Jambo, na karibu kwenye makala juu ya haki zako, makala ambayo hukufahamisha mengi tu kuhusiana na haki zako tena za kimsingi. Ripoti ya pamoja ya Umoja wa Mataifa na serikali ya Ethiopia imependekeza uchunguzi zaidi kufanywa kuhusiana na uwezekano wa ukiukaji wa haki za binadamu nchini Ethiopia pamoja na uhalifu wa kivita kutekelezwa na pande zote mbili, yaani wapiganaji wa TPLF na wapiganaji wa serikali katika jimbo la Tigray. Naitwa Benson Wakoli, karibu kwenye makala haya. Tutajadili kwa nini hatua huwa hazichukuliwi licha ya Umoja wa Mataifa kuzidi kutoa ripoti hizi kwa mataifa yanayoshuhudia machafuko kama vile Ethiopia kwa sasa. Ripoti kama hizi pia zikitolewa kwa mataifa kama vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Sudani Kusini, Sudani kule, Mali, Somalia na mataifa mengine mengi duniani. Nitazungumuza na wakili Ujuanga Gina na mchambuzi wa maswala ya usalama Tuta Richard kuhusiana na ripoti hii. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu Michel Bachelet amesema kuna ushahidi wa kutosha kuhusiana na vikosi vya serikali na waasi kukiuka haki za binadamu katika jimbo la Tigrey nchini Ethiopia, jimbo ambalo limekuwa likishuhudia mapigano kwa muda wa mwaka mmoja sasa. Hapa anamuuliza wakili Ujuanga Gina nini kinastahili kufanyika baada ya ripoti kama hizi kutolewa. Maana ripoti kama hizi zimekuwa zikitolewa, ila wasika wengi hatujakuwa tukiona wakichukuliwa hatua. Ni ya kwamba Umoja wa Kimataifa, taasisi zake nyingi zimejaa na watu wa kutoka nchi za magharibi, kwa hivyo wanajaribu kuleta kasumba yao kuwekelea wa Afrika na nchi zingine, ili mafikira zetu ziwe duni kama yao kuhusu haki ya binadamu na kadhalika. Ripoti kama hizi zinafaa kuchunguzwa na wadadizi wa Afrika wenyewe, wathibitishe ukweli yao kabla matamshi yote hayajatolewa, kwa maana kunazo zile kama Vietnam, Afghanistan, Venezuela, hakuna taarifa ametoa hizi taasisi za kimataifa, lakini inapokuja nchi za wana harakati ya haraka sana ya kutoa taasisi kutoa matumishi kali kali kama hayo. Hata hivyo, wataalamu wa usalama wanasema si rahisi kupata ushahidi kwamba wanajeshi au waasi walihusika na ukiukaji haki za binadamu, na ndiyo maana imekuwa vigumu kwa Umoja wa Mataifa kuwachukulia hatua, anavyoeleza hapa tuta Richard. Sio rahisi eh, kufanya uchunguzi na kupata kinagaubaga kwamba lili ndilo thibitisho tulilo nalo kwamba kikosi hichi ama waasi hawa walihusika, lakini kusema wamesema ndio, kwa sababu wananchi, unaona wameuawa, lakini kuweza kudhibitisha. Na ndio unaona kwamba wakati mwingine ni vingumu sana Umoja wa Mataifa kuchukua hatua, kwa sababu kuwa na dhibitisho na kuwa na ushahidi wa kutosha, na unajua kwamba pia kupata huu ushahidi, wakati mwingi hata huu ushahidi huharibiwa wakati mwingi pia wananchi pia ambao wanastahili kutoa uh, kukutoa kuto, uh, maoni na kuweza kuthibitisha kwamba waliyashuhudia yale pia huwa hawako. Kwa hivyo utakuta ni vigumu sana na ndio unakuta kwamba hata mahali ambapo watu takribani wengi wameuawa utakuta moja, tu labda ni mtu mmoja tu ambaye anaweza akafikishwa katika mahakama uh, ya kimataifa kwa hivyo ushahidi na dhibitisho huwa ni changamoto sana ka, katika uh, uh, Umoja wa Kimataifa kuweza kudhibitisha na kufikisha yoyote kotini. Raia wamekuwa wakipoteza maisha, wengine wakibakwa na haki zao kukiukwa, mataifa yanaposhuhudia vita Bwana Tuta hili huo aji hadi ripoti kama hizi zinafikia kutolewa. Unajua kwamba wakati mwingi utakuta kwamba raia pia e, <tipa> huchapwa kwa sababu hao ndio hupatikana, kwamba hao ndio unga mkono e, upande wowote katika vita, utakuta labda wanaunga mkono serikali ya Ethiopia, ama wanaiunga mkono waasi wa, wa, wa Kitigri. Kwa hivyo ndio wakaweza kuinua mkono wakasema, aa tumesalimu amri. Wakati mwingine inakuta kwamba lazima waka, wak, wak, wak, wakapatwa na hayo makali ya kivita kwa so, sababu wakati ambapo wamepatwa na hayo makali ya kivita ndio hu hii uh, hi hali ya vita itaweza kuisha katika njia ya haraka, lakini cha umuhimu ni kwamba raia waweze pia kuchukua tahadhari wenyewe, wakajua kwamba vita zinapiganwa mahali hapa, wakaweza kuondoka na kukimbia kutoka mahali pale, lakini shida ni kwamba pia utakuta kwamba pande zote mbili zi, wakati mwingi utakuta pia zinatumia raia kama ngao ya kujilinda kwamba wakati ambapo raia wanaondoka, hao pia wanaondoka nao, kwa sababu kwao raia ni kama kichaka ya kujificha, kwa sababu unajua kwamba wakati ambapo wako katikati ya raia mashambulizi hayatakuwa makali. Kwa hivyo kinachohitajika ni kwamba raia wenyewe wachukue tahadhari, waondoke katika huo uwanja, kwa sababu wakati wote ambapo watakuwa katika huo uwanja, bomu haichagui, bomu haijui mwasi na haijui raia. Wakati bomu inapoanguka ama wakati risasi inapofyatuliwa haitachagua, haitachagua ni nani ambaye ako na sare rasmi na nani ambaye hana sare rasmi. Bwana Tuta, wanajeshi wanastahili kufanya nini wanapokuwa vitani? Tumeona wengi wakijipata matatani. Kwa upande mwingine, wenyewe wanadai kuwa walikuwa wanatekeleza majukumu yao. Mi pia hujue kwamba kuna sheria za kimataifa, sana sana sheria ya Geneva ambayo uh, nchi ama pande zote ambazo zinahusika katika vita kuna yale ambao wanastahili kuyafanya na wale ambao hawastahili kuyafanya, na wakati ambapo umefanya yale ambao hustahili kuyafanya, basi hapo ndio unasikia kwamba inasemekana kwamba umekeuka, umekeuka haki za kibinadamu katika vita, sana sana wakati ambapo uh, una una una una una una una, unawagonga raia kwa kusujudia Unajua, kuna kile ambacho tunaita katika jina ya kizungu collateral damage. Lakini hapa ni kwamba umelenga raia ambao hawamo vitani, na umewalenga na nia ambayo inayoeleweka, sio kwamba ni kwa bahati mbaya wakati ambapo unapowalenga Uh, raia katika nia ambao ulikuwa unatekeleza itakuwa kwamba umekeuka sheria za kimataifa, ki na hiyo ni kwamba pia umekeuka sheria za za kivita. Uh, bwana wakili Ujwanga gina, raia ambao haki zao zimekiukwa za katika maeneo ya vita ama maeneo yanayokumbwa na vita wanaweza saidika kivipi kisheria, hasa kama koti ambayo inahusika na mambo kama hayo? Kwa hivyo kama kutakuwepo na ushahidi yayote kwamba kulifanyika mabaya kuhusika na wananchi wa Ethiopia katika eneo za kireni ele yoyote haya, taasisi yatahusika na hayo, yatakabiliana na hayo matokeo. Hayo mambo yatakabidhiwa taasisi za yata kisheria za Ethiopia, na hizo taasisi zitahusika na hayo mambo Sio Umoja wa Kimataifa na sio taasisi zao. na bwana Richard Tuta, kwa upande mwingine pia, ukitazama unaona kwamba wanajeshi ni watu wa kawaida tu, mbali na kwamba wana ile jukumu ya kulinda amani na kutekeleza majukumu yao. Unadhani ripoti kama hizi hazitawatisha au kuwatia uoga wa kutekeleza majukumu yao? Maanake hata katika taifa jirani la Uganda hivi majuzi, wawili wamepewa hukumu ya kifo kwa kuhusika na mauaji ya raia kule nchini Somalia, huoni kama vitu kama hivi vinaweza kuchangia wanajeshi kukosa kutekeleza majukumu yao ipasavyo, wakihofia kwamba watachukuliwa hatua za kisheria? Tusiwaangaishe eh, vikosi vya usalama, kwa sababu wakati ambapo pia inaweza pia kaashiria pia utendakazi wao, kwa sababu wanaweza kaingiza uoga, wakakosa kutekeleza yale ambao wanastahili kuyatekeleza. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo alistahili kuchukuliwa kwa mzaa na pia alistahili uchunguzi ukafanywa kwa mbio sana, kwa sababu e, unajua kwamba wakati ambapo wewe kama mwanajeshi ama mlinda usalama, wakati mwingi utajikuta kwamba uko na nukta chache sana kufanya maamuzi. Uko na nukta chache sana ya kufanya maamuzi, kujua kama huyu ni mwasi ama huyu ni raia. Uko na nukta chache sana kwa hivyo, wakati uchunguzi unapofanywa kuna mambo mengi sana ambayo wale ambao wanajifanya ma, uh, uchunguzi wanastahili kuyauliza ku, kuya ndi, wasijikute kwamba katika kuchukua hatua ikalegeza ufanyikazi katika vyombo ambavyo vimetimwa kulinda usalama mahali popote pale. Hiyo basi, makala haya ya Jua Haki Zako yamefika kikomo. Shukran kwa Wakili Jua Ngagina kwa kushiriki makala haya pamoja na Tuta Richard, mchambuzi wa maswala ya usalama, ambaye siku zote amekuwa akitusaidia kuangazia maswala haya ya usalama. Naitwa Benson Wakoli. Hadi makala yajayo, msikilizaji, kwa heri.