Na mabibi na mabwana niwakaribishe sana katika ukumbi wa Lions. Leo hii ni makala ya Jua Haki Zako ambapo tutakuwa na tunajadili namna gani sana inaweza tumika kufikisha ujumbe na kupigania haki za binadamu. Ukumbini ninao wageni ambao watajitambulisha muda si mrefu. Jamani tuwakaribisha kwa makofi. Asanteni sana asanteni sana. Nitaanza na mkono wangu wa kushoto, bwana wa kiume huyu ajitambulishe. Karibu sana. Asante. Hamjambo. Uh, mimi ni Dominic Mutemi uh, natoka katika kituo cha, cha haki kule Githurai, na mimi ni mwigizaji naam. Karibu sana bwana Dominic. Upande wangu wa kulia ninaye dada mrembo, dada pengine ujitambulishe. Mimi naitwa Irene Maina, natoka katika kituo cha haki cha Dandora mimi ni mwanaharakati mwigizaji. Naam, karibu sana, mwanaharakati mwigizaji. Pengine kwa kwanza tu, bwana Dominic, uh, nini hasa kiliwachochea mkaona kwamba kutumia uigizaji ni njia sahihi ya kuhakikisha kwamba mnapigania haki za binadamu? Naam, siku hizi kuambia mtu makosa yake mara nyingi huwa ni kitu kigumu, kitasababisha mabishano aina fulani. Kwa mfano, anataka uh, kukuonyesha kwamba ako ako sawa, uyu najaribu kumwonyesha makosa yake kwa hivyo unapata kuna kuwa na kutoelewana fulani, lakini unapoweka katika maigizaji, utapata pale mtu yule atasikia na pengine atafurahia na baadaye ndio ataenda aanze kung'amua, aone ah, kwa kweli hapa palinigusa hivi, hapa huyu alikuwa ni mimi. Na, na dada, swala la haki za binadamu si swala nyepesi sana. Watu wamefungwa, watu wamewekwa gerezani, wakauzia gerezani sijui. Katika harakati zenyu za kutekeleza mmejipata katika matatizo yoyote? Wakati mnatekeleza sanaa kwa kuhakikisha kwamba haki za binadamu zinatekelezwa, ndio tuli travel 2020 tulienda Vihiga County, tulikuwa tumeenda kufanya uigizaji huko. Hiyo ilikuwa project ya utetezi mashinani. Ah, tukiwa kwa njia tunaenda, polisi akasimamisha gari yetu akaanza kuongelesha dereva vibaya. Uh, si tumenyamaza tu akachukua hongo, si tumenyamaza tu so wakati alimtukana akamwambia ati anataka ku revoke license, ndio tulishuka gari tukajaribu kumwelezea sisi ni waigizaji tunaenda kufanya um, performance Vihiga na akakataa. Zile mashida zenye tunapatana nazo sana ni askari. Tuki tukifanya hiyo uigizaji mostly tunaangazia maswala yenye polisi wanakandamiza vijana venye serikali pia inakandamiza wananchi na tunatumia hiyo art, so tunaionyesha venye iko as raw as possible. Bila shaka inaeleweka. Kumbuka kwamba wale ambao mko kwenye ukumbi, muda si mrefu pia nitakuwa anakuja kuchukua maswali yenu, kwa hivyo kama una swali lolote, jiandaye kulielekeza kwa dada ama kwa ndugu. Ndugu Mtemi, swala la haki uh, za binadamu katika mojawapo ya sana yenyu ambayo nilihudhuria, mlikuwa mnapigania haki za mabenyenye ku ardhi na swala hili huwa tata sana. Sijui ni namna gani mnakuja na wazo kwamba pia uh, sanaa yenyu inaweza shinikiza mabwenyenye kuacha kunyakuwa ardhi ya umma. Unajua, wakati sisi tunatengeneza mchezo um, au tunafikiria kuhusu uigizaji fulani, huwa tutafuti mambo ambayo hayako; ni mambo ambayo tunaishi nayo katika mitaa yetu, ni mambo ambayo tunayaona kila siku, tunayasikia kila siku katika mitandao na mambo mengine. Kwa hivyo, wakati wakati tunatengeneza hii michezo, tunajua kwamba haya ni mambo ambayo yapo na watu watajihusisha nayo, wanajua yanafanyika. Kwa hivyo eh, unapata pengine saa ile tunafanya hivyo ni kuna mtu fulani, kuna kesi inaendelea mahakamani, na ni njia moja pia ya kuonyesha wale ambao wanahusika na hizo kesi kwamba tunajua jinsi haya maneno yanafaa kuende kutekelezwa. Kwa hivyo, kama kuna hali ya, ya ufisadi utaingia hapo, sisi tunaweka jukwani wewe dhamira yako ikuhukumu, uone. He, wananchi wanajua haya mambo, wananchi hawajafunga macho, hawajalala. Kwa hivyo, mimi, ili nitengeneze jina langu, ninafaa kufanya nini? Ninafaa kuenda kulingana na sheria. Kwa hivyo, kama vile tunasema, sisi ni kioo cha jamii, hakika tunamulika kabisa. Na ninaweza sema mara nyingi sana tumeona mambo haya yanafua dafu. Naam, Irene, swala jingine ambalo huwatisha sana vijana Nikiangalia umri wako mdogo sana kwamba unapigania haki za binadamu, wanaharakati wengi wanasema tu kwa maneno, lakini ikuja kwa vitendo wanaogopa. Nini kilikuchochea hasa, kama wewe na umri wako kwa mdogo, kuanza kupigania haki za binadamu kupitia sanaa? Mimi kwanza, mi nadhani mi nilizaliwa mwanaharakati juu wakati nilikuwa ni nina gro pale mtaani na. Uh, vitu zikifanyika ziki nikiona askari akidhulumu mtu hata nikiwa mdogo, nasikia hiyo kitu nanikera, so um, ndio nikuje kujoin ku na harakati na social justice movement mimi nilikuwa nimeenda audition ya ku-, ku act. Walikuwa wametoa posta ya auditions, na nilikuwa najua ni ni uigizaji wa wanaharakati. If you are young and you are not a revolutionary that is a waste of jeans. Juu uh, mahali tumefika sisi kama wananchi, Kenya yetu iko kwa crisis, like mahali tumefika, kila kitu kila kitu ni bei ghali, kuishi huku Kenya tu ni hard, ni ngumu sana. So uh, kitu yenye ilinifanya nikapenda nika wanaharakati ni juu na- natumia talanta yangu ku kuinspire wase kwa change. Unaona? Naam. Bwana Mtemi, mwitikio umekuwaje katika harakati zenyu za kueneza uh, kupigania haki za binadamu kupitia sanaa? mwitikio umekuwaje? watu wamepokeaje? Nitasema uh, uh, uh, matokeo yamekuwa mara mbili. Kuna wale wanapokea kwa uzuri, kuna wale wanapokea kwa ubaya, ama naweza sema kuna wale wanakubaliana na sisi, kuna wale wanabishana uh. Sana sana wanaobishana sana sana ni wale ambao wanaona ni kama wanaingiliwa. Na nikisema hivyo nasema kwa mfano eh, tukiongelea tuseme mambo za haki za wanyonge mm -hmm. wale wanaonyanyasa sana wanaona ni kama hao wanaingiliwa, na mara mingi pia tumetishiwa, mara mingi pia tumeambiwa mnachofanya ni kizuri, lakini mnavuka mipaka, kwa hivyo wacheni. Hata tumekuwa na tumekuwa na shida mara nyingi, unapata kutumeitwa mahali kwenda kufanya igizo, lakini wale ambao wame wametualika wanatupatia masharti, msiweke kitu fulani, msifike kiwango fulani, na sisi tunaona hapana. Unajua unajua kama kama ni kitu tuna tunataka kupigania tuwezi wekewa mipaka kwa nice, sababu inamaanisha itakuwa ina, ni kama sasa sisi sasa tumekuwa compromised mm -hmm. Na hii haki si haki upande moja tu, ni haki pande zote. Naangalia haki za watoto haki za wasichana haki za za bina hata haki za mtoto wa kiume. Tunaangalia haki katika nini? Naangalia haki katika hali zote Naam. Naam. Naam. ni kushukuru sana Bwana Mtemi. Hapa tutachukua mapumziko mafupi, kisha tutapokea maswali moja kwa moja. Jua haki zako, na Benson Wakoli. Shukran sana tena sufufu Bwana Ali Bilali. Kuna maswali yote, walio ukumbini hayawezi uh, kukosa. Sijui uh, kama kuna mtu anaswali. Pakaribu, jina, kama swali amesikia. Hapa karibu dada, kwa majina anafahamika kama Hadija. Ninaswali kwa Bwana Mutemi, umesema katika sanaa yako ya ugizaji kuna changamoto kama vitisho. Je, kuna changamoto nyingine ambazo unapitia katika kutetea haki ama katika hiyo sanaa yako bali na vitisho? Labda bwana Mtemi utalishughulikia swali lako mchango wako kuhusu maswala yale ya pili, kisha utamalizia bwana Mtemi. Changamoto, changamoto tumepata nyingi, sio kutishiwa tu peke yake. Kuna changamoto pia za kihali, unapata pengine tunafaa kuenda kufanya maigizo mahali, alafu unapata hiyo hiyo siku ambayo tunafaa kuenda kufanya hayo maigizo, mambo yanabadilika, mara unasikia oo, tumekatazwa tusitumie huu ukumbi, ama tumekatazwa tusi E, tusiwe mahali hapa. Saa zingine mnapata hata ammalizii, ammalizii mchezo wenu, kuna kuwa na vurugu e. Msikilizaji, kwa leo mjadala huu kuhusu matumizi ya sanaa kufikisha ujumbe kwa jamii tutakomea hapo. Juma lijalo utasikia maswali zaidi kutoka kwa ukumbi wa Lions Frances kuhusu uh, matumizi ya sanaa kufikisha ujumbe kuhakikisha kwamba haki za binadamu zinapiganiwa kwa niaba ya wote. Ambao wamefanikisha makala haya, jua haki zako. Jina langu mimi ni Benson Wakoli. Kwa heri.