karibu msikilizaji katika makala wimbi la siasa na hivi leo tunaangazia yaliyojiri nchini niger baada ya mkuu wa kikosi cha ulinzi wa rais jenerali abdurahman chiani kutangaza kumngatusha madarakani mohamed bazum rais aliyechaguliwa chini ya misingi ya kidemokrasia tunaangazia hali inavyoendelea kwa sasa pamoja na juhudi za jumuiya za kikanda ikiwemo ecoas kutaka kurejeshwa kwa utawala wa kiraia na kuachiwa huru kwa rais bazum kuchambua hili limewaalika mali ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa kwenye visiwa vya mayott hu jambo na karibu sana mali ali si jambo pia nashukuru kunikaribisha nam pia kwenye laini ya simu inaungana moja kwa moja na haji kaburu ni mtaalamu wa siasa za ukanda huu lakini pia mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini dar es salaam nchini tanzania karibu sana haji kaburu asante sana mtangazaji imekaribia kwa kuanza kabisa mali ali unazungumzia vipi hali ya mapinduzi ni yataje mapya nchini niger mapya baada ya kule mali tumeshuhudia pia burkina faso na guinea kwa kweli mi naimani kwamba mapinduzi ya juzi hapa ya nchini nigeri ni, ni mapinduzi ambayo yametokea katika hali jumla ya usalama mdogo ambao unaathiriwa una na vikundi vya ugaidi katika eneo la sahel E, na hili litachochea tu nchi nyingi kuweza kufikia uamuzi kama huo lakini ukitizama kwaner kabisa ni swala ambalo lina mambo mengi ni nchi ambayo ilikuwa imebakia kama nchi hifadhi ya nchi za kimagharibi kuweza kuweka siasa zao na shinikizo zao katika eneo lili la sahel kwa hiyo nadhani mapinduzi haya ni katika hali tu ya kujidhatiti ili kuweza kupambana pamoja na nchi jirani e, dhidi ya vikundi hivyo vya ugaidi nam haji kaburu pengine unazungumzia vipi mapinduzi e, haya ambayo amekuwa yakishuhudiwa kwenye ukanda wa afrika magharibi kwa kweli kwenye ukanda wa afrika magharibi ni mapinduzi ambayo yanaendeleza wimbi baya la kuondoa serikali ambazo zimechaguliwa kihalali na kwa kidemokrasia na kuingiza wanajeshi ambao e, mimi sioni kama wa wana, wanaweza kuendesha nchi nchina mm-hmm. kabla ya kuendelea tumsikilize Uh, rais wa nigeria bolati nubu ambaye eye ndiye mwenyekiti wa ecoas unakumbuka ecoas yenyewe wamelipa jeshi la niger muda wa wiki moja kuachia madaraka na kuruhusu kurejeshwa kwa serikali ya rais mohammed bazum iliyochaguliwa kikatiba bolati nubu alisema We ni lazima tuchukue hatua kali ili kumlinda rais banzum kuvurugwa kwa utaratibu wa kidemokrasia imewafanya raia wa neja kuwa katika hali ya yasintofahamu na mazingira magumu nataka tuwe na nguvu na uthabiti kuhusu hali ya banzum pamoja na huru na kurejeshwa kwa serikali iliyochaguliwa kikatiba katika jamhuri ya neja mali ali umemsikia uh, rais bolatinubu je unadhani muda waliotoa kwa hawa viongozi wa kijeshi kule uh, niger wiki moja nini kitafuata ah, kwa kweli kauli hiyo kwanza nakushangaza na, na ukitathmini unaona kama ni kauli ya kusukumwa na nchi za kimagharibi ambazo ndizo zimepoteza nafasi kubwa sana ya faida zao binafsi ndani ya ardhi ya nie kwa sababu huwezi kuchukua uamuzi kama huo kwa sababu tu ni shirika la Equas. kwa nchi ambayo ni huru na jeshi lile ni, ni, ni jeshi la kitaifa ni siasa ambazo zimekuwa kama za kidalali zinaonekana pale ambapo tayari kuna faida za nchi ambazo mazoea tunaona kama zinatusaidia lakini kwa ukweli ni nchi ambazo zinatuathiri na zinazotuweka katika umaskini mm-hmm. lakini kauli hizo nizauoga pia m jambo hili la mapinduzi ya kijeshi linaweza pia likasambaa kwenye nchi nyingine nyinginelshikilia hapo hapo nije kwako haji kaburu unazungumzia vipi kauli ambazo zimekuwa zikitolewa kwamba mapinduzi haya yanatokana hasa zaidi na sera ama mfumo mpya wa kutaka kupinga ukoloni mambo mamboleo ka za magharibi inawezekana ikawa ni sababu ambayo inapelekea hilo jambo kutekelezwa kwa sababu sasa hivi kwa karibuni kumetokea wimbi jipya la siasa ambazo zinaotoa afrika katika masala ya, ya kutegemea sana magharibi na hivyo kufanya watu waanze kujihisi wa, wa nchi zianze kujihisi kwamba zinaweza zikajiendesha nje ya mfumo wa kidemokrasia ambao umekua, umekuwa umeletwa kwetu na, na nchi za magharibi hiyo hapa ni mwanzo kwa kuvunjika au kuondoa m- uh, ukoloni mambo leo ambao ulikuwa unatugandamiza waafrika katika mambo ya uchumi ya kisiasa na kutupeleka kuwa ni tegemezi kama kuna rafiki magharibi basi nchi yako itakuwa maskini sasa na hali kama hii sasa inaonekana kumepatikana uhuru wa wae juzi juz tukul- kulikua na mkutano kule kule kule moscow ambao unaonyesha kwamba moscow nao itasaidia ita nchi za kiafrika no. na kuondokana na uchumi wa kutegemezi hili nalo linaweza kuwa ni moja ya sababu inaopelekea vitu kama hivyo mm-hmm. ali viongozi wa ecoa wameelezea wazi kwamba uh, vipo vikwazo ambavyo tayari vitawekwa na ecoas lakini pia umoja wa africa na wenyewe imekuwa ikisisitizia umuhimu wa kurejesha demokrasia nchini niger tumsikilize kwanza hapa rais wa ufaransa emmanuel macron ambaye yeye mwenyewe alijitokeza na kulaani kwa nguvu zote hatua hiyo ya kijeshi kutoa madaraka nchini niger <coughs> ipatafursa katika siku chache zilizopita ya kuzungumza na rais bazum nimezungumza pia mara kadhaa na viongozi wa kikanda kama rais talo na rais tinubu kwanza niseme kwamba ufaransa inahukumu na kupinga kwa nguvu zote mapinduzi haya ya kijeshi dhidi ya kiongozi ambaye amechaguliwa kidemokrasia mapinduzi haya ni haramu na hatari sana kwa wananchi wa nija kwa nija na kanda nzima ndio maana tunatoa wito wa kuachiwa mara moja kwa rais raisb Mali ali unazungumzia vipi kauli hii ya rais wa ufaransa eaul kauli hiyo inaeleweka kwa wale ambao wanaojua faida gani ufaransa inapata au marekani inapata katika nchi ya nigeria ni uwazi kwamba ni kauli ya yaliyopoteza ni kauli yaliyopoteza na pia ni kauli ambayo ya inaonyesha ubaba wa kisiasa kwamba kuna nchi ambayo ni mtoto na nchi baba kwa hiyo mi nadhani kwamba waafrika tunatakiwa tuelewe mifumo hii ya ushirikiano wa kimataifa ni kwa mifumo hii iliyowekwa na nchi babe ili kuzinyonya nchi zile ambazo zitabaki dhaifu pia na ndio maana afrika bado maskini licha ya kuwa afrika ina mali asili na ina vijana wenye kufanya kazi nije kwako haji kaburu unazungumzia vipi kauli ambazo sasa zimeanza kutolewa huku mali na burkina faso zikitahadharisha jumuia za kimataifa kuingilia kati kijeshi kwa kweli unajua kama alivyosema mwenzangu huu udalali wa kisiasa mambo leo kwa nchi fulani na viongozi ambao wanawekwa kwa matashi na utashi wa viongozi kutoka magharibi na amerika ndio kinacholeta sababu yote haya mapinduzi sasa unapotokea kwamba nchi ikitaka ijikomboe kutoka kwenye udalali huo kama alivyosema mwenzangu lazima hizi nchi zingine zitapiga kelele kwamba ah, kwa nini iwe hivyo kwa nini iwe hivyo lakini inakuaje e- e- e- kwa nini iingilie mambo ya ndani kabisa kabisa kwa sababu sya ya, ya nchi kama yanaija nam Na kumalizia haji kaburu pengine nini kifanyike ili kuzuia mapinduzi ya kijeshi hasa afrika lazima tubadilishe mfumo wetu wa uchumi tujikite zaidi katika kujitegemea wenyewe tuna mali ghafi zote zinzohitajika katika maendeleo ya teknoloji duniani zinatoka afrika na sisi wenyewe kwa wenyewe tunaweza kushirikiana tukauziana kwa bei na na mifumo ambayo tutaipanga sisi wenyewe bila y kungojea mifumo inaopangwa na wazungu mm-hmm. mali ali nini kifanyike nadhani ndugu yangu kazungumza vizuri sana ni tawala zetu ziweze kufikiria nchi zao badala ya kufikiria mabosi wao kwa sababu viongozi wengi wa afrika ambao wanachaguliwa katika mifumo ya kidemokrasia ni mifumo ambayo kwanza ina rushwa ina udanganyifu viongozi wale wanapandikiza viongozi ko kwetu ili wawe madalali wao naam ni kushukuruni sana haji kaburu ukiwa jijini dar es salaam nchini tanzania asante sana nam lakini pia asante sana mali ali nikumbushe kuwa wewe ni mchambuzi wa siasa za kimataifa ukiwa kwenye visiwa vyama yote asante sana pia ni nakushukuru asante sana kwa kipindi hichi nam m- msikilizaji hivi ndivyo tunafikia tamati ya makala ya wimbi la siasa hivi leo unaitwa ruben lukumbuka asante sana na kwa heri kutoka nairobi