mataifa mbalimbali mbali duniani yamelaani mapigano yanayoendelea kati ya israel na kundi la hamas baada ya wapiganaji wa hamas kutoka mamlaka ya palestina kushambulia miji mitatu ya kusini mwa israel na kurusha maelfu ya maroketi kutokea ukanda wa gaza waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu ameapa ya kwamba mashambulizi hayo yataendelea hamas pia ikitoa msimamo mkali hata hivyo marekani imelaani shambulio la hamas ikisema israel ina haki ya kujilinda kauli ambayo pia imetolewa na viongozi wa ulaya wakiongoza na rais wa ufaransa emmanuel macron msikilizaji leo katika makala wimbi la siasa tunajadili mzozo kati ya makundi ya wapiganaji wa hamas dhidi ya israeli kwenye laini ya simu unajiunga na lugete musa lugete akiwa daressalam chini tanzania na vile vile george msamali mchambuzi wa masuala ya usalama akiwa hapa jijini nairobi nchini kenya ni sana katika makala wimbi la siasa moja kwa moja ingependa nianze na nawe bwana msamali nini chanzo cha mzozo huu na mbona hamas imeamua mara moja tu kufanya shambulizi dhidi ya israel si mara ya kwanza hamas kuchukua hatua kama hii maanake kumbuka taifa la israeli ni taifa ambalo lilibuniwa mwaka mt4nn na kwamba uh, wapalestina wanasema kwamba walivurushwa katika maeneo yao wakavurushwa katika taifa lao ili kuweza kulibuni taifa la israeli na vita ambavyo vinaendelea hivi sasa adhari zake si kwamba zico e israeli okay. pekeake, athari ambazo tumezishuhudia hata afrika mashariki kwa hivyo mzozo huu ambao tunaushuhudia hivi sasa ni kwamba wapalestina tangu jadi mwaka elmojtisaia4anan wamekuwa wakisema kwamba wanapigania haki zao na kwamba wao wana haki ya kuishi kule uh, katika eneo hilo kama vile waisraeli ambavyo wanavyosema kwamba huko ni kuwao kuanzia wakati wa kitambo na kwamba walivurushwa uh, na wale wa jerumani kisha eneo hilo likatawaliwa na hawa wapalestina nije kwako bwana gete na swali hili hili ambalo nimemuuliza bwana msamali nini chanzo cha mzozo huu na mbona hamas imeamua mara moja tu kufanya shambulizi dhidi ya israel kitu ambacho dunia inapaswa kujua ni kwamba dunia ime, ime palestine na mikataba mingi ya amani ambayo imewekwa tangu mwaka elfu moja mia tisa aroba na nane tarehe kumi na nne mwezi wa tano ambapo taifa la israel liliundwa na ramani ya kutofautisha kati ya israel na palestine ya mwaka elfu moja miatisrobaane si ya leo sraeli imekuwa ikijitanua kwenye maeneo ya palestine utakumbuka ilipigwa vita ya kwanza ya mwaka elfu moja mia tisa arobana nane arobai na tisa israel akashinda vita ile akajitanua maeneo yake ikaja mwaka elfu moja mia tisa hamsi na sita ikaja mwaka elfu moja mia tisa hamsi na sita ndo vita pekee waliotoa walivotoa hakukuwa na mshindi sababu ya marekani hakuweka msaada kwa israel baada ya misri kuwa juu ikaja vita ya mwaka elfu moja mia tisasitini na saba ambapo inaitwa vita ya siku sita ndani ya siku sita tayari siku ya tatu israel ilikuwa imeshatoa maeneo muhimu ya nchi za kiarabu israel ilichukua west bank kutoka palestine ikachukua goran it ikachukua sinai kutoka misri ikachukua na maeneo mengine ya nchi za syria reban jordan pamoja na mataifa mengine ya kiarabu yanayozunguka zimekuwepo juhudi nyingi za kutaka kuweka amani kati ya israel na palestina lakini serikali ya israel ndo imekuwa ya kwanza kukiuka nam bwana lugete labda kwa nini kuna kujirudia rudia katika vita baina ya mataifa haya mawili baada ya kila miaka miwili ni, ni kwa sababu srael anafanya operesheni nyingi kwenye maeneo ya palestine kwa kile anachokiita ni msako dhidi ya magaiji lakini pia israeli hakuna katika mataifa makubwa hakuna mtu wa kumzuia hakuna mtu wa kumzuia israeli ukiangalia baraza la ulinzi na usalama la umoja wa mataifa linaundwa na mataifa kumi na tano katika hayo mataifa kumi na tano kuna mataifa matano tu yenye nguvu ambayo ni marekani uingereza ufaransa china na urusi kwa hiyo sasa marekani anatumia kura ya turufu ya uingereza na ufaransa kumkandamiza palestine vivyo hivyo urusi na china wamekuwa nut sana kuhusu swala la palestina kwa hiyo sasa israel anapata nguvu kubwa sana nakumbuka kwamba uhusiano wa israel na marekani hauwezi kuvunjika kwa sababu marekani uingereza na ufaransa walianzisha taifa la israel ili kuzifanya mataifa ya kiarabu yasiyo katika katika ulinganifu yni yasiwe katika umoja na mshikamano kwahiyo taifa la israel lilianzishwa kwa mpango maalum wa marekani kuhakikisha mataifa, mataifa ya kiarabu yasiweze kuwa kitu kimoja bwana msamali tumeshuhudia jumuiya ya kimataifa yakikashifu mapigano katika maeneo mengine lakini hili limekuwa tofauti kidogo kwa nini jumuia ya kimataifa haitumii nguvu nyingi kabisa kukashifu palestina katika mashambulizi haya kwa uh, kweli hawaja kashifu wapalestina maanake kashfa nyingi ambazo tumezishuhudia uh, uh, tumezi zimeelekezwa wapalestina na jamii ya kimataifa na ni kwamba kama vile ndugu yangu amezungumzia ni kwamba kuna kule kutendekezwa kwa israeli maanake tumeona kashfa nyingi ama maafa mengi ambayo yametekelezwa katika eneo hilo ni mashambulizi ambayo yametekelezwa na waisraeli dhidi ya wapalestina manake tumeona kama lile shambulizi ambalo wamelitaja la jenin limerudiwa mara kadha wa kadha na ilhali jamii ya kimataifa imenyamaza kimya tumeona waisraeli wakivuka mpaka wakiingia kule gaza na kuwateka nyara watoto kuwadhulumisha watoto kuwaadhimu watoto wa mama lakini hatujatizama zungum... jamii ya kimataifa ikizungumzia swala hili na kwamba imefika wakati ambapo wapalestina wameona ya kwamba ni lazima wajipiganie haki zao na kwamba nilizungumzia hapo awali na ndugu yangu pia amezungumzia ule mkataba ambao uliwekwa baina ya yaiakrabin na yasir Arfad. na ba- baada ya hayo ikaja tukapata kwamba kuna maafa ambayo yalitendeka kule na naya ingawa hatujapata ushahidi wa kutosha ni kwamba ni kama yeye aliondolewa kwa hivyo hii suala ambalo tumeona jamii ya kimataifa na tunaona mataifa yanachukua misimamo tofauti mataifa ya magharibi kuna mataifa ambayo yanaunga mkono wa israeli yamezungumza U- umezungumzia kwamba mataifa haya lazima pande zote mbili zipewe haki yake haki haki haki haki yake yake na israeli haki yake. ukizungumzia haki, unazungumzia haki za gani ni Niku, kwamba wale wapalestina ukiangazia ni kama wafungwa katika eneo hilo wamezingirwa na waisraeli na mara kwa mara tumeona mashambulizi yakitekelezwa katika ngome yao katika upande wao na majeshi ya, ya, ya, ya, ya israeli na hatujasikia jamii kima ya kimataifa ikilizungumzia hili swala na kwamba wapalestina wanasema kwamba wao wana haki ya kujitawala wana haki ya kupewa uhuru wa kuweza kujitawala katika maeneo ambayo wao wanasema kwamba ni sehemu sehemu zao na ni haki yao kwa muda kwanzia kwa jadi na hivyo ndio jambo ambalo inasema ya kwamba ni lazima wapewe haki zao na haki za kibinadamu haki za zao za kujitawala ni lazima zizingatiwe lakini hivi sasa niko na kwamba wao wako tu chini ya amri ya wa waisraeli manake unapata kwamba eneo kama vile la eneo la gaza tunaweza sema ni kama ni ile tunaita kambi ya wakimbizi bwana lugete labda unazungumzia vipi ushawishi wa milki za kiarabu wana ushawishi wa kiasi gani katika mashambulizi haya nchi za kiarabu kwa kweli zina ushawishi mdogo kwa sababu nazo zimeshakumbana na mkono warungu wa marekani nchi kama saudi arabia haiwezi kumuunga mkono palestine nchi kama katari na nchi zingine zote kwa sababu ya mkataba huo lakini kitu kingine ni kwamba tayari hizi nchi zingine zinaogopa kuingia mgogoro na marekani zinaogopa kuwekewa vikwazo e, na marekani nije kwako bwana msamali kuna uwezekano wowote wa wapiganaji wa hbo kujiunga katika mapigano haya ni wazi kwamba wapiganaji wa wahb watajiunga katika mapigano hayo na kwamba si kwamba ni nihb pekee yake kuna vikundi vingine kadha wa kadha ambavyo vina Uh, vina, viko katika eneo hilo ni moja kwa moja vitajiunga na hiki kikundi cha hamas ili kutekeleza mashambulizi dhidi ya israeli maanake tumeona kwamba kuna mataifa ya magharibi ambayo moja kwa moja hajazingatia hali iliyoko katika eneo hilo na moja kwa moja vimelaumu mataifa haya yamelaumu uh, uh, uh, wale wanamgambo wa hamas na kupeleka misaada katika kwa taifa la israeli ili kuweza kutekeleza uh, mashambulizi katika taifa hilo na kuweza kuwagandamiza wapalestina tukimalizia mazungumzo yetu bwana msamali ningependa tu tumalizie kwa maoni yako urusi kwa, imesema kwamba kuundwa kwa taifa la palestine ndio suluhu kati ya mataifa haya mawili israeli na palestina labda kwa mtazamo wako suluhu ni nini ni lazima wapalestina wapewe uhuru ni lazima watambuliwe kama taifa kama vile mkataba ambao ulifanywa baina ya yasir arafat na isakrabin kwamba wapalestina ni lazima watambulike kama taifa na nafikiri hilo ndilo suluhisho nije kwako bwana lugete ukiwa tanzania kwa mtazamo wako unadhani suluhu ni nini ili kumaliza mgogoro wa palestina na naisrael inatakiwa taifa la palestine lipewe uhuru wake mamlaka yake mipaka yake iangaliwe upya ili iweze kuwa na maamuzi na iweze kuwa na maoni katika mkutano mkuu wa umoja wa mataifa kwa sababu kuendelea kuipendelea israel ni kuipuuza palestine kwa sababu kinachoweza kama dunia ilivyochukua msimamo kumuunga mkono ukraini wakati amevamiwa na urusi kwa nini dunia hiyo hiyo inashindwa kumuunga mkono palestine makubwa yenye nguvu kuyashambulia mataifa ambayo haya yana nguvu ni moja kati ya jambo ambalo baraza la ulinzi na usalama la umoja wa mataifa mikutano mikuu ya umoja wa mataifa umoja wa ulaya na mataifa yenye nguvu duniani yamekuwa yakipigania kwamba swala hili halikubaliki kwa nini swala la palestin na israel halipewi nguvu kwa nini dunia inaendelea kumuunga mkono taiwani ili aweze kujiondoa kwenye makucha ya uchina unaona kabisa dunia haijawahi kuwa sahihi kwenye migogoro ya kimataifa ilikuwa inaangalia migogoro ambayo ina masilahi nayo ni kushukuru sana bwana lugete musa lugete ukiwa daressalam chini tanzania na vilevile vile george msamali ukiwa hapa jijini nairobi nchini kenya kwa mchango wenu katika makala wimbi la siasa wiki hii Asante sana, Asante sana, sana.