hujambo na karibu kwenye makala wimbi la siasa wiki hii mimi ni florenc kibuv leo tunaangazia nchi ya drc ambapo viongozi kutoka kwenye majimbo mawili ituri na kivu kaskazini wanazungumza na wale wa serikali kuu kuhusu ikiwa makataa ya hali ya dharura iliyotangazwa kwenye majimbo yao iondolewe au la ingawa wanasiasa wengi kutoka kwenye maeneo hayo wanataka iondolewe ni mjadala ambao umeendelea kwa muda sasa na kwamba licha ya makataa hayo bado raia wameendelea kuuawa kuuawan lenye silaha kuendelea kujizatiti katika maeneo wanayoyakalia hili ndilo tunaloenda kulijadili kwa kina hivi leo na kwenye laini yetu ya simu tunaungana na marion gavo mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika mji wa goma na francois alwende mchambuzi wa siasa za drc niwakaribishe sana francois na marion kwenye studio zetu na ningependa kuanza na bwana francois pengine nianze kwa kupata mtazamo wako una maoni gani kuhusiana na makata haya yaendelee kuwepo au yaondolewe nafikiri asante sana mtangazaji nafikiri kwamba uh, ni vizuri yangeondolewa kwa sababu ya umuhimu ama faida ya nchi na faida ya wananchi ni kweli kwamba wakongomani wote awawezi kuongea lugha moja ama si wote lazima waelewe ya imamo wa serikali lakini nafikiri kwamba ya ya na kwa faida ya nchi yangeondolewa na kwako bwana marion una mtazamo gani ama una maoni gani kuhusiana na makata haya e, raia yote ya kongo na hata huko kwenye provense ya kivu ya kaskazini na ituri tunaomba hali ya kibarua ivunjwe kabisa iondolewebabu kazi yake iliyopewa haifaulu kabisa sababu vita inaendelea haikamate e, miji yote iwe kiadministration watu wamekimbia makwao na sisi hata kama tunawakawenye kikao huku sisi wenye kusimamia shirika la raia tunakuya kugombanisha ili iondolewe na uongo ya kiraia kama vile katiba inayosema ikamate kazi yake ndiyo na raia wameonekana kugawanyika katika swala hili baadhi wanataka hali ya dharura iendelee na wengine wanataka iondolewe unadhani ni kwa nini hili linatokea unaona kwamba watu wenye siasa wanakuwa wakikokotea burangiti kwao tu wakiona eh, ntere zao tu lakini wanakuwa wakipima kusema eti eh, hali ya kidharura ibakie wala eti chenje hiyo forme yake tuigeuze lakini bakie kidogo na ya tatu imekuwa kusema ivunjwe na government wa mbeli arudie sisi tunawaza hiyo ni chisi na populetheni yote inasema kama hiyo hali ya kidharura haivunjwe e itekuwa imeonyesha kama inakuwa nao iko ndani yamachafuko inakuwa uko ni kusema watu wengi wa siasa wamekuwa wamepima lakini watu wenye wametoka kwenye e, nchi huko kwenye ituri kwenye nor kivu wengi kabisa wanataka kuvunjwa kabisa wote kwa sababu miaka mbili na miezi tatu inakuwa mingi na hakuna usalama huko kwenye ituri na provense ya uh, kivu ya yakasl naam nikirejea kwako bwana francois kwa, kwa maoni yako unadhani ni kwa kiasi gani hali ya dharura imefanikisha kufikia lengo aya nafikiri kwa upande wako nikiangalia vizuri kulingana na ile hali ambayo tunayoiona kwa sasa ni kwamba labda ni asilimia arobaini thalathini arobaini hivi kwa sababu mauaji yanaendelea ukiangalia ituri ana imbele ukiangalia uwasi kabisa ambao na uliopo pale uh, goma ama uh, uh, uh, kivu kaskazini ni kwamba wasiukutu kuna hali ya dharura umetulia kwa sababu kuna hdla imechezwa lakini pande wa hiyo hali ya dharura haijasaidia sana bwana marion kwa kiasi gani unaona hali hii ya dharura ina dosari katika utekelezaji wake kama raia tunaona pamba, eh, kiasi ni kama pwenti makumi mbili na tano kwenye mia moja nikusema hata eh, ndio imewezekana kwa sababu tis, leo uchumi inashuka sana ndani ya province hizo mbili barabara imefungwa watu kutoka kwenye south kwenda kominafu huko ya ya province e miji mingi imekamatwa tena na m meshirini na tatu na hata imezibitiwa tena na hizi na vikundi maimai wenye wana sema sasa sisi kama senigal ya rahia tunaona kama tunawapatia pwenti makumi mbili na tano kwenye mili ya moja kisha miaka tatu tunawaza hiyo hali ya dzarura kwenye provensa hizo mbili iishe irudie na tunaomba kukimbizana majeshi ipige vita kwa sababu imeshindwa wamepatia yote lakini waache administration, waache administration warudishe government ya mbele ya kiraia na wapige vita tena makwao <music> msikilizaji kama umeungana nasi makala ni wimbi la siasa na leo hii tunaangazia kuhusu hali ya dharura nchini drc katika majimbo ya kivu kaskazini na ituri je yaendelee kuwepo au yaondolewe tunazungumza na marion gavo mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika mji wa goma kwako bwana marion kunao wanaoamini kuwa makataa haya yalichukuliwa kisiasa zaidi kuliko kuangalia uhalisia una mtazamo gani kuhusiana na hili imekamatiwa na sisi kama shirika la raia atukuulizwa sana ni kama ilikuwa unaona mauaji ilikuwa imekuwa mingi sana uko kwenye ituri huko kwenye watu walikuwa ad imekuwa imekuwa nguvu sana hata Eh, president akaona afanye hiyo ili kuleta amani mbiombio na lakini raia haikuulizwa kwanza eti tufanye hali ya zaura huko ama la na hiyo inaonyesha ya kwamba gavmenti yetu mbele ikamate mipango ya iniko, special inapaswa kwenda tena kwa raia apasa kwenda kwa watu huku chini kuuliza eti ni nini na tufanye nini na ndiyo maana kwa sasa sisi tuna msimamo wetu tu ni kusema kama imetuita huko kama gavment imependa sisi tuchungue namna, eh, yes, namna gani inaweza kuwa msimamo wetu ni kusema sisi hatutaki tena hiyo hali ya uzarura hata kama walikamata kwenye peipih huku hawakuangalia vizuri itakuwa nini jeshi itakuwa wapi watapigana namna gani kiteknolojia diplomasie takuwaje na tunajua ya kama jeshi yetu iko ndani ya formation naam kuna hoja pia kwamba unawekaje hali ya dharura wakati bado kama serikali imeshindwa kuyadhibiti makundi yenye silaha unalionaje hili hiyo yote ilikuwa kwanza mwanzoni aikutayarishwa mzuri ni kwa sababu ya hiyo yote hata politiki ya nje ya nchi ni kusema ni kusema nkusemamns wanakuwa hapo lakini hawasaidie kwa bidii ili ya kugomboa tena hiyo miji yenye kudhibitiwa na wale wa bandia wale wa wad wale wan3 ni kusema kama kila jeshi inapashwa isingiikiziwe na politiki ya nchi yake pia na politiki ya etranger je itakuwa sawa kusema kuwa jeshi la frdc limeshindwa kuimarisha usalama unaona kama kunakuwa ngazi ya juu yenye kupana mibego huko kwenye chini inavaa kama hivyo wengine wanasema oh, tunasema druazime, mzuri lakini wakati watu wamekuwa a wakati watu wameshambuliwa wakati mipaka imevunjwa na nchi jirani na kusaidia hata wao warebel tunawaza kama hiyo univou ya international haikamiliki ndiyo maana sisi tunawaza kama ni wakati leo ya kuvunja hali ya kidharura kurudisha government na government yetu ipatie nguvu jeshi na sisi tutapiga hiyo vita kwa hiyo serikali ya drc inaweza kufanya nini ili kukabiliana na utovu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo sisi kama kwanza mazungumuzo yimeshindikana kwa sababu watu wengi wenye kuwa ndani ya hiyo magup eh, arme mauma teroriste walikuwa tena wakiingizwa halali ndani ya magavment tena wakitoka wakienda tunaona kama madaloge ma mazungumuzo kuenda nairobi kwenda angola hiyo yote imeshindikana sisi tunawaza leo kama shirika la raia congo inapaswa leo kuona namna gani kuzipigania yeye pepe kama kidiplomasia itabakia kama politiki itabakia na nchi zingine lakini kwenye kongo leo tuko tayari tumetuma watoto kwenye jeshi tumesaidia jeshi yetu sisiiv wakati wanakuwa na vita tumewaakompanye momaaktion ya resistance ili kuonesha ya kama mkongomani yote anali iko nyuma ya kutafutisha amani na government leo tunailomba tu iko komanuma mzuri vifaa mzuri na jeshi yetu iko tayari kupigana vita naam zaji ni kushukuru sana kwa kuendelea kutegea makala yetu ya wimbi la siasa ni washukuru wachambuzi wetu marion gavo na francois alwende tukutane tena wakati mwingine mimi ni florence kiuva <muchasimu>