Jua Haki Zako na Benson Wakoli Koli. Nam, bonjour Alliance Francaise, bonjour Nairobi. Karibuni tena kwenye makala ya Jua Haki Zako. Nam, bila shaka mnavyofahamu, kila mwaka a, ni siku ambapo ni tarehe nane Machi inakuwa siku ya kimataifa kuadhimisha siku ya mwanamke duniani. Ninao wageni tutajadili mada hii kwa kina tena kwa kifupi na tena kwa undani na haraka upesi <mulikana> Bila kupoteza wakati, bila shaka tuanze makala haya kwa kuwatambulisha wageni wangu upande wangu wa kulia, ninaye mama ambaye atajitambulisha mwenyewe, karibu sana. Kwa majina naitwa Gladys Koskei, kutoka Transmara East Emuru Adihir, Murugan. Naam, karibu sana kwenye makala haya jua haki zako, ndani ya ukumbi wa Alliance Francaise, bila shaka hii ni idhaa ya Radio France International. Asante. Mkono wangu wa kushoto, bila shaka ninaye mtu rafiki yangu wa karibu sana, atajitambulisha mwenyewe. Naitwa Wambua Kawive kutoka shirika litwalo inu... Kenya ni sisi mm -hmm. Nalo fanya kazi ya kutetea haki za kibinadamu na kwetu nyumbani ni Makueni. Nam, karibu sana, asante. Naam, moja kwa moja basi tuanze mjadala huu wetu. Nitaanza naye Bi Cosgay. Bi Cosgay, kuna lolote ambalo wanawake wangependa kuwafikia hawajafikia? Ningependa uh, kusema kwamba uh, mahali tulikuwa tumeinuka kidogo mpaka hata mkutano mkutano moja chenye hawa mama hasimami, tunapambana mama moja at least awe ndani ya komiti kule mashinani, kule mashinani. Na saa hii tunaona kwamba wamama wanaweza kupata uongozi kulingana na mafundisho ya kufundisha, kufundisha juu ya msichana na mama. So hiyo mafanikio ya haki za wamama siku hiyo. Naamu. Tunafurahia kufurahia, tumeinuka mahali. mm -hmm. Tulikuwa tumesonga mbele na tunaendelea. Naam, Bwana Wambua, nikija kwako, wanasema kwamba mtoto wa kiume amesauliwa sana, ajenda saa hii inayosukumwa ni ya mtoto wa kike, mtoto wa kike, mtoto wa kike. Wewe hili unaweza lizungumzia vipi? <laughs> Kwanza kwa, kwa kabisa <laughs> eh kuzungumzia masuala ya mtoto wa kike ni lazima tupeane historia, tulitoka wapi? mm -hmm. Kumbuka nime, nilikuwa nimezungumzia sana swala la jamii letu kuongozwa na wanaume. Wanaume wamekuwa wakiongoza wakiwaondoa waki, waki, waki wa, wakina waki mama kwa muda mrefu sana. Kumbuka kwamba siku ya kuadhimisha siku ya wanawake ilipitishwa kwa mara ya kwanza mwaka wa 1975 mm -hmm. 1975 kurudi hivyo. Akina akinamama wamekuwa wapo hivi, hata kule Amerika akina mama wamekuwa wapigi kura mpaka 1960s. Hiyo niuseme tu ukweli. Kwa hivyo kumekuwa na huo mwamko, ukawa na mkutano hapa Nairobi hapa 1985. mm -hmm. ya kusherekea kina mama kwa kuwa na mkutano mwingine ule unaitwa Beijing. unakumbuka Kenya, tunajua Beijing. Naam. Kina mama walienda Beijing. Hiyo. Kwa mkutano wa tatu, kwa muda mrefu akina mama wameachwa katika maswala ya jamii. Sasa hivi ukisikia watu wanasema kuhusu boy child, boy child, hata ukiangalia kwenye kwenye data ama statistic, ukiangalia vizuri utakuta uh, boy child hajaachiliwa nyuma sana uh -uh. <laughs> hajaachiliwa nyuma sana. Kwa nini, Dabu? Kwa sababu kulikuwa na shida mm, kulikuwa na haja, hakukuwa na haja ya wanaume mm. Vijana ndio walikuwa wanasomeshwa, vijana ndio walikuwa wanalipiwa fees, vijana ndio walikuwa wakeketwi, vijana ndio walikuwa wana, wanapewa mali. Mpaka sasa hivi akina mama hawapewi shamba kuna haja ya uh, kuinua wake mtoto wa kike hmm. mpaka afike ile level ya mwanaume, then tuanze kuongea tuanze, hmm. kuongea kuna, hmm. wale hata, hata ukiinua wafiki juu, kuna wale vijana hata wakiwa na opportunity ya wasongi, sioni kama saa hii kuna shida ya kusema ati boy child. Na nikikuja tu kwako big ladies, tena kwa haraka upesi, utueleze pengine ni yapi ambayo zamani hayakuwepo na sasa kina mama wanaweza jivunia, aseme hili. Sasa sisi ni kama wanawake tumeingia, tunafaa natuna wasiwasi wote mahali tumefikia. Ninaweza simama mbele ya wanaume niongee hapo, tunajifunia kawa mao wa mama. Mpaka sasa ninaweza chakuliwa kama chairman ya shule badala ya mwanaume, najifunia mm -hmm. Uongozi yenye iko Kenya saa hii samani kwa kwa kwa wanawake hawaiko ukua, so tunajifunia na tunaomba serikali ya Kenya no. kama inawezekana mm -hmm. hii maneno ya ufisadi no. maneno ya ufisadi lakini mm -hmm, ndiyo kumalizia, baba yangu mm -hmm, naomba amani, amani, amani mm -hmm, iwe nasi na Bwana Wambua tu una. Tunapoadhimisha hii siku ya kina dada kimataifa ya wanawake, pengine wewe unahisi kuna sheria ambayo ingependa kufanyiwa mabadiliko, pengine tu kwa kijumla kidunia, ama hapa Afrika ya Mashariki ama Magharibi? Uh, sheria ambayo itawapa wakina dada uwezo zaidi ili watoshane na wanaume? Uh, sidhani ni sheria ila nafikiri ni tamaduni. mm -hmm. Kwa sababu katika dunia zima kuna protocol zaza zimeundwa katika level ya UN, ngazi ya UN nam, ambayo inasema akina mama na akina baba wako na wanafaa kuwa na usawa. shida ni eh, practices ama tamaduni ama mambo ambayo yanafanyika ku, kuendeleza sheria hizo. Kuna shida ya practice, kwa sababu sheria ziko na protocol ziko katika uh, za, za nchi nzima na, na Afrika Afrika yote lakini ni ule utekelezaji, shida iko kwa utekelezaji. Na kwa nini kuna shida? Kwa sababu wanaotekeleza ni wanaume bwana <laughs> unaibua mjadala mwingine, unaibua mjadala mwingine. Kumbuka tunakujia moja kwa moja na makala haya, yanakujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Kenya. Jua Haki Zako na Benson Wakoli kila siku ya Jumatatu saa mbili na dakika 46 asubuhi na Jumanne saa moja na dakika 46 asubuhi. Nikirejea kwako kwa Big Gladys, uh, wanawake pia wametuhumiwa kwamba wanapokuwa katika nafasi fulani za uongozi wanadhulumu sana wanaume. Sijui ili wewe unazali zungumzia vipi? Sidhani kama wanadhulumu wanaume. Mama anatumia haki na haki na haki mtubu na mwanaume hataki haki, ndio sababu wanasema mama nadhulumu wanaume. Hapana, mama hufanya kazi na anatetea haki na ukweli na anafanya ukweli kabisa, ndio sababu mmechukia wa mama kwamba wanalalia naam, wanaume na, kumbuka kwamba pia nitakuwa nakuja nita nita kwenyu moja kwa moja nyinyi wasikilizaji wetu Alianza wa hapa Frances, lakini kabla ya kuja kwenyu basi tuvute unyunyu. Jua haki zako na Benson Wakoli, moja kwa moja basi nakuja kwako dada, elekeza swali lako kwa Gladys ama bwana Wambua. Kwa majina ninaitwa Cynthia. Uh, niko naswali kwa bi Kosgei na, uh, serikali imenyamazia kuhusu usawa wa, wa wanawake especially katika serikali. Unaona kuwa kunaweza kuwa na wakati mwanamke anaweza kuwa rais wa Kenya hivi karibuni? Bigladis, mjibu moja kwa moja. uh, ina, kuna uwezekano mama kuwa presidenti ya nchi hii yetu ya Kenya kwa nini? Usawa ni akili kwa kichwa. Mama anasoma anapata akili kama mwanaume, na mwanaume anapata akili kama mama. So tukikubaliana, ni ile tu madharau ya wanaume, wanadharau wa mama <laughs> but kuwa president ni kitu inawezekana. no. mami. Sawa, swali lako dada. Uh, swali yangu ni ya kwamba, uh, tumegundua kuwa wanawake wanapoanza kujitetea haki zao, uh, wanaume wanaanza kushikwa na wivu mm-hmm. Ni vipi tutahusisha wanaume waje wasaidie wanawake kwa kupigania haki za wanawake kama bwana Wambua, maanake tukipata bwana Wambua mia moja no. katika kila jamii, swali ya ukeketaji, swali ya haki za kike zitaisha hapa nchini Kenya. Bwana Wambua, hilo ni lako, ni ni lako vipi? wanaume wanaume wengi hawapati uh, nafasi ya kutetea akinamama ni kwa sababu hawaelewi, hawajui. Basi wanachukulia wana, huyu ni tofauti na ni chombo, ni msaidizi wangu. Kwa hivyo lazima wanaume waelimishwe kuhusu akina mama, mahitaji yao, kuwa wao ni watu, sio vitu ama vyombo vya kutumiwa kwa mahitaji yao kama wanaume. Lazima watu wanaume waweze kuelewa hilo kwanza. Nam Bwana Wambua, bila eh, shaka umeeleweka. Kwa kifupi, kabla tumalize Bi Kosgei... unaweza msaidia pia kujibu swali lake, ambapo anasema kwamba ni vipi tutapata wanaume zaidi watetee haki za wanawake? Ni kukua karibu na wamama, mkiwa na wanaume watatu kazini, mwongeze wawili ili waone kazi yao smart, ndio wajue mama ni wa maana nah, na mama hufanya kazi smart, wekenge sisi bwana ndani ama... <laughs> <laughs> makazi mingi, bila shaka umeeleweka. Mm. na mm. nataka basi tukomee hapo, muda umeruhusu kuwa na hayo. Nimshukuru sana Bi Gladys Kosgey kwa kupata muda kwa kujiunga nasi hapa ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Pia nimshukuru Bwana Wambua, rafiki wangu wa karibu kwa kuhusika na mimi, bila kuwasahau wasikilizaji wetu ambao wameshiriki. Niseme shukran sana, bye bye, Alliance Fransais bye bye Nairobi bye.