Jua haki zako na Benson Wakoli. Hujambo na karibu kwenye makala ya Jua Haki Zako, makala ambayo siku zote msikilizaji kufahamisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Sanaa ya kuchora vibonzo ni mojawapo ya sanaa ambayo imetumika kutetea haki za binadamu kote duniani. Leo katika makala haya utasikia kutoka kwa wachora vibonzo mbalimbali mbali, ambao wametumia sana yao kutuma ujumbe kwa jamii na serikali mbalimbali kote duniani. Karibu. Jina langu ni Benson Wakoli, studioni ni nao wachora vibonzo Dkt Medi kutoka nchini Tanzania, Jimmy kutoka nchini Uganda, Mado kutoka nchini Kenya, Victor vilevile kutoka nchini Kenya na mwisho kabisa Ozon pia kutoka nchini Kenya. Nianze nawe Bwana Madou, hivi tunaweza sema kweli wachora vibonzo pia ni watetezi wa haki za binadamu? Maana tumeona baadhi ya vibonzo vikituma ujumbe fulani wa kutetea haki za binadamu. Ndio nam, kuna unajua uh, tukifanya kazi hino sio angalia vitu viwili uh, tuchekeshe uh, wale ambao wanasoma kazi zetu, hiyo ni ya kwanza. Na ya pili lazima tuko na ujumbe kwenye huu mchoro, tunasema nini? Kwa hivyo uh, sisi hasa hapa Kenya kwa muda kabisa tumepeginea haki za kibinadamu nami nikitoka kwenye hizi lenzi za miaka za thamanini na miaka za tisaini uh, nilichangia kwenye ile ambayo tunaita second liberation, ni uhuru wa pili nami, wa Kenya. Mm, unaona kuna wale ambao uh, walitoka kwenye maofisi zao kwenye nyumba zao wakamwagika uh, barabarani, unajua kufanya zile protest. Ndio e, ndio lakini sisi hatukutoka vile, tumeketi kwenye studio zetu tukachora, tukasema tunataka hizi haki lazima haki ha ha ha ha ha ha za kidemokrasia haki za kibinadamu lazima sisi. Kwa hivyo tunajihesabu kwenye wale ambao walichangia uh, kuleta mabadiliko Kenya hino, na kazi yetu hapo mbeleni, unajua tulikuwa hatuheshimiwi sana vile. Kwa hivyo kuna wale ambao walikuwa serikalini wakaona waka, kazi waka, waka zetu, wakasema na hawa waka, wanachezacheza wana tuna michoro zao, lakini baada ya muda wakaja wakajua wakagundua kwamba sisi tuko na nguvu zetu, maanake tulikuwa tunaambia wananchi na kupatia, kupatia mwe, mwelekeo tutaka hivi na hivi na hivi na hivi. Sasa ndio jamaa wakaanza kutizama kama, kama tisho pia kwa wao serikalini unaona. Naam. Alafu pia tukaanza kupata ile ile heshima, uh, kutoka kwenye wananchi ambao wanasoma kazi zetu na wale uh, sio heshima sana kutoka kwenye uh, wale ambao wako serikalini, lakini wakajua sisi ni tisho pia na lazima uh, tuunganishwe na wale ambao walikuwa wanashikwa na, uh, na kuwekwa ndani juu uh, ya kuitisha uh, mabadiliko unaona, bana Naam. Hasa, uh, mimi aswa mimi na, na wenzangu mimi usema sisi tumechangia pale pakubwa hapo hivo kwa uh, hivyo tuheshimiwe kama maactivist naam. Eh, ndio bwana, mada amejieleza vizuri sana mm. Bwana Victa we, bila shaka michoro zako huzua sana gumzo katika mitandao ya Kenya. Ni kuulize tu pengine, tunaweza sema nyinyi wachora vibonzo pia nyinyi ni wapiganiaji wa haki za binadamu, maana kwa namna nyingine pia vibonzo vyenye hutuma ujumbe kwamba mnataka serikali iendeshe maneno yake namna hii. Uh, asante sana kwa fursa hii na kunikaribisha hapa Kujibu swali lako, ningesema kwamba unajua, mchora vibonzo nafikiri kwa nafsi yake ni mwanaharakati, ni kitu ambacho anazaliwa nacho, sababu sisi huwa na shida kidogo kuvumilia tukiona mtu ananyanyaswa, na hatupendi uongo na hatupendi wizi. Kidogo tu si hati, sababu sisi ni malaika, lakini kazi yetu, tuko na fursa fulani. Sasa tukitumia hii fursa, tunasema tunachapa mtu kiboko. Tukimchapa kiboko ni kutumia michoro zetu kwa hivyo kujibu swali lako, ningesema kwamba sisi, moja ya tabia zetu, kwamba sii ni wanaharakati. Tukipata hiyo fursa na tukipata hiyo nafasi, tutatumia ile, ningesema kidogo ku, kulainisha jamii na pia kutumia hiyo fursa kupitisha ujumbe ambao utasaidia jamii. Naam na, mm. na pengine nikija tu kwako Medii, uh, wewe ni jirani sana na Rwanda. Rwanda mwaka elfu mbili na kumi na nane Oktoba mbili, ilitengeneza sheria inayowazuia wachora vibonzo kuchora afisa yote wa serikali, iwe rais, waziri ama wabunge, ikionekana kana kwamba inamdalilisha. Hivi sheria kama hizi zinatoa taswira gani kwa nyinyi wachora vibonzo? S ah, hizi he sheria kwetu sisi ni mbaya, so kwetu sisi tu pia inapeleka hadi effect kwa jamii, ni mbaya sana. Hizi sheria hazihitajiki, kwa sababu zinaminya uhuru wetu na inapelekea kukosekana kwa uhuru wa kujieleza katika jamii, kwamba sisi tukitoa ujumbe kufikisha kwa jamii, jamii itaelimika, itaona kwamba kuna sehemu labda kuna kosa ama kiongozi kakosea, kafanya ufisadi, unatakiwa achukuliwe hatua. Kwao sisi kazi yetu ni kuelimisha na kufundisha na kufurahisha. Kwa hiyo tutakosesha yani, sheria zitakosesha haki jamii kupata hiyo taarifa ambayo tunaitoa sisi kupitia michoro. Kwa hiyo sheria ni mbaya sana, hazihitajiki. Sisi sio kazi yetu kuwakosoa tu pekee, yani kwamba sio kuwakosoa kwa kwa, kwa, kwa, kwa jambo baya kwa ubaya Hatukosoi kwa ubaya, tunakosoa kwa kumrekebisha binadamu. Kwa hiyo inabidi viongozi waelewe kwamba ukosoaji wetu sisi ni kuweka sawa, jamii ielewe na wao wakae sawa. Sisi hatuna ubaya kwa viongozi, hatuna ubaya kwa serikali. Waelewe kwamba sisi kwa kwa sisi tunakosoa kwa manufaa ya umma, kwa manufaa yetu wetu sisi wote. Jua haki zako. Na Benson Wakoli, nakuja kwako bwana Madu. Wewe bila shaka umeweka wazi kwamba ulihusika kupigania demokrasia mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili. Je, kuna uhusiano wote hmm, kati ya wachora vibonzo na demokrasia? Pengine ufafanue tuke vipi? Ndio, uh, kuna uhusiano kubwa kabisa na hii imeendelea kwa muda kabisa. Wajua, uh, kwenye kipindi cha tuseme, miaka za sabini na thamanini uh, wakati uchoraji wa vibonzo vilikuwa vimeanza kwa mbali, ilikuwa tu kule kufurahisha, uh, wasomaji Kulikuwa kwa hakuna chochote kingine baada hapo hivyo, lakini uh, uh, tukiingia miaka za thamanini za mwisho mwisho hapo kuingia tisaini, tukaanza kuamka kuamka na kule kuamka, tulianza kufanya uh, kazi na wale ambao uh, wanafanya kazi kwenye tuseme hizi uh, kampuni ndogo ndogo za, za, za demokrasia, wakaanza kuchukua sisi tumia michoro zetu, wacha sasa zile magazetini. Yani sasa tulikuwa tunafanya tuna kazi uh, uh, direct, moja kwa moja, ambao wanakuja kwetu sisi tuwachoree uh, sehemu fulani za zile sheria walikuwa wanataka zibadilishwe ama sehemu za katiba, ndio wapeleke vijijini kule vile na kusambaza kwenye, kwenye wananchi huko hivo. Kwa hivyo tumefanya kazi na wao kwa muda hapa na pale, vile sambamba, tumefanya kazi na neno Jaji Mkuu, tafadhali yeah, Bwana Willy Mutunga. mm -hmm. Asha stafu sasa, naam Uh, akiwa akiwa kwenye aktiv, activism tumefanya kazi naye sana, unaona na pia tukawapatia michoro zetu wakatumia unaona, uh, yeah, lakini kwenye magazeti sasa, mabadiliko walianza hapo hivyo mwaka wa uh, tisaini na moja hapo tisaini na mbili, ambapo sasa tumeanza kufanya direct wale wairi wa, wa, wetu wameanza kukubali tufanye uh, kufanye uh, kosoa serikali na, na kuuliza maswali unaona kupitia wa... utumiaji wa kuchora vibonzo. E, ndio sasa waka, waka, wale mahariri wakaanza kukubali. Unajua, hapo awali ilikuwa hata ukitaka kumchora rais kwa mfano, ilikuwa sasa, ile katuni itapita, unaambia bana, waende nitatafuta gazeti lako ukaweka, <laughs> ukamchora rais hapo, no. hivo lakini baadaye kwenye hizi miaka za uh, uh tisaini, zikianza ya mambo yakaanza kufunguka. Nikija tu kwako Bwana Ozon, unafikiri utumiaji vibonzo siku hizi unaeleweka sana, si kama zamani? Watu wako wanauthamini sana sahii kuchora vibonzo kuna nguvu wa aina fulani hivi. Unafikiria nini kimebadilika kwa sasa? Uh, uchoraji wa kibonzo unakubalika na umeeleweka kwa sababu ya tuseme, kupanuka kwa nita uh, space, democratic space katika nchi na pia wale walioanza awali kama kina Madoo na kina Gado wameifanya ikakuwa rahisi sana kwetu sisi kuendelea. Maanake sasa sisi ndio tunaweza kusema kama sisi ndio kizazi kipya cha hii sana. Tunasema sisi tumebahatika, uh, hizo changamoto sisi kwetu hatukukumbana nazo na ni kwa sababu ya kazi walioifanya wao awali. Pe pengine Victor wewe pia umekuwepo kwa muda, nini kilikuwepo pale nyuma kigumu? Saa hii mambo nahisi kana kwamba yamebadilika, uh, sababu za saa zile changamoto ambazo mi napata wakati huu mara nyingi si si zile walizipata, sifikiri nimepata mtu amenifuata akasema ama serikali imenifuata sana, lakini labda itakuwa ni simu katika ofisi waseme huyu jamaa ameenda sana, ama kidogo walalamike kwa mtandao. Kwa hivyo tuko na bahati kiasi, tuko na tu, tumepata at least mambo yamebadilika kidogo, lakini hata hivyo changamoto sasa zimekuwa tofauti, sababu changamoto zetu labda sasa si, si zile ambazo maada alipitia. Zetu kidogo ni kuwa na, kwa, kwa kizungu nikisema pressure kidogo kutoka nje, unasema labda hiki hi, hi, kibonzo chako kita affect, ufadhili mambo kama hayo. Mskilizaji, kwa leo tukomee hapo. Juma lijalo tutaendelea na mjadala huu kuhusu sanaa ya kuchora vibozo na mchango wake wa kutetea haki za binadamu. Jina langu ni Benson Wakoli. Shukrani za dhati kwa kongamano la For Peace kwa kufanikisha makala haya kwa asilimia kubwa. Hadi juma lijalo, kwa heri. <tune>