na msikilizaji juma hili baraza la usalama la umoja wa mataifa limekubali kuundwa kwa kikosi maalum cha kimataifa cha polisi kitakachotumwa nchini haiti kukabiliana na makundi ya majambazi kikosi hicho kikiongozwa na taifa la kenya kenya ilijitolea kuongoza kikosi hicho ambacho kimepewa mamlaka ya kukabiliana kwa mtutu na makundi yenye silaha nchini humo ambayo kwa muda mrefu yametatiza usalama wa taifa hilo la karibia hata hivyo uamuzi wa serikali ya kenya umezua mjadala huku wengi wakiitilia shaka uwezo wa polisi wake kukabiliana na magenge ya uhalifu usugu nchini haiti makala ya wimbi la siasa jumaa tunapigia darubini hatua hii ya kenya na iwapo taifa hilo lina uwezo wa kutosha kuchukua jukumu hilo kwenye laini ya simu unaungana na george msamali mtaalam wa maswali ya usalama akiwa nairobi na hamisa zaja mchambuzi wa siasa na mwanamazingira akiwa mjini mombasa pwani ya kenya niwakaribishe sana kwenye makala wimbi la siasa jumaa hili nianze na bizaja pengine tu nipate mtazamo wako kuhusu hatua hii ya kenya kujitolea kuongoza kikosi hiki cha kimataifa kule nchini haiti lakini pia kutuma polisi wake takriban elfu moj zipata hizi habari nilipigwa na mshangao mkubwa kwa sababu tuna historia kubwa ndefu ya nchi ya haiti na pia niseme kwamba kwa nini umoja wa mataifa uruhusu nchi ndogo kama kenya ambayo haina uzoefu huo kuwa itaongoza na umoja wa mataifa una michango mikubwa mikubwa ya nchi kubwa kubwa ambazo zimeweza kumnaj e, vita kwenye nchi nyingine kama vile wa amerika kwa hivyo ukiangalia kwa swala lile mtazamo unaangalia je yeah, kuna nia fiche kuna lipi hili ambalo kenya itakuwa imepata faida nalo kwamba wao watoe Uh, wanajeshi elfu moja kuweza kupeleka kama haiti msamali bizaja amezungumzia historia ndefu ya haiti umekuwa ukifuatilia maswala ya kiusalama labda kwa kifupi tu haya magenge ya uhalifu kule haiti ni kwa nini yamekuwa tishio kwa taifa hilo namuunga mkono manaake amesema kwamba historia ya ahiti kwa kipindi kirefu sana imekuwa ni historia ambaye ni mbovu na si mara ya kwanza tumeona mataifa yakiingia katika taifa hilo kujaribu kabiliana na hayo magenge marekani waliingia kule ahiti mwaka elfu moja tisamia kuminatano na ih wakaondoka ltsma thh kisha wakaregea kule miaka ya tisini na pia wakatoka wakiwacha hali ikiwa ni hivyo hivyo na pia umoja wa mataifa si mara ya kwanza umejaribu kuingilia masuala ya ahiti manake mwaka alfu mbili na nne pia tulipeleka misheni kule ya kwenda kukabiliana na hao makundi ya uhalifu katika taifa hilo na pia umoja wa mataifa baada ya kujaribu pia waliondoka wakawacha hali ikiwa ni ile ile yale magenge ambayo yako huko ni magenge ambayo yanaongozwa na watu ambao wana tajriba ya kijeshi ni watu ambao wana mafunzo ya kijeshi wana mafunzo ya polisi kuna wahalifu ambao walitoroka gerezani baada ya ile ambayo ilifanyika katika taifa hilo na wa, ndio ambao wanaongoza vikundi hivi kwa hivyo nafikiri mbinu ya polisi peke yake haiwezi zaa matunda zaja kumekuwa na utata ambao umeibuka katika uh, misheni hii kwamba uh, ni lazima kuwepo ushirikishwaji na tumemsikia jaji mkuu wa zamaniwilliam tunga akikosoa mchakato wote kwa msingi kwamba umekiuka katiba sijui unaungana naye unakubaliana na mtazamo wake uh, kwa kusema la kweli wakeaungana na jaji wazama wa afikia uh, uh, kiasi hicho cha kwamba sisi tuongoze majeshi yetu kwenda uh, kuweza kuweka amani ama kwenda kuweka utangamano na nchi kama haiti kwa hivyo hatujakuwa tayari na pili eh, ni jambo la kuwa lazima liwe na, na mchanganyiko wa hisia kila mtu aweze kupatisipeti si jambo ambalo tu mtu aweza kuamka asubuhi akaweza tu kulipeleka vile anavyotaka yeye ni mambo ambayo lazima watu akawe kwa sababu wale wanaopelekwa kule ikiwa wao wenyewe vimeshindikana kwa nini tuweze kwenda kuwa mstari wa mbele wale watoto wa watu waende wakatolewe muhanga uh, msomali kenya imekuwa ikihusika katika vikosi vya kimataifa tumeona kule nchini somalia polisi wa kenya wana tajriba au mafunzo ya kupambana na majambazi kule nchini haiti kwa mtizamo wangu maanake mimi pia nimehudumu katika huduma ya polisi ya kenya mafunzo tunayo lakini changamoto ambazo ziko kule hahiti ni tofauti sana na changamoto ambazo wanakabiliana nazo wakiwa ndani ya mipaka ya kenya na mafunzo ambayo sisi tuwapa maafisa wetu wa polisi si kukabiliana na magenge lakini ni kukabiliana na changamoto za kiusalama ambazo tuko nazo ndani ya mipaka ya kenya silaha ambazo haya magenge yetu hapa kenya yanatumia ni tofauti sana na silaha ambazo zinatumika kule maanake mataifa ambayo yana tajriba kubwa kama vile kanada yamekataa kupeleka maafisa wake kule marekani hali kadhalika wamedinda kupeleka maafisa wake kule hii hatua mbayo amechukuliwa na umoja wa mataifa mataifa mawili ambayo ni makubwa yamekataa kupiga kura uchina na hali kadhalika Rusi. bizaja ni nirejee kwako nafikiri ni kwa nini nchi za magharibi kama vile marekani licha kuwa na uwezo uh, hazijachukua jukumu hili la kuongoza kikosi cha kimataifa badala yake kuishinikiza uh, kenya uh, unafikiri labda kuna mchango wa siasa katika hili mimi nafikiri kwamba wameangalia kwamba ile hali iliyoko pale si hali ambayo uh, wangeweza kujihusisha nayo unajua Uh, mataifa mara nyingi huwa yanaangalia je hii nchi tuko na faida nayo wanaangalia mara nyingi je tumeshawahi kujaribu je tumepoteza kwa hivyo ni kama ma, mataifa magharibi wameangalia wakaona kwamba hakuna faida ambao watapata wa hivyo kwa nchi ya kenya kuweza kujaribu kwamba kujiingiza pahali kama pale bila kuwa wana utafiti sasa ukiona majirani wamekataa na sisi ni lazima tukatae kwamba ikiwa kuna watu wengine watapelekwa na sisi tusiwe wa kwanza kwa sababu kisiasa tutakuwa tume kutokana na, na zetu za kimataifa sisi kamamemb wa wa umoja wa mataifa tutakuwa tumefail uh, from the go bwana msamali uh, kikosi cha mwisho cha umoja wa mataifa kiliondoka nchini haiti mwaka wa elfu mbili kumi na saba labda tutarajia kikosi hiki kipya kitaleta u gani kumbuka kilikwako kule kwanzia elfu mbili na nne kikaja kikaondolewa alfu mbili kumi na saba na kikiondoka pale akikuwa kimeweza kukabiliana na yale makundi ambayo yako katika taifa hilo kumbuka ni makundi ambayo yamewahi kuingia katika ikulu na kuwaua marahis wanne kwa hivyo ni lazima tuangazie ile picha ambayo tunaiona pale mbele yetu kabla ya kuamua ya kwamba tunapeleka kikosi kipya na tofauti ambayo nimeizungumzia y kwamba hapo awali tulikuwa tunapeleka vikosi vya kijeshi lakini hivi sasa umoja wa mataifa nikana kwamba inajaribu kubadilisha mbinu na kusema tupeleke maafisa wa polisi ambao tofauti na jeshi mbinu ambayo inatumika na polisi ni tofauti manake jeshi moja kwa moja hutumia nguvu na uh, polisi kwa mara nyingi huonekana wakitumia ushawishi na kutengamana na wananchi ili kuweza kutatua matatizo uh, ya, ya kiusalama na umoja wa mataifa kwamba umekua kule alfu mbili nanne mpaka alfu mbili kumi na saba na wakaondoka bila kutatua tatizo hilo ni kumaanisha kwamba mbinu ambayo inatumika ya kupeleka vikosi tu haitoshi ni lazima tutafute mbinu mbadala na mbinu mwwafaka yakuweza kukabiliana na uh, magenge hayo nambiizaja tunapotamatisha makala haya kwa sekunde chache uh, serikali ya kenya inafaa kujifunza nini kutokana na uh, kutuma wanajeshi wake kule nchini somalia lakini pia drc ili kufanikisha jukumu lao kule nchini haiti mwanzo kuna mbinu za kivita kama vile ndugu yangu georgi amezungumza kwamba uh, hatujakuwa wazoefu hivyo ijapo Uh, ta jaribu lakini hatujakuwa wazoefu hivyo kwa hivyo tujifunze ni jambo gani ambalo lilitushinda kule somalia na ni jambo gani ambalo limeshindikana kule drc ambalo saa hizi tukurufuke tena na kusema kwamba tunaweza kwenda haiti kwa hivyo tukiwa tumestadi hii tukawa tuka, tuna tuka report hapo ndio kitu ambacho tutakuja kusema kwamba basi tulijifunza nchi fulani kitu fulani tumejifunza nchi fulani kitu fulani na hapa kote tumejifunza nchi fulani kwa hivyo tunaweza kutumia mbinu fulani kuweza kukaunta nchi nyingine naam msamali kenya ilipotuma wanajeshi wake somalia hatua wa hiyo ilikuja na tishio la al labda changamoto zipi zinaisubiri kenya katika jukumu hili la hait yale magenge yako tayari na tayari wametoa vitisho kwa maafisa wa polisi wa kenya ya kwamba hawakubaliki moja kwa moja kama vile kenya pele, ilipeleka wanajeshi wake kule somali huo upingamizi ambao tunauona kule hii ndiyo y hatari ambayo tunaiangazia mbele yetu manake tayari hatujaungwa mkono kuweko kule kwa hivyo lazima tuwe makini sana wakati tunapopeleka maafisa wetu kule na tujiulize kama taifa je tuko tayari kupoteza maisha ya wananchi kwa taifa ambalo lenyewe halijidhamini hali na, na kufikia hapo natia kikoma makala ya wimbi la siasa jumaa hili ni washukuru sana wageni wangu georgi msamali mtaalamu wa maswali ya usalama na hamisa zaja mchambuzi wa siasa na mwanamazingira wote wakiwa nchini kenya jina langu minslet ijai kwaheri