nam makala ni wimbi la siasa msikilizaji mimi naitwa ali bilali inakaribisha kuungana nami katika makala haya ambapo tunajadili hapa kuhusiana na siku 1 ya vita kule nchini sudan juhudi zimekuwa zikifanyika huku na kule lakini zikionekana kusuasua na kujadili hili nitakuwa nao wachambuzi wa maswala ya siasa kwanza kabisa nitakuwa naye d bran wanyama ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa lakini pia mhadhiri katika chuo kikuu cha kibabii kilichopo kule bungomba nchini kenya karibu d bawanyamaasante ah, sanaaan sanakunikaribisha nakil laheri na nitakuwa naye pia haji kaburu mchambuzi wa maswala ya siasa ya kimataifa kutoka kule Dar esalam, karibu, haji kaburu asante asante sana mtangazaji nam kujadili swala hili la siku mia moja ya vita kule nchini sudani kwanza nianze na dr ban wanyama ukiangalia hapa juhudi mbalimbali zimekuwa zikifanyika na kuonekana zikisuasua wakati mwingine kugonga mwamba kabisa unafikiri nini kinakwamisha juhudi hizi mwanzo kabisa ni kwamba uh, kule sudan hatumu kuna vita na leo ni siku ya mia moja siyo sherehe ya siku ya kuzaliwa siyo sherehe ya krismasi sio sheria idi mapigano ni mauaji mapigano ni uharibifu mapigano ni kuzambaratisha mapigano ni chuki watu wengi sana wameweza kufa kuaga dunia bila kutarajia na wengi wamemisho lazima e, kwa ufupi ni kwamba pande zote zinazohusika katika mapigano haziamianiani na wote kwa sababu ya ujuzi wa mapigano wanaona kwamba wakitumia mtoto wa punduki basi ndio wataweza kupata ushindi nam nikija kwako bwana haji kaburu sasa ni siku mia moja ya mapigano kule nchini sudan kumekuwa na uharibifu mkubwa ikiwemo watu kupoteza maisha labda wee unazungumziaje vita hivi ambavyo vinaendelea ah, vita hivyo ni vita vya ubabe ni vita vya visasi ambapo inaonekana wazi kwamba wakuu hao wa vitengo vili vya jeshi wote wana, wanapata msaada kutoka nje na wanaweza kuendesha vita hiyo bila kuacha na wanakuwa wana visasi vinavyopelekea kuto kujali kwamba mapigano hayo yanaondolea yana watu amani yanaua watu yanaharibu miundombinu lakini wao wanaendelea na vita hivyo kwa sababu ndio vita ambavyo wao wanafaidika zaidi kuliko wale wanao wanaowapigania sasa hili ni jambo ambalo kwa kweli limekuwa linasuasua wala wala wala haiwezekani haionekani juhudi yoyote kwa jumuiya za kimataifa za kikanda kujaribu kuona hawa watu wanaachanisha wanaachana katika kupigana au wanatenganishwa au hata hata ku, ku, ku, ku, kuitwa na kujieleza kwa uwazi zaidi na kuwaondoa nani anayeonekana anakuwa ni korofi zaidi kwa sababu kuna masilahi ya nchi ambazo zipo jirani zinakwenda kuchochea ugomvi huu nad uh, brawnu wanyama uh, umemsikia haji kaburu alichozungumza uh, uh, unafikiri ni kweli kuna uingiliaji wa mataifa ya kigeni katika kile ambacho tunashuhudia huko sudan kwajua e, namshukuru sana ndugu haji kaburu kwa uh, matamshi mazuri kitu ambacho kiko kule sudani ya hatum ni mgongano na migogoro kuhusu matumizi ya rasilimali mwanzo kabisa ni uongozi wa serikali pili ni rasilimali ambayo sudani nayo mafuta madini na hali hii kwa sababu ya ile rasilimali ambayo sudani yahatumi iko nayo naona kwamba kuna mataifa jirani ambayo yako na matakwa yao yanajaribu kutingiza matakwa yao yanajaribu kuona kwamba upande mmoja ambao unaunga mkono waweze kupata ushindi ili masilahi yao yaweze kuzingatiwa kwa hivo huu mwingi kwa sababu bunduki hizi zinatoka wapi risasi hizi zinatoka wapi nguvu za kupigana kwa dzaidi ya siku mia moja zinatoka wapi na mapigano haya ni kati ya makundi wanajeshi wajua sasa kitu kipya katika mapigano na mzomzozo a mgogoro wa sudani ya ni kwamba sasa makundi yanayoshiriki katika mapigano sio raia na wanajeshi lakini makundi haya yanaoongozwa na wanajeshi wanajeshidkt Kwaimu... shikiria hapo hapo ni elekee kwa haji kaburu ukiangalia juhudi ambazo zimekuwa zikifanywa na jumuiya ya kimataifa lakini pia jumuia ya kikanda unafikiri viongozi ama taasisi hizi zinakwama wapi kuwasuluhisha hawa majenerali wa kivita unajua nikwambie kuna unafiki ambao unatumika sana katika kufanya shughuli hizi za usuluhishi ndio maana utaona nchi karibu zote kule zi unaingiria kati jumuiya za kikanda jumuia za kimataifa lakini haupatikani usuluhu ulio kamili ni kwa sababu kuna unafiki katika kusuluhisha kule kwa sababu haiwezekani kuwa na, na, na, na usuluhishi ambao unapelekea nchi moja kutaka kuwa au kundi moja kusuluhishwa lingine alipewi nafasi kama wanayopewa mtu wengine tumeona kwenye sauh sudani mi, migogoro hiyo mekuelekea mi, mi, mpaka nchi hizo sauthi wakawa wanaonekana hawa wapewe prorite zaidi na ni kwa sababu ya nchi zirani ambazo zinazunguka nchi hiyo kusuluhisha migogoro africa ni jambo zito kuliko mahali pengine popote ulimwenguni nam wakati tukielekea kutamatisha mjadala wetu eh, haji kaburu unafikiri sasa katika mazingira hayo uliyotaja hapo unafikiri nini kifanyike ili mzozo ambao unaendelea kushuhudiwa huko sudan kwanza kutakiwa ya mataifa haya ya, ya, ya kikanda yaweke yaweke mkakati maalum tengenezwe jeshi ambalo litaweza kukaa zone pale kati ya majeshi haya mawili ili wasitupiane risasi hapo tunaweza tukaanza kuwa, kuona kwamba watakujaje kwenye meza ya majiriliano lakini kama itakaa hivi mnawaita wakakai kairo mnawaita wakakai sijui ambmnawita siu wakakai wapi haiwezi kusaidia kuondoa mkaa huru kwa sababu uwanja wa mapigano bado uko, huru uko huru watu wanatupiana risasi wanatupiana mabomo sasa hili ni jambo ambalo linasikitisha sana kwa nini wasiweke bafazoni wakachukua waskari wakawekwa pale ili kuondoa ule m- nam naona haji kaburu amepotea kidogo uh, twende kwake uh, d bran wanyama na swala hilo hilo sasa unafikiri nini kifanyike wakati uh, tayari tumesikia viongozi hawa wa kule sudan wakikataa swala la kutumwa kwa jeshi kwa ajili ya kukaa kati ili kuweza kuuzuia pande hizi kuendelea kuishambuliana labda wewe mtazamo gani ukweli mchango wangu pia hauko mbali sana na yule, yule wa haji kaburu lakini tatizo kubwa hapa ni kwamba washiriki wa, wa katika vita kule sudan khatum wamekataa jeshi lolote kuweza kuingilia kati yao na hata wametoa vitisho kwa jeshi lolote kutoka taarifa lolote ambalo litathubutu kuingilia kati namuno hapa ni washikadau bila shaka duniani hapa kuna washikadau ambao wna usemi mkubwa sana e, eyu, Gard, umoja wa mataifa wanaweza kubuni mbinu badala za kujaribu kuleta weni ikiwemo kuwawekewa vikwazo vikwazo viongozi hawa wawekewe vikwazo na hata wanajeshi wale wawekewe vikwazo dhidi ya kununua silaha zozote kutoka nje tatu pia wawekewe vikwazo vya kiuchumi ili vianze kuwauma lakini la mno hapa ni kwamba wakati wanajeshi hawa wanapyoendelea kupigana inaonekana kwamba hawajachoka kila upande sasa wanaamini kwamba lazima uweze kutetea yao huweze kutetea masilahi yao kwa kwsabab kwa sababu wote na wanajeshi wanajeshi wa sudani ya hatum wamezoea kwa muda mrefu kuwa katika ensi za utawala kwa hivyo wanaona kwamba kuatia raia waweze kutawala taifa wa la sudani y hatum nafkiri tutahitaji kwamba tuwe na kwa ba, na, na maombi makubwa kabisa ndio tuweze kupata suluhu katika mchakato mzima wa sudani ya hatumu lakini mwishoo wa, wa kila kitu ni kwamba lazima wanajeshi hao wakubani kurejea bara warejee kuletea katika makazi ya wanajeshi na wawatekazi wa utawala kwa raia wa kawaida ndiyo ni swala ngumu kabisa ni pilipili kuweza kuimeza lakini ikiwa hiyo ndio suluhu lazima basi iweze kufuatiliwa mpaka mwisho na ni kushukuru sana uh, d uh, brian wanyama nimalize hapa na haji kaburu kwa sekunde chache tu labda unatoa wito gani juu ya uh, hiki ambacho kinaendelea kinaendeleamimi uh, inachosema ni kwamba vitisho vya sudan vya wanajeshi wa pande zote mbili kwamba watakaingilia watafanya hivi ni vitisho ambavyo imepatikana kwa majeshi mengi tu ambayo amepatiwa kwenda kupelekewa e, wanajeshi wa kulinda amani lakini tunachosema ni kwamba e, nchi zinazohusika zichukue jukumu hilo ziingie katika ku, ku, ku, ku, kugawanya hawa watu wakaweka wakawekabafzn kisha tuone tutatokea nini lakini kusema wanaogopa vitisho hakuna vitisho ambavyo vitakuwa <tis> na pia hata ukiweka ukiweka vikwazo vikwazo kama alivyosema d ivikwazo vinapita wapi wakati wanaopoa salaha zinangia nchi ya pili nchi ambayo inaunga mkono inakenda kuwapelekea kwa hiyo hakuna, hakuna, hakuna tatizo nam ni nikushukuru sana haji kaburu nikumbushe M- mskilizaji kwamba haji kaburu ni M- mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye tulikuwa tunazungumza naye akiwa kule dar es dares tanzania asuu sanna ni mshukuru pia uh, bra wanyama mchambuzi wa siasa kimataifa lakini pia mhadhiri katika chuo kikuu cha kibabi kilichopo kule bungoma nchini kenya aan uh, sanasan sana ndugu sana, mtangazaji naanwa elekezi mzuri shukranaati pia kwa ndugu yangu haj kabru asantei sanawaskilizaji nam ni sana, na kushukuru pia msikilizaji nikukumbushe kwamba mimi ni ali bilal ambaye nilikuwa nawe tukutane tena tuk