nam makala ni wimbi la siasa msikilizaji mimi naitwa ali dhilali nakukaribisha kuungana nami kujadili kuhusiana na uchaguzi wa kule nchini zimbabwe na kwenye kujadili hili nitakuwa nao kwenye laini ya simu hapa uh, haji kaburu akiwa kule dar es salam nchini tanzania habari za saa hizi asalama bwana ali na nimkaribishe dada laila ndela karibu katika mjadala wetu wa leo asante sana langu la kwanza tuangazie hapa uchaguzi wa kule nchini zimbabwe unauzungumziaje dada laila uh, unajua tukaangalia tuka huko nyuma zimbabwe imekuwa na matatizo mengi sana tukaangalia mambo ya demokrasia tukaangalia tulikuwa na rais uh, robert mugabe aliyefariki lakini uh, wakati huo baadaye tukakuwa na emerson mnangagua anajulikana kama mamba uh, kwa wakati wa7 ambapo aliingia kwa mambo ya kisiasa vizuri sana akapewa al, al, al, kiti cha kuwa rahisi vitu za zimbabwe azikuwa zinaendelea vizuri watu wanauwawa watu wanakamatwa wana kabisa au watu wanafanya mambo ya kusapot Uh, ambayo um, nelson chamisa ndiye akokatika uh, uh, uh, kwa hii chama cha ni yani chama cha upinzani eh, eh. kwa mtazamo wako wewe ikiwa ni raia wa kutoka kule nchini zimbabwe ukiangalia unafikiri kwa nini raisi emerson mnangangwa ameshindwa kubadilisha mfumo wa siasa kule nchini zimbabwe Uh, yeye kabisa sana sana anasema yeye na chama chake cha zanupf ndio wako na uwezo wa kulinda nchi ya zimbabwe vizuri sana kwa sababu wanaona kama nelson chamisa akipewa kiti chakuwa rahisi hiyo nchi ya zimbabwe itakuwa imepelekwa kwa nchi western West europe sasa yeye ndiyo anasema sisi watu wazfemsonmnangago akiongea ndiyo pekee tuko na uwezo wa kupeleka nchi ya zimbabwe mbali uh, haji kaburu nafikiri na umempata dada leila na, kwa mtazamo wako unafikiri licha ya kwamba rais aliyefariki hayati robert mugabe alikuja alikujanmnangangwa licha ya kwamba wote ni kutoka chama kimoja lakini unafikiri kwa nini mfumo wa uongozi umebaki kuonekana ni kama vile vile tu hili jambo lina historia ndefu nyuma sana hasa ukirudi nyuma kwenye mapigano ya kutafuta uhuru wa zimbabwe pakakufikia kupata uhuru kufikia kuwa mugabe kuwa waziri mkuu kisha marahisi kuna siasa ambazo zilikuwa zipo hapo zinazohusu wazungu ambao wengi walikuwa walikuwa ni raia na walikuwa wawekezaji katika ardhi ardhikwa hiyo walikuwa kulikuwa na siasa ambazo zilikuwa zinacheza hapo na hata ukiangalia mkutano ule walaasta katika kuomba uhuru na kukubaliana ilifikia mahali serikali ya uingereza na zimbabwe wakae chini kuhusu hawa masetla ambao wamechukua ardhi kubwa ambao ni iliyo na rutuba na kuwacha wananchi ambao ndio wenye nchi yao wakiwa hawana ardhi yenye rutuba mtu ana hekari elfu kumi lakini analima elfu moja So sasa hili jambo lina siasa na ikiwa siasa zinazogusa magharibi na uchumi wa magharibi basi huwa kuna matatizo makubwa ndio maana unaona uchumi wa zimbabwe uliiumba tangu wakati wa robert mugabe kwa sababu ya kutaifisha yale mashamba na kufanyiwa akiwa vikwazo na kufanyiwa hivi na hata mrithi wake aliingia mwanangango ameingia vile vile bado haya mambo yapo na mpaka leo yapo kuna uwezekano wa kupatikana mabadiliko kwa sababu sasa hata siasa za ukijunia zinabadilika za kiuchumi labda wa zimbabue wanaweza kutoka kutoka hapo lakini sasa wengi wa wale ambao walikuwa wanakuja kama wapinzani walikuwa wanakuja kwenye mgongo wa watu wa magharibi kutafuta kuokoa yale mashamba na mali zao ambazo zilitaifishwa na serikali ya naam naam na, haji kaburu baki hapo hapo dadalila labda ukiangazia hapa kuhusiana na uchaguzi huu kuna matarajio yoyote kuona mabadiliko matarajio iko lakini hatutaiona kwa wakati huu kwa sababu tumepitia mengi kama sisi wananchi wa zimbabwe kwa nini nasema hivyo unajua tuli tukiangalia nyuma na vile ndugaunga amesema tukiangalia siasa ya zimbabwe ni vizuri sana tuanzie nyuma kabisa Aa, wacha nikupeleke tu kidogo tukiangalia kwa miaka uliopita kulikuwa na hope uh, uh, sana ya kuwa uh, morgan tangirai atakua uh, atashinda lakini haikuwezekana kwa nini kwa sababu tunaona tunaonazuf imekuwa chama ambayo inajiambia hakuna mtu yoyote ataweza ingia akuwe rahisi kama hatokei kwa chama cha chaunam uh, haji kaburu nikirejea kwako vipi unaizungumziaje demokrasia kule nchini zimbabwe wakati huu wananchi wakipiga kura na namna tulivyoshuhudia pamoja kampeni za uchaguzi zilivyofanyika mi nadhani kwamba mabadiliko katika au kuwa huru au na haki katika uchaguzi hakuna jambo kama hilo limewahi kutokea duniani uhuru na haki hakuna mara nyingi chaguzi zote lazima ziingiwe na hila aidha kutenda kwa pande zote mbili kwa kwa opposition na hata huyo ukiangalia hata kule marekani ipo watu wanapigana wana katika hiyo kwa sababu waingereza wanasema ngawo niania kiswahili wanasema eh, wana eh, democracy ni sehemu ya ku, ya, ku, ya kuiba kura yaani kuiba ni kwa neno la kiswahili hatuwezi kusema lakini wanasema demokra unasikia yaani kuiba kura ni sehemu ya demokrasia nam nikija kwako dada leila labda tutarajie sasa baada ya uchaguzi huu ambao unafanyika iwapo uh, rais mdangangwa atashinda uchaguzi au kiongozi wa upinzani ataibuka mshindi tutarajie nini sasa hapa kuhusiana na ah. suala zima la mabadiliko Uh, kabla tutarajie tu, tu kama emason mnangago atashinda nataka tu ni kujulishe uh, vile mambo iko sasa sai kwa miaka huyo wa kwa uchaguzi mkuu tunaona sisi tuko na uh, wagombea wa kisiasa ni kumi na moja 11. sasa hii inamaanisha uh, hatujui matokeo kabla watu waende kupiga kura sasa tutangoja tuone vile uh, kesho awa keshekutwa vile vitu zitakuwa zimeendelea sasa tutangoja lakini mimi natarajia tu kukuwe na amani a, a, watu wanaenda kupiga kura wapige kura vizuri kusikuwe na kupigana kwa watu na kusikuwe na kukamata kwa watu pia ndio sasa tutangoja tuone vile matokeo itakuwa nam tukimalizia haji kaburu labda unazungumziaje sasa kwa kumalizia neno lako la mwisho juu ya uchaguzi huu kule nchini zimbabwe mimi naomba tu wananchi wa zimbabwe ambao mostly ni watu ambao wamekuwa ndugu zetu wengi katika viongozi ambao wame, wame kutoka kune, kwenye uraia kuja kwenye, kwenye kuwa viongozi kwa kupitia nchi hii ya tanzania walikaa hapa tukawalea tukawapa kila kitu na tukawapa facility zote wakaenda wakapigana kule wameweza kushinda ni kuangalia kwamba maslahi siku zote huwa ni ya taifa na taifa ni nani hawa wananchi ambao hawana political interest yoyote zaidi ya kuona nchi yao iko peaceful na serikali inatengeneza miundombinu ya wao kufanya biashara zao na shughuli zao zingine kwa urahisi na wepesi kwa hiyo tuwaombe tu viongozi hawo wasiangalie nafsi zao waangalie pia wale wanaowaongoza kwa sababu wao ni watu wachache sana ni watu awazidi elfu mbili kwenye serikali yote elfu tano elfu kumi lakini kuna mamilioni ambao hawana uwezo wa kuingia kwenye hilo jambo kwa hiyo mi naomba tu wao wao wahakikishe wa kwamba kuna, kuna usalama na kuna kupiga kura bila intimidation ili watu waweze kuchagua wale wanawaona wanawafaa naam ni kushukuru sana kwa maneno machache sana dadalela unazungumziaje sasa aa, nakubaliana na ndugu yangu kitu kimoja tunayoambea tukiangalia ambapo nchi za afrika zinaenda kupiga kura watu wanaua uh, watu wana biz- biznesi zao zinaanguka chini kuna kuanga na, na, na, na, na vitu mbaya sana zinafanyika na sasa mimi naombea nchi yangu ya zimbabwe kukuwe na amani uh, ambapo wa watu wataenda kupiga kura na matokeo tuweze kukubali vile itatokea na tuendelee mbele tukiomba mungu atusaidie nikushukuru sana dada li leila ambapo nikumbushe wasikilizaji kwamba wewe ni raia wa zimbabwe lakini umepiga kambi nchini kenya si sindio nam na nimshukuru sana, sana mchambuzi wetu wa masuala ya siasa za kimataifa haji kaburu akiwa kule dar es salaam tanzania tanzanianam nakushukuru pia bwana ali karibu sana karibu sana ni kushukuru pia msikilizaji ambaye umekuwa nasi tangu mwanzoni mwa makala haya wimbi la siasa mimi naitwa ali bilali ni kutakie usikivu mwema wa vipindi vyetu hapa rf kiswahili