"Jua haki zako" na Benson Wakoli. Msikilizaji, hujambo? Karibu kwenye makala ya "Jua haki zako", makala ambayo siku zote bila shaka hukufahamisha kuhusu haki zako, tena za kimsingi. Ripoti ya idara ya polisi nchini Kenya imebaini kuwa zaidi ya polisi elfu mbili wana matatizo ya afya akili, hivyo hawafai kuhudumu katika nafasi zao za kazi. Inspekta Jenerali wa polisi nchini Kenya, Hilary Mutyambai, amesema kuwa elfu mbili hao wamefahamika baada ya kufanyiwa ukaguzi wa afya. Karibu kwenye makala haya ya Jua Haki Zako. Jina langu ni Benson Wakoli, tuangazie kwa kina ripoti hii na haki za polisi waathiriwa <muchos> Cha kushangaza, wale ambao hudai ni wagonjwa tulipata mia sita tisini. Kuna wale wanadai kwamba ni wagonjwa, hawataki kufanya kazi na wale wanadai si wagonjwa na ni wagonjwa na wanafanya kazi. Tofauti hapa ni kwamba vyombo vyao vya kazi ni bunduki. Hiyo ndiyo tofauti. Na risasi moja inapoachilia madhara yake ni makubwa mno. Kwa hivyo tumechukulia hili kwa makini. Mikakati tayari imewekwa kuwasaidia waathiriwa. Wizara ya Afya pia imetuma daktari wa afya ya akili kufanya kazi na maafisa wetu ili tutambue hali hii mapema. So that we can able to detect this problem in advance. Mkuu wa polisi nchini Kenya Hilary Mutyambai wakati akitoa ripoti hii amesema idara yake kama polisi haiwezi kuachia kazi polisi hao kutokana na sababu hizo za kiafya na kusema kwamba tayari mikakati imewekwa ili waathiriwa kusaidiwa. Ripoti hii inajiri wakati taifa hilo la Kenya pamoja na mataifa jirani kama vile Tanzania, Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yakiwa yanashuhudia ongezeko la polisi kutekeleza visa vya kuua familia zao na kisha baadaye kujitoa uhai kutokana na sababu mbalimbali mbali, ila wanasaikolojia wamehusisha hilo na matatizo ya afya ya akili Kutusaidia kuelewa zaidi hali hii, basi nimemtafuta seneta wa Kenya Silivia Kasanga ambaye amekuwa mstari wa mbele kutetea hali ya afya ya akili kanda ya Afrika Mashariki. Nimeanza kwa kumuuliza maoni yake kuhusiana na ripoti ya idara ya polisi nchini Kenya kazi yao ni kazi iko na you know, iko na stress na pressure iko juu. Vitu zile wanakutana nazo kila siku kwa harakati ya kazi yao ni mambo ambayo inaweza ku you know, kudhoofisha ile afya ya kiakili na kuwaletea magonjwa. Na kwa sababu kwa muda mrefu serikali haijaangalilia kuwa hawa askari wetu na watu wanajeshi wanapata ile usaidizi ile tunaitanga kama psychosocial support. wanapata ile support ya kila siku kuongelelea haya maneno ya mambo ya kiakili wengi wanakuwa wako na ugonjwa na wanagonjeka na ni wengi sana, tuko na hizo statistics umeona leo kwa uh, kwa gazeti, hata lazima zitakuwa ziko juu zaidi kuliko ya hizo, kwa sababu hizo ni zile watu wamejitokeza. Kuna labda wengine hawajajitokeza pia. Mambo ya kiakili, kuna venye iko unaweza kuwa mgonjwa na hata haufahamu uko mgonjwa. Serikali ihakikishe inawapatia hawa wananchi wetu hiyo support, kwa kila siku wanaongelelea hii maneno. Ndio hata wale hawaelewi waanze kuelewa, waweze kupata uh, matibabu. Na mseneta sasa, hawa ambao wameathirika tayari, kwa mtazamo wako, wayafaa wasaidiwe kivipi? Ya, magonjwa ya kiakili yana matibabu, na ni lazima sasa serikali iweke hizo mikakati huko kwa pale wanaishi, kwa mahospitali zao pale wanaendanga kupata matibabu, na pia kwa zile zinaitwa kama ni professional development wanaongelelewa, you know, kila wiki wako na extra training, tuseme tuseme tu extra training ya mambo ya kiakili, so inafaa wapatiwe hizo training ndio waongeleleshwe sana, na wale wanajitokeza kuwa wanahofia wana, wana wako wagonjwa wapate zile matibabu. Matibabu yana janga kwa hali ya kama therapy ile, mnaongea na yule mtaalamu, ama kuna wale wakikuwa waki wagonjwa sana, basi wanapatiwa yule psychiatrist ambaye anaweza kuwapatia E, dawa na pia wanaweza pata hata matibabu ya kuingia kwa, kwa rehabilitation. Wanawekwa pale kwa institution na wanaangaliliwa for a period of time wakiwa pale. Kwa hivyo matibabu yapo, na pia kuna zile tu training zinafaa wafanyiwe, ndio kila mwezi ama kila wiki mbili wanaongeleleshwa kuhusu mambo ya kiakili na vyenye kujikinga kutokana na hizi maugonjwa. So zinawezekana na inafaa sasa serikali iweke hizo mikakati. Najua wameanza. Mimi kama seneta na nimekuwa ni kichampion mental health niko na uh, ninajua ni eh, Ministry of Interior inaf, inajaribu sana najua, wanafanyia training especially wale wakubwa wao wanaendelea ku, ku roll out hizo trainings kwa wote na kwa majeshi. Kwa majeshi wamepatiana packages za kuchunga majeshi wetu na familia zao, wanapata ile psychosocial support na wanapata matibabu pia, so government inajaribu lakini inafaa ifanye a lot more. Wengine tayari bi senata wameanza kusema kwamba wanastahili kuachishwa kazi. Kwa mtazamo wako, unahisi itakuwa suluhu? Haiwezi kuwa suluhu, kwa sababu pia kutofanya kazi pia kunaweza lete madhara mengine. Mtu lazima akuwe ni ule productive human being tunasemanga kwa mental health. Kwa wewe kuwa uko full productive human being, ndio mental health yako inakuwa iko timamu. Sasa kusimamisha mtu kazi si lazima ita, itasaidia unless huyo mtu ni mgonjwa sana, ilali atatolewa sasa kwa station yake apelekwe hospitali atibiwe hapo. Lakini kama ni mtu kama you know, kama kama anaweza kujifahamu vizuri sana na apate ile psychosocial support, na apate ile therapy, anaenda therapy kila wiki, huyo ni mtu anaweza fanya kazi yake, labda apunguziwe tu zile duty kidogo. Kama ako kwa station iko mbali na nyumbani, labda aletwe nyumbani, kwa sababu e, kutibiwa pia ni vizuri ukiwa na watu wale wanakupenda you know, wa familia so labda arudishwe nyumbani, apewe kazi zingine ziko karibu na nyumbani kwake. Lakini kusimamisha mtu kazi kabisa, sidhani kunaweza msaidia vile kwanza, hali ya uchumi vile iko sasa, ndio inachangia tena sana kwa mambo ya kiakili, hata kuwacha kwa, kwa maaskari na majeshi wetu, hata wananchi kwa sababu ya hali ya kiuchumi. Kwa hivyo lazima mtu akiwa ni mtu anajiweza, lazima aendelee kutafuta namna ya, ya kukulisha familia yake. Kumsimamisha kazi itaongezea stress sasa ya, ya level nyingine. Jua haki zako na Benson Wakoli. Nini hasa unahisi kinachangia eh, idadi ya visa kama hivi kuongezeka? Manake watu elfu mbili ni wengi sana, na tumekuwa tukishuhudia kwamba polisi wanauana wenyewe kwa wenyewe. Unadhani nini hasa kinachangia visa hivi vya afya akili kuongezeka miongoni mwa polisi japo raia pia ni waathiriwa? Eh, kwanza tukisema kuwa raia wanaathirika na, unajua eh, askari wetu utumishi wao ni kwa, ni kwa raia sasa kama waraia wanaadhirika, utakuta pia askari wanaadhirika, kwa sababu wana deal na hizi vitu kila siku kwa raia. So vyenye waraia wanaadhirika ni vyenye vile askari wetu wanaadhirika. Na kwa sababu jambo ya pili ni hatujaangazia hii jambo ya mambo ya kiakili, hatujaiangazia, hatujaipatia attention, hatujaweka pesa kwa mambo ya kiakili kwa mahospitali zetu. Hatuna psychiatrist wa kutosha, na um, wale psychologist tuko nao pia hawatoshi. Wale community health workers wa kufanya mambo ya kiakili pia ni si si wengi. Kwa hivyo tunafaa kama community, kama nchi yetu, tunafaa tukuwe na na wataalamu wengi ambao wanaweza ongelelea hizi hizi maneno. Na jambo ya tatu ni ile hali ya uchumi. Hali ya uchumi ina, inaadhirisha kila mtu, askari wa raia, kila mtu anaadhirika. Yenye uchumi iko ndivyo, mambo ya kiakili pia inaendelea inaendelea kuwa juu. Lakini ile jambo ya ile kubwa kabisa ni kwa sababu hatuja hatujaangazia mambo ya kiakili mahospitali yetu haipatiani hizi matibabu kwa wananchi kwa sababu hatujaziangazia, hatujaweka pesa. So tuko na kazi mingi ya kufanya kama, tuseme kama government, ama tuseme kama wananchi wa Kenya. Na mseneta, kabla nikuachilie uende basi, tunajiandaa kwa uchaguzi na polisi hawa hawa ndio wanastahili kutoa usalama kwa raia, unadhani hali itakuwaje ikizingatiwa kwamba uchaguzi huandamana na mambo mengi sana? Ndio, presha itakuwa juu sana kwao na You know, ni lazima sasa kwanza tuombee nchi yetu namba one, namba two, tuongee na wananchi, na jua presha itakuwa juu kwao sana sana, especially kule kuna kuanga na shida kidogo kidogo, presha itakuwa juu. Uh, lakini inafaa waongelezewe sana sana kuhusu you know, mambo ya kiakili vyenye watakuwa wakihandle hiyo stress. Hiyo ndio tunaita psychosocial support, wakuwe wamekuwa prepared kwa hii mwezi wa nane ukifika, wakuwe wako prepared on how to deal with With the with the citizens in the event kuna, kuna shida za, za you know, key election. So ni kuomba tu alafu tuseme wananchi wetu askari wetu wapatiwe training ya kutosha kufika hiyo wakati. Na Bi Senator Kasanga ni kushukuru sana kwa kuongea na idhaa ya Kiswahili ya Radio France. Bila shaka tunashukuru kwa muda wako. Asante sana. Na msikilizaji, kwa nukta hiyo, makala haya ya Jua Haki Zako yanafika kikomo. Mimi naitwa Benson Wakoli, mtayarishi na msimulizi wa makala haya. Hadi makala yajayo, basi, kwa heri <tune>