda sehemu nyingine katika ripoti yenu mmegusia kwamba kuna jamii ambazo ziweze kufikiwa kupewa msaada kutokana na ukosefu wa usalama utovu wa usalama utovu wa jamii hizi hatima yake ni nini nini kitafanyika ili zinusurike? hapo ni kweli uh, kwa sababu ya nchi ambazo zimekumbwa pia na shida ya vita uh, kama kwa mfano Afrika kwa Afrika Mashariki tunajua kumekuwa na vita katika nchi ambazo nimezitaja na pia Afrika Magharibi tukiangalia Burkina Faso, Mauritania na nchi zingine za Afrika ambazo zina shida ya vita. Kukiwa na vita, inakuwa ni vigumu kwetu kuweza kuwafikia wale lakini, tumejitahidi sana, kwa sababu sisi kama Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu lazima uh, uh, tufanye kazi yetu bila kupendelea upande wowote. Kwa hivyo tunazungumza na mapande yote ya wapiganaji, pande zote za wapiganaji, na ili waweze kutupatia idhini au ruhusa ya kuweza kuingia katika maeneo yale na kuwafikia wale ambao wameathirika. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo tunaendelea tuki kwa tukijadiliana na kuzungumza nao nb. Na bila shaka najua ripoti yenu huenda mlikuwa mmeitoa awali ama mbeleni, kabla mzozo wa Ukraine haujatokea. Unahisi mzozo wa Ukraine utachangia hali kwa mbaya zaidi, na kivipi? Hali ya Ukraine kwa kweli imeathiri sana bara la Afrika na hata ulimwengu kwa jumla. Kwa mfano, nchi nyingi za Afrika zinategemea kwamba e, ngano Uh, hutoka katika nchi ya Ukraine wananunua kutoka Ukraine. Sasa kwa hali iliyoko kwa hiyo nchi, kupata uh, ngano itakuwa ni shida, kwa hivyo kutakuwa tunatarajia kutakuwa na ukosefu wa ngano katika nchi nyingi. Pia ime, tunaona tayari bei ya mafuta katika nchi nyingi, mafuta ya kupika, mafuta ya petroli pia yameanza Uh, kuwa uh, yamepanda, uh, na kwa watu ambao wameathirika wamekosa labda mazao na wengine wamepoteza mifugo yao ambayo ndio hali yao wanayojikimu nayo kimaisha, itakuwa ni vigumu kuwa na pesa ama mapato ya kuweza kununua uh, bidhaa hizi, kwa hiyo bei, kwa hivyo watu zaidi wataweza kuwa hawawezi kupata kile chakula. Unahisi suluhisho la muda mfupi na la muda mrefu ni nini kumaliza hali kama hii kutokea, siku za usoni hapa Afrika? Sisi uh, eh, kwa muda mfupi tunaona kwamba la muhimu sana kwa watoto ambao wana utapia mlo ni kuwapa chakula cha kuweza kuokoa maisha yao, na pia kutoa chakula cha dharura kwa watu ambao wamepatwa na Uh, janga hili la njaa kwa, kwa, kwa, kwa sasa hivi, lakini pia tunaangazia kwa muda mrefu uh, ni nini kinachoweza kufanyika. Tunajua kuna shida za mabadiliko ya hali ya hewa ulimwenguni kote, lakini tunafanya kazi pamoja na ja, jamii na, na serikali mbalimbali mbali, na na tuseme makundi mengine mbalimbali mbali, ili kuweza kutafuta suluhisho kwa jamii hizi ili waweze kupanda um, tuseme mimea ambayo itaweza kukua kwa muda mfupi na kustahimili jua. Asante sana kwa kuzungumza na RFX, asante. Na msikilizaji, basi kwa nukta hiyo, makala haya ya Jua Haki Zako yanafika kikomo. Shukrani za dhati kwa watu ambao wamefanikisha makala haya ya Jua Haki Zako. Nimekuwa mwandalizi na msimulizi wa makala haya ya leo, naitwa Benson Wakuli. Hadi makala yajayo, basi kwa heri.