Jambo na karibu kwenye makala juu ya haki zako, makala ambayo msikilizaji siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Dunia imekuwa ikizingatia siku 16 za kampeni ya kutokomeza dhuluma za kijinsia kwa jamii, wadau wakitumia nguvu zote kuhamasisha jamii kujiepusha na pia kumaliza dhuluma za kijinsia. Karibu, naitwa Benson Wakoli. Tutajadili kwa kina kuhusu dhuluma hii za kijinsia kwa jamii, ambapo utasikia kauli za wadau mbalimbali. Siku za siku 16 za kampeni za kutokomeza dhuluma za kijinsia zilianza baada ya idadi ya visa vingi kuripotiwa, hasa dhidi ya wanawake, kama anavyoeleza hapa Binema Bikailwari, mwanaharakati wa kutetea haki za wanawake kutoka Jamhuri ya kidemokrasia Kongo, kulikuwa shida kubwa hapo mbeleni, wakati ambapo wamama wanawake hawakuweza kuhudhuria au kuchangia kwa ujengaji wa nchi. Ndani ya mainji zetu za Afrika ilikuwa ni nchi nyingi ambazo wanawake hawakuhudhuria kwa leo. Sasa hivi tunaweza kusema kama wanawake kwa nchi fulani fulani wameanza kuhudhuria vizuri, na nchi zingine kama nchi yangu hapa RDC bado wanawake hawajahudhuria na alafu, chanzo cha siku kumi na sita ni ili wanawake tuweze kujiweka pamoja na wanaume kuweza kuangalia namna gani wanawake pia wanaweza kuhudhuria pamoja na wanaume kwa ujengaji wa nchi. Uchunguzi umebaini kuwa katika jamii wengi wamekuwa wakipuuza dalili za kudhulumiwa ambazo hujitokeza mapema kabla ya matokeo makubwa kama mmoja kuuawa au hata kukatwa viungo vya mwili wataalamu wanaonya kuwa ni vyema kuchukua hatua za mapema, kama vile kuondoka ndani ya ndoa kwa muda, ili kutoa nafasi ya kuzuia dhuluma za kijinsia kuendelea kuripotiwa kwa jamii, anavyoeleza Pabinora, afisa kutoka shirika la mawakili wanawake nchini Kenya FIDA darili na watu huona darili hakuna vile, ati unaamkia unachomwa na kisu. Kunazo hatua ambazo, ama steps ambazo umekuwa ukiona na sana sana, ukiziona watu hufunga macho, si macho hii, lakini macho ya kiakili. Na ile kitu kwanza watu hufunga macho ni sababu ya society, sababu kumbuka, nishaolewa niko kwa doa, nayo ile society ya Kiafrika huwa ina, ina, inaangalia mama ama mzee ambaye either doa imevujika ama hajaolewa, unaangaliwa na jicho lingine ambalo si mzuri. Kwa hivyo nikiwa kule kwa doa nio, ninaona hizi hatari lakini nanyamaza. Hiyo ni kitu ya kwanza. Kitu ya pili, kuna kitu tunaita psycho violence, ama mvilingo wa hizi thuruma na inaanzanga wakati tunaongea vizuri, doa inafanya vizuri, lakini sasa inafika mahali tunaitanga, wakati kuna tension. Inaweza kuwa tension kazini, inaweza kuwa crisis kama hii ya ya COVID. Sasa nikifika kwa nyumba ama nikifika kwa yule mtu ninampenda, niwe niko na tension Niulize kitu itatriga ile tension, nitamchapa ama nitampiga na maneno. Si unajua uh, vita hizi ni inaweza kuwa physical, inaweza kuwa psychological, lakini keshoe nita, nitapeana excuse. Naona sasa, unaona tuko kwa hiyo mviringo. Nora anasema swala jingine ambalo limechangia pakubwa dhuluma za kijinsia ni ukosefu wa mawasiliano miongoni mwa wanandoa. Sasa, zingine hata ninakufanya uone wewe ndio mwenye makosa ndio hapo unasikianga watu wakisema bwanangu hapa wa bibi yangu si mbaya, ni wakati tu amekasirika. wa ndio yeo hunichapa, ama ninafanywa nifikilie mimi ndio uchangia suruma, but unaona, katika uhusiano suruma siyo solution. tungeongea wakati ninaambiwa excuse, ninaambiwa kama hungefanya kwa hivyo, nimekuja kuamini hivi ninafanya kweli ni vibaya na ina, ina, ina justify kwa nini yanichape. Kwa hivyo sasa inaendelea hivyo mpaka ile wakati atachukua kisu anichome, atachukua maji anichome. Sasa umeona hizo dalili, na tunasemanga wakati umeona dalili ya kwanza, ongea, munaweza ongea nyinyi wawili, msuluhishe. Saa zingine inakuwa shida lakini sasa, anza kujua hapa kuna deja licha, wanaume pia kuathiriwa na dhuluma za kijinsia wao wametajwa kuwa mstari wa mbele kutekeleza dhuluma hizo za kijinsia dhidi ya wanawake kwa asilimia kubwa, anavyoeleza hapa b Neema kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Uh, unajua tungali na shida, wakati ambapo wanaume bado hawajaelewa, bado hawajakubali kutumika pamoja na wamama, na hii inasemekana, inaonekana wakati ambapo wanaume wameelewa ya kwamba mwanamke akitumika anatumikaga vizuri na mwanamke akifanya kazi yake anaifanyaka kabisa kwa usawa. Mwanamke siye mwizi, mwanamke anafanya kazi vizuri, na hii inaleta shida kwa wenzetu wa ndugu zetu wanaume. Ha, hawaitike hawaitike kwa uhakika, hawaitike kwa haraka kumwachia mwanamke nafasi ili naye aweze kutumika. Lakini nitaweza kuendelea kuconfirme eh, ya kwamba mwanamke ni mtu ambaye akitumika anatumikaka vizuri na ni mtu ambaye anataka maendeleo na anataka amani ya wananchi kwa jumla. Hapa ni semee nchi zote, wanamke wote Mungu amewaumba sawa na Mungu amewapatia roho ya upendo, Mungu amewapatia roho ya woga wake, na ndio maana mwanamke akitumika anatumikaga vizuri. Na hapa wanaume wanawoga wa kuweza kabisa kumwingiza mwanamke ndani ya makazi ya ya responsability ambayo inachukua hatua kubwa kubwa Ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini Kenya, ODPP, inasema ni kweli visa vya dhuluma dhidi ya wanaume pia vimeripotiwa, na ni vichache, lakini vile ambavyo afisi hiyo imevipokea, imevishughulikia na kuhakikisha kwamba wahusika wanapata haki. Kumbuka, serikali haibagui. Kama wewe ni mwanamke ama mwanaume, ukitenda kosa uh, mkurugenzi wa mashtaka ataishughulikia kama kosa lililo kat, uh, uh, chini ya sheria. Kwa hivyo tukisema hivyo um, tukiletewa kama mwanaume amedhulumiwa, tutafanya. Tukiletewa kama ni kijana amedhulumiwa, kijana mvulana amedhulumiwa, tutafanya. Sisi kama ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka hatuna ubaguzi wowote. Uh, tulipata kesi za uh, kada za wanaume walidhulumiwa wali huu muda wa Covid, nazo tulifanya, lakini ningetaka, ningetaka kusema mara mingi vile mwanaume amelelewa hapendi ku, kuenda kustaki kama amedhulumiwa. Kwa nini? Uh, society imemfanya akuwe ule mvumilivu na mkakamavu, ndio asiweze kusema amedhulumiwa na anafikiria akisema atachekelewa lakini ukiangalia miaka uh, zi, uh, miaka zikienda mbele wamekuwa wakiripoti na tunashughulikia hizo kesi. Janga la virusi vya korona kwa namna moja au nyingine, pia limetajwa kuchangia visa vya dhuluma za kijinsia. Waziri wa haki na jinsia nchini Kenya Bi Margaret Kobia akidai hili limechangiwa na marufuku ya rai ya kutembea. Visa vya dhuluma za kijinsia bila shaka vimeongezeka hasa kipindi hiki cha janga la korona. Na sababu za dhuluma za kijinsia kuongezeka ni kwa sababu watu walifungiwa nyumbani kwao, na umaskini kwa sababu ya kukosa bidhaa muhimu, na visa vingi vinaashiria kuwa wanawake ndio waliathirika zaidi ikilinganishwa na wanaume. Man. Tukiweka nguvu pamoja, sababu kama leo tunapata hii nguvu kidogo ni sababu wanaume wa moja wa moja wameesha kuelewa ya kwamba mwanamke ana eh, anaweza pia kufanya kazi vizuri. Na hapa nitaendelea kuwaita wanaume wengine kuweza kuelewa hizi. Sababu hata ndani ya nyumba, wakati unakuwa ndani ya nyumba yako pamoja na jamaa lako, wewe mwanaume kama hautaki kusikia mashauri ya mwanamke, mara nyingi unaendaka kuangukia ndani ya simu. Sababu Mungu ametuumba titi mwanamke na akili nyingi, na amempatia mwanaume hekima ya kuweza kuongoza akili ya mwanamke. Ndio maana kama unataka kuendelea vizuri, fuate eh, shauri ya mwanamke, na hii itaweza kukusaidia kufikia mbele na ukikutana kama kuna mwanaume ambaye anafanya vitu tu ana, anafanya vitu bila ambavyo hawapendeze watu uwele, kama nyuma yake ni mwanamke mbaya, ndiye anakuwa nyuma yake, na u, u, u, kwa mfano ukikutana watu wanakuwa ndani ya kikao, na mtu anasema, na mimi sitaweza kujibu hapa. Unaona, usiku unaleta shauri. Usiku gani unaleta shauri? Anaenda kumuuliza mke wake.