nammakala wimbi la siasa wiki hii inaangazia juhudi za wanasiasa wa upinzani kutoka mataifa kadhaa barani afrika ambao baadhi wiki iliyopita walikutana jijini nairobi nchini kenya kujifunza namna ya kufikia ushirikiano wa pamoja kati yao katika kulizungumzia hili nimempokea studioni mwanasiasa mkongwe wa upinzani na ambaye yeye ndiye kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini burundi cha senl agathon ruasa naitwa ruben lukumbuka makinika nasi katika mahojiano maalum na idhaa hii mweshimiwa rasa hujambo sijambo nini dhumuni la ziara yako hapa nairobi karibu asante niko nairobi nikitokea arusha ambapo tulikuwa tumealikwa mimi na viongozi wengine wa vyama vya upinzani barani ya afrika kwa mkutano wa 7b7 wa tume ya afrika ya haki za binadamu na za watu tukiwa kwa arusha tukaja kuafikiana kwa kwamba ni vema tukashirikiane kwa sababu bara la afrika liko kwenye changamoto kubwa ya demokrasia kuyumba yumba na inatakiwa siasa tuweke tuwekemoja ili kuhakikisha kwamba demokrasia ya afrika inaimarika Hmm. Yeah. na ni wanasiasa wa upinzani kutoka nchi gani na gani ambao walishiriki katika kutolewa kwa tamko hilo walioshiriki ni pamoja na vyama viwili kutoka tanzania ambavyo ni act wazalendo na chadema kutoka burundi ni cnl kutoka senegal kulikuwa na chama cha kiongozi ambaye amezuiliwa Usman sonko, sonko. usman sonko na hapa kenya kulikuwepo mama martha karua ambaye ni mkongwe wa siasa za kenya ambaye amewahi kuwa minista katika kabineti mbali mbalimbali za nchi ya kenya walikuwa na wengine kutoka uganda muheshimiwa bia ciza besije na walikuwa wanatarajiwa wengine ambao kwa sababu moja hawa kufika kwenye ule mkutano uliokuwa ukifanyika pale awakuweakikili lakini kile ambacho tumekianzisha si kwamba milango imefungwa bali milango iko wazi kwa vyama vingine kutoka nchi mbalimbali kwa sababu tumeona kwamba matatizo yaliyoko afrika mashariki yanaweza kawepo afrika magharibi afrika ya kusini afrika ya kaskazini kote kote afrika umesema kwamba lengo hasa ni kuunda ule ushirikiano wa pamoja kati ya vyama vya upinzani barani afrika lakini swala ni kwamba linapotokea uh, suala la uchaguzi kwenye mataifa mbalimbali mbali ama nchi hizi za afrika tunashuhudia wapinzani wanashindwa kushirikiana pamoja ili kutoa mgombea moja je yeah wakati mnashindwa kwenye nchi zenu kutoa mgombea mmoja kwa bara la afrika hili litawezekana wakati inakwasa kwa nchi zote litawekezekana kwa sababu kila jambo na wakati wake nafikiri kama watu wameshindwa kuungana hapo awali ni kwa sababu pengine kule kupevuka kulikuwa hakujawepo sasa hivi kila mmoja amefungua macho akaona kwamba tatizo si la chama chake pekee kuungana kwa leo kwanza itawapa motisha hata vyama vingine katika mataifa mbalimbali mbali. lengo na madhumuni ni kuona kwamba demokrasia inakuwa si kauli mbiu bali demokrasia inakuwa ndiyo maisha halisi ya wana wa afrika tuje sasa kuhusu chama chako cha cnl kule burundi mm-hmm. hali ipoje kwa sasa kisiasa ndani ya chama chako kama tukizungumza hali ya siasa ya chama cnl ni lazima tuzungumze hali ya siasa ya burundi kwa ujumla kwa sababu nafikiri kila mmoja anajua kwamba nchi yetu imepitia vipindi vigumu nchi ikaingia kwenye misukosuko ya hatari watu wakapoteza maisha watu wakakimbia nchi na hayo yalikuwa yakijirudiarudia mpaka likawa sio tatizo tena la warundi peke yetu jumuia ya kikanda na ya kimataifa ikabidi waingilie na kupitia huo kuingiliwa kwao kukapatikana njia ambayo inaweza kusaidia warundi kutokana na hiyo hali ya vuruguvurugu vurugu na umwagaji damu ya kila mara ambayo imeisibu nchi yetu tangu kupata uhuru sasa hivi burundi tunashughudia snddfdd chama tawala uprona frodebu na vyama vingine vipo pale hali ya demokrasia ipoje kwa sasa katika nchi hiyo utasema kwamba demokrasia ipo na inaimarika haipo na haipa, haiko imara demokrasia ukiichukulia kwamba kuna vyama vingi ipo ukiichukulia kama vyama vinafanya shughuli zake demokrasia haipo kwa sababu chama fdd ndicho pekee ambacho kwa sasa hivi kinaweza kkaendesha mikutano na wananchi mweshimiwa turejelee hili swala kutaka vyama vya upinzani katika bara zima la afrika kuwa katika hali ya umoja ama vishirikiane pengine katika hili tamko ambalo mmelitoa ni mikakati gani ambayo mmekubaliana ili kufikia huo umoja mikakati iliyopo kwanza kitu kinachohitajika ambacho ndio msingi wa mambo yote ni kutambua hali ya udhaifu ya de, wa demokrasia barani afrika si katika nchi zetu tu bali katika africa wa mambo wanasema kwamba zaidi tunavoona upinzani ama wapinzani wanavyojitamba kwamba tunapigania demokrasia demokrasia wengi wanasema kwamba yote hiyo ni mbinu tuni uchu wa madaraka woo unasemaje kuhusu hilo inawezeka wa kweli inategemea na ni nani ambaye anahusika kuna watu wameingia kwenye siasa wakichukulia kwamba siasa ni mulango wao kufikia masirahi wao binafsi hawo kiukweli hawo wakosowaji wa mambo ya siasa wana haki kutamka hivyo lakini pia kuna wanasiasa wengine ambao wameingia kwenye siasa kutokana na uchungu wa hali ya wananchi kutaka kutatua matatizo ya nchi zao ya wananchi wao na pia tukumbuke ii demokrasia ya vyama vingi na nini imetoka wapi mwheshimiwa gathon rassa tukielekea kutamatisha mazungumzo yetu haya ni miaka mingi umevumilia siasa za burundi unazungumzieje hawa wanasiasa wa burundi ambao wako nje ya nchi huku wewe ukiendelea kuvumilia ndani ya nchini uh, kweli watu kwenye hatari wana tofauti mimi ninachoamini ni kwamba nchi hatutoweza kurekebisha mambo tukiwa nje ya nchi ni vema tuwepo pale matatizo yanayowakumba wana nchi tuyachangie kwa sababu ukiwepo ndipo unajua hapa nienendeje na huyu ni mshauri aenende vipi bila shaka uye ni mwanasiasa na umebobea kule burundi lakini pia unafuatilia siasa za nchi jirani haswa mm-hmm. pengine unazungumzieje mchakato wa uchaguzi mzima kule DRC. uchaguzi druchaguzi una utata wake kwa sababu drc ni nchi inayolengwa sana na mataifa ya nje kama matatizo yapo chungu mbovu kwa upande mmoja kuna mkono usiyowonekana lakini vilevile vile, wakongomani wenzangu na wawomba na wawomba tafadhali waamke wajuwe haki yawo ni haki yawo wakongomani washikamane zile rasilimali ziwanufaishe wakongomani wote kumalizia tu nini wito wako kwa wanasiyasa wengine wa upinzani barani afrika mimi ninacho weza wenzangu wa upinzani na si yo waapinzani pekeyawo ninawambiya wa afrika wote kwa ujumla tujue kwamba siasa za chuki hazina manufaa yoyote izo tuzipinge kwa nguvu zetu zote tutafute afrika iliyounganika umoja wa inchi zetu tusiwutamuke kukimudomo wakati ni marumbano yasiyoisha na tutambue kwamba utawara ni chombo majukumu kwa niaba ya wananchi wa agathon Rasa. asante sana hombo iia atmbeanam ni agathon rss kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini burundi cha snl pale alipozungumza nasi baada ya kuzitembelea studio zetu maridadi za mariddzarf kiswahili hapa nairobi naitwa ruben lukumbuka asante sana na kwaherini