Na msikilizaji jumaahili serikali ya kenya kwanza chini ya uongozi wa rais william ruto inatamatisha mwaka mmoja tangu kuchukua madaraka makala ya wimbi la siasa jumaahili inatupia jichu matukio na hatua za serikali katika kutatua changamoto zinazowakabili wakabili wa kenya na nini cha ziada kinahitajika kufanywa ili kuboresha utendakazi wa serikali ili angalau wa kenya wapate kufurahia ahadi walizopewa kujadili hili kwa njia ya simu naungana na bi maimuna mwidau mchambuzi wa siasa akiwa mombasa pwani ya kenya lakini pia torostad alenga yeye pia ni mchambuzi wa siasa vilevile akiwa nairobi niwakaribishe sana kwenye makala wimbi la siasa mwanzo tu ningependa kupata mtazamo wenu kwa pamoja kuhusu hatua ambayo serikali hii imepiga katika kipindi cha mwaka mmoja katika kutekeleza manifesto yake je ni hatua za kuwapa kenya matumaini nianze nawe bi maimuna sana kwa swali lako zuri na tukiangalia kwa, kwa ufupi ufupi tu kidogo tumeona amepiga hatua rahisi katika masuala ya uchumi kwa sababu ya malalamiko mengi ya jamii kwamba hali ya uchumi imekuwa ni ngumu sana na katika sehemu za jamii pia tumeona amepiga hatua ndogo, ndogo ndogo na upande wa siasa tumeona wamefikia kiwango cha kwamba uh, serikali na upinzani wameweza kuja ka pamoja kuanza kujaribu kutatua yale matatizo ambayo jamii wamepi, nam upande wako toro trosu na mtazamo gani kuhusu hatua ambazo serikali imepiga katika mwaka mmoja asante uh, sana kwa fursa hii kuwa kwenye shoo yako na kwangu mimi ni mwanzo tu kuweka swali hilo katika muktadha wa jambo la kwanza ilikuwa hali ya juu ya uchumi jambo la pili ikawa hali ya usalama uh, mashambulio ya kigaidi na mengineyo na kukawa pia na suala la elimu A, jambo lingine pia liloibuka katika kipindi hicho ilikuwa utangamano wa taifa ambapo tulikuwa tukatika kipindi ambacho tulikuwa tushagawanikana basi ingekuwa jukumu la kwanza kabisa serikali yoyote ile ambayo ilichukua uongozi kuweza kuleta wakenya wote pamoja basi mambo hayo ndio ya kimsingi ambayo pangu mimi niliona ilikuwa lazima serikali ambayo itaingia hatam ya uongozi iweze kuyanyorosha mambo hayo no, maimuna labda kwa mtazamo wako ni mambo yapi ambayo unaona yameenda sawa na ni yapi ambayo uh, hayaendi sawa kwanza tuangalie yale mambo yameenda sawa na hivi karibuni rais aliweza kuazungumzia kwa kina kwamba katika masuala ya uchumi serikali yake imeweza kupunguza uh, idadi ya madeni katika nchi na wakaweza kupunguza ile kukopa kwa chi uh, nchi za nje kwa hiyo kwa rais ruto alivyozungumzia hayo alisema hii ndio imesaidia sana kwamba sasa wameweza hata kuwapa kaunti Uh, fedha zao kwa muda ambao umewezekana kwa urahisi kama mwenzangu alivyozungumzia kuhusu swala la elimu na mfumo mpya wa elimu tumeona mambo uh, kadhaa ambayo yameweza kutekelezwa tumeona namna uh, chuo kikuu pia kinaweza kupata ufadhili na wale wana, wanafunzi ambao maskini zaidi wanaweza kuupata ufadhili mzuri zaidi kuliko ya awali kuna mifuko ya hawa, ya hawa mahasla ambao mtu anaweza kukopa pesa za kufanyia biashara kutumia ya simu yake kwa urahisi ambao zamani ilikuwa ni vigumu haswa katika youth fund na katika women enterprise fund zote hizi zilifunguliwa mifuko yake ya, ya, ya kurahisishwa na kuhakikisha kwamba jamii wameweza kupata mkopo midogo midogo ya kuwawezesha kufanya vibiashara vidogo vidogo Hii haya ni maswala madogo madogo ambayo yangeweza kusaidia kutokuwa na ajira katika nchi naam bwana alenga labda sijuu na mtazamo gani kuhusiana na kile ambacho serikali ya kenya kwanza imefanya sawa na pale ambapo kuna ulegevu mwanzo kabisa labda tu ni tofautiane kidogo na mwenzangu bimaimuna um, nafkiri hali ya maisha kwa sasa haijafika mahali ambapo tunaweza kusema kwamba serikali imejaribu labda kuwezesha mwananchi wa kawaida kuweza kujikimu maisha yake bei ambazo tunashuhudia sasa hivi hatujawahi kufika hapo juu tulipo kwa sasa basi itakuwa ni vigumu sana kwangu mimi kusema labda ninaona serikali imejaribu labda kutupa nafuu hapa na pale tukiangalia haswa ushuru ambao umeingizwa katika mfumo wetu wa ushuru basi mambo haya yote yanazidi kufinya yale mapato ambayo mwananchi wa kawaida alikuwa napata upande wa elimu pia naona ni kama serikali hii kidogo imeweza kutuingiza matatani manake waliweza kutoa mfumo ambao ulikuwepo wa kuweza kufadhili vyuo vikuu mwanzo kabisa walifutilia mbali ufadhili wa serikali kwa viuo vikuu na wakasema kwamba ni sasa mujibu wa vio vikuu viweze kutengeneza pesa zao basi unaposema hivyo unamaanisha kwamba viuo vikuu vina njia moja ya kuweza kutengeneza pesa ni kuweza kutoza ada ya kusoma kwa wale wanafunzi ambao wanaingia basi ikawa kwa mara ya kwanza kabisa zile karo ambazo zinaepwa katika viuo vikuu zikapanda juu maradufu <muchos> nirejee kwako bi maimuna tusikose kuzungumzia maandamano ya upinzani ambao walikuwa wanalalamikia maswala kadhaa ya uchaguzi uliopita lakini pia hali ngumu ya maisha ambayo inawakumba wa kenya kwa kifupi tu madai ya upinzani yalikuwa na msingi wowote na labda serikali ilitakiwa kushughulikia vipi madai yao kwa kifupi tuseme masuala ya upinzani na maandamano yote yalikuwa yametokana na hali ngumu ya uchumi swala la uchumi si swala ambalo kutekelezwa kwa siku moja ama mbili ii ni swala ambalo litakuwa litachukua muda lipate kuonekana kwa sababu serikali imeingia ime ikiwa kuna matatizo chungu nzima ndani ya nchi sio kusema kwamba hawataki ama pengine hawawezi ni kwamba wao wenyewe pia hawa wanaotekeleza sasa walikuwa katika serikali hiyo ya zamani ambayo ilikuwa imejipanga mpaka ikawa kwamba nchi imekuwa ina matatizo swali la pili ni swala la uchaguzi Swa, matatizo ya uchaguzi yalikuwa yasiasuluhishwa ya mahakamani kwa hiyo kurudi tena kuzungumzia maswalaa chaguzi ni kama kwamba ile mahakama hukumu iliyotoa na habari zote tulizosikia mahakamani ni kama hawana uaminifu na ile mahakama kwa hiyo hilo swala kwangu mimi binafsi swala la uchaguzi sio swala la kuzungumziwa tena kwa sababu uchaguzi ushapita naam bwana torostad turejelee swala lako uh, utendakazi wowote wa, wa serikali yoyote ile uh, unategemea baraza la mawaziri ambao wanamzunguka rais kumsaidia katika maswala mbalimbali pengine walioteuliwa na rais ruto nini tathmini yako juu ya utendakazi wao waonafkiri uh, uh, kidogo tkala mbele sana ni kuunga tu mkono kauli zake bimaimuna kwamba uh, maswala mawili ambayo yalipelekea watu kwenda maandamano yakiwemo lile la uchaguzi Ee, nakubaliana naye bi maimuna kwamba limeshapitwa na wakati wakati mzuri wa kuweza kutatua maswala ya uchaguzi ni wakati ambapo tunawadia kwenda uchaguzini ambapo kila kundi litasema kwamba kama mambo hayako hivi basi mimi sitashiriki katika huu uchaguzi labda tulai, lazima tulainishe hapa na pale kuja katika swali lako ambalo linauliza utendakazi wa wale ambao wameteuliwa katika serikali hii ya kenya kwanza kwa kipande kikubwa hawakuzingatia umahiri wa mtu ujuzi wa mtu katika fani fulani na uwezo wa mtu kufanya mambo fulani uh, mwanzo kabisa tunaweza kuona katika utendakazi wao tu unapata wale mawaziri wa, wa serikali hii wako kule vijijini wanapiga siasa za vijijini lakini unapokuja katika majukumu yao ya kila siku unajiuliza ni nani anayeyafanya yale basi inakuwa vigumu kuweza ku tu hata mmoja ukasema kwamba huyu nafikiri anafanya mambo vilivyo na hata kama rais uh, william ruto alikuwa na mambo ambayo alitaka kutimiza itakuwa ni vigumu sana kama iwapo hataweza kuchukua hatua ya kuweza labda kuwabadilisha nyatfa ama kuwaondoa watu fulani ili kuweza kufanya wale ambao watasalia wafanye kazi kwa bidii naam tunapotamatisha mahakala haya labda kusonga mbele serikali hii inapaswa kufanya nini ili kuimarisha utendakazi wake nianze nawe bwana torostad nafikiri jambo la kwanza kabisa ni rais atambue uh, kwamba taifa hili lina watu wengi kuna wale waliompigia kuna wale ambao hawakumpigia lakini wote ni watu wake huduma za kitaifa ziwe na usawa jambo la pili ni kumsihi rais tu kwamba alipoapishwa alisema kwamba atailinda katiba aweze kuitekeleza katiba kwa ukamilifu uh, jambo la tatu ni kwamba um, mazungumzo ya hadhara yawe ni mazungumzo ya kuweza kuleta taifa pamoja bali si kuweza kutawanyisha taifa vmaimuna Aa, yangu ni ma, machache sana ningependa kusema kwamba rais lazima aangazie sana masuala ya ufisadi hayo akiweza kuyamudu ataweza kutatua masuala mengi sana na aoneshe kwa mfano sio kwa maneno pekee yake swala lengine ni kwamba kama rais anataka maendeleo ya, ya, ya nchi nzima basi pale anapotoa m- msaada kwa kaunti fulani aangalie na kaunti zingine kwa kifupi waache siasa kwa wingi wafanye maendeleo na kufikia hapo msikilizaji ndiyo, kikomo mak- kala wimbi la siasa jumaa hili ni washukuru wageni wangu bi maimuna mwidau mchambuzi wa siasa akiwa mombasa pwani ya kenya lakini pia torostad alenga mchambuzi wa siasa vilevile akiwa jijini nairobi nchini kenya asanteni kwa kushiriki makala ya leokwa heri