mzaji ni kukaribisha katika makala wimbi la siasa ambapo mwishoni mwa wiki jana mjadala umeibuka kati ya wadau wa kisiasa nchini tanzania kuhusu nini kingekuwa cha kwanza kuwasilishwa bungeni kati ya mswada wa marekebisho ya katiba au sheria za uchaguzi mjadala huu umewagawa hata vyama vya upinzani ambapo chama kikuu cha upinzani chadema chenyewe kinataka katiba mpya kwanza huku vyama vingine vikisema sheria ya uchaguzi ianze katika mjadala wa leo kwa njia ya simu naungana na wachambuzi wa masuala ya siasa jawadu mohamed akiwa nchini tanzania na pia daktari nikodemas minde akiwa nchini kenya karibu wachambuzi nianze na nawewe bwana jawadu una mtazamo gani kwa kilichotokea wiki iliyopita ambapo serikali iliwasilisha mswada wa marekebisho ya sheria za uchaguzi kwa kweli mi nadhani sheria zote na miswada ambayo hupelekwa bungeni ni ile ambayo hutokana na maoni ya wabunge wenyewe lakini maoni ambayo wanachukua kwa wananchi sasa hisia za watanzania wengi katika kuelekea uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishiri na tano zilipendekeza kwamba ni muhimu sana kukafanyika marekebisho kwenye eneo la sheria za uchaguzi kama serikali itaendelea na msimamo wake kwa kwamba hakuwezi kupatikana katiba ya tanzania kwa wakati huu ambayo ni katiba mpya karibu pia daktari nicodemas kwa mtazamo wako unadhani kipi kingepaswa kuanza kusema ukweli katiba ni muhimu lakini kwa jinsi ya uh, siasa hali ya siasa tanzania na jinsi mweleko unavyoendelea nadhani kitendo hiki cha kuleta miswada hii uh, bungeni na, ili kuanza kujadiliwa kabla ya uchaguzi mkuuelfumbili uh, na ishii na tano basi naona ni heri lakini kiuhalisia kabisa ingepaswa katiba mpya ianze kabla ya miswada ambayo inataka kufanya marekebisho madogo katika katiba ya tanzania bwana bwanajawadu nije kwako wapo wanaoamini kuwa mchakato wa kubadili katiba utachukua muda zaidi ukilinganisha na sheria za uchaguzi wewe mtazamo gani sisi tunaamini katika mtazamo huo huo kwamba ni vema swala la katiba lisiwo na uharaka kwa sababu katiba ni, ni mustakbali wa kijamii ambao jamii yenyewe ikipangia na utaratibu lazima wawe wana uwezo wa kuishi na utaratibu huo kwa muda mrefu nisalie kwako unadhani kwa nini swala hili limewagawa hata vyama vya upinzani upinzani wanatofautiana sana katika maoni yao na hii ni kawaida kwamba jamii yeyote ikiwa na mtazamo wa aina moja katika masala yanayohitaji maendeleo ya jamii hiyo ni ya kutilia mashaka kwaio nafkiri si uko upande ambao wanaamini kwamba mwelekeo wa sasa wa kubadilisha sheria za uchaguzi ni, ni ammhimu zaidi lakini kwa mfano chama kikuu cha upinzani hapa tanzania eh, kinaona kwamba pengine walitakiwa kutangulizwa kwa katiba mpya sasa hayo yote ni maoni yao ambayo kusema kweli nadhani sio maoni ya watanzania wote lakini ukifanya utafiti maoni ya watanzania katika viunga mbalimbali wengi sana hawaioni katiba y tanzania kama ina kasoro nyingi japo wangependa ibadilike lakini wanachokiona zaidi ni kwamba sheria za uchaguzi zinahitaji kupata marekebisho fulani bwana nikodemas sheria ya kubadilishwa ni jambo moja lakini kuwa na uchaguzi huru na wakuaminika ni jambo jingine unakubaliana na kauli hii ni kweli lakini kabla sijaingia hapo sidhani kwamba mchambuzi um, mwenzangu um, wajawada um, anavyosema kwamba Uh, katiba hitaji marekebisho makubwa uh, ikumbuke kwamba mchakato wa uh, katiba tanzania umeanza muda mrefu elfu uh, mbili na kumi baada ya rais kikwete kwenda kulihutubia taifa na mchakato kuanza elfubili a kumi na moja na baadae mchakato kusitishwa kwa sababu za kisiasa lakini tunafahamu kwamba mchakato ulikuwa umefika hatua nzuri sana mba maoni ya wananchi nwananchilimesikilizwa kwa wingi kumbuke kwamba kulikuwa kuna mijadala na kuna bunge la katiba ambalo lakatiba baoamezuguzia masala mengi sana ya katiba kusema kwamba mchakato ku, kama katiba haitajiki kwa mda huo nahani sio swala la ukweli lakini ij kwenye swala lako kwamba mabadiliko kwenye tume ni muhimu sana kwamba kuna sheria ambazo zinawekwa ambazo zimetangulizwa kwenye huo msadmiswada mitatu ambayo inataka kurekebisha maswala ya uchaguzi lakini hatimaye ni kurekebisha mfumo na muundo wa tume ya uchaguzi kuwa ni tume huru yenye uhalali ambayo inafanya maamuzi yao independently lakini nadhani ni mchakato um, huu kama tulivyosoma miswada uh, hivi awali tunaona kwamba bado masuala hayo bado hayajadiliwa sana kwa ujumla wake ndio maana mi nakubaliana kwa vyama vya upinzani hasa chama cha dema ambao wanasema kwamba ni muhimu kuwa na katiba mpya basi unadhani kuwasilisha kwa mswada huu bungeni kunaua rasmi vuguvugu la upinzani na lile la baadhi ya wanaharakati katika kudai katiba mpya sidhani inasitisha ile vuguvugu la vyama vya upinzani bali ikumbuke kwamba labda nadhani pia ni ushindi kwa vyama vya upinzani kwamba wameweza kujitaidi kwa kiasi kikubwa kuishinikiza serikali hadi kufikia kiwango hiki cha kuleta miswada hii mitatu kwa hiyo kinachofuata sasa itabidi ni, ni ushirikishwaji mkubwa kutoka kwa vyama vya upinzani wananchi na washikadao wengine ambao wanahusiana na, na maswala ya demokrasia bwana jawadu unafikiri pengine swala hili linaweza kuwafanya chama cha chadema wakisusia uchaguzi wa serikali ya mitaa mwaka ujao na wakisusia je unaona nini kwa kweli yatakuwa ni makosa makubwa kama wataamua kususia uchaguzi kwa sababu ya haya ma- maboresho itakuwa ni kujipiga mweleka kama chama cha siasa na pengine sioni nia hiyo kwa sababu wameona athari toka kwenye vyama vingi mifano mingi ambavyo hususia chaguzi na baadaye hujikuta viko nje ya mfumo wa kiuongozi nadhani wataweka vuguvugu la la kiasi fulani la kushinikiza baadhi ya yale ambayo wanahisi yanaweza kuwafaa katika kuingia katika uchaguzi wenyewe lakini kimsingi ukweli ni kwamba e, katiba ya tanzania kama ambavyo limesitiza awali inayo mapungufu kadhaa lakini mapungufu hayo haiondoshei umaana na, na, na ubora wake hivi ni kweli kwamba mchakato wa katiba usingeweza kufanyika wakati huo ukikumbuka pia tayari kuna maoni ya raia yalishakusanywa mnaamini kwamba kilichofanyika ni karata ya kisiasa kuchelewesha mchakato wa katiba mpaka baada ya mwaka elfubia ishiatano maoni ya serikali ni katiba ni gharama katiba ni muda katiba ni utafiti katiba ni kuangalia watu wanasema nini sasa serikali yenyewe inasema kwamba kwa muda ulivyo haiwezekani tukapata katiba kabla ya elfu mbili na ishirini na tano kama serikali ya tanzania tayari imeshaonyeshania kwamba inaweza kubeba jukumu la kuleta katiba mpya ni swala la watanzania kuwa na subra hata hapo nchini kenya ulipo nadhani katiba uliona mchakato ulivyokwenda amwezi mkatengeeza katiba ambayo baada ya muda mfupi itakuwa na viraka itaonekana ina kasuro nyingi katika dhana hiyo ya kuharakisha bwana unafikiri hii ni karata ya mambonakubaliana na, na ndugu yangu hapo kwamba kwakweli katiba ni ni, ni makubaliano ya wananchi lakini tukumbuke kuna ule ukuu wa wananchi yani of the people ambao ni maoni wananchi ya wananchi anabidi yazingatiwe kwa kiasi kikubwa na ni kweli nikubaliana na kauli yako kwamba ni, ni mbinu ambayo ni mbinu ya kisiasa ambayo m imetumia kwa muda mrefu uh, tanzania kuchelewesha michakato ya mabadiliko na mimi natizama sana katika jicho la kihistoria kuanzia mifumo kuanzia mageuzi ya mwaka ambazo kila baada ya tume inaundwa kuna maoni ambayo yanazingatiwa mapendekezo lakini kwa atume bz uw aakis tunaona kulikuwa kuna tume ya kisanga kumekua kuna tume ya nyalali kumekuwa na tume y wa rioba nadhani tume tumekuwa na na kikosikazi yote hale alitoa mapendekezo muhimu lakini bado tunaona uh, karata za kisiasa zimeendelea ku, kurefusha na kuendeleza michakato nini sasa tukitarajie kuelekea uchaguzi wa serikali za mitaa mwakani na ule mwaka elfu mbili na ishiri na tano ni na wee bwana tutegemee kwamba kama sheria hizi hazitaendelea kutekelezwa kwa wakati mi naona kwamba tutarudi kwa pale tulipotoka kwamba tutaona kwamba wagombea wengi watapita bila kupingwa tutaona kwamba kuna dola ambayo inaendelea kushika uh, na kuhodhi madaraka kupitia vyombo vya ulinzi na kadhalika sheria hizi zikifaulu na kupitishwa na kutekelezwa uh, mapema nadhani na tunaweza kupata uh, uchaguzi mzuri wa elfu mbili na ishiri na nne nahatimaye uchaguzi mzuri wa elfu mbili na ishri na tano bwana jawadu kuelekea uchaguzi wa serikali za mitaa hapa tanzania mimi nafikiri chama kitakachojiimarisha zaidi kikatekeleza mambo ambacho kimewafanyia watu mambo mazuri zaidi ndo kine nafasi nzuri sana ya kushinda kama upinzani wamefanya hivyo bila shaka watashinda kama ni chama tawala ambacho kimetoa huduma kimetekeleza maendeleo makubwa kwenye nchi bila shaka wapiga kura watavutiwa na chama hicho lakini kwa kweli kwa mazingira ya tanzania yalivyo nafikiri tunaweza kupata uchaguzi wa serikali ya mitaa ambao utakuwa na bora na kama sheria hizi zilizopitishwa zinakwenda kusainiwa e, tunaweza kuwa na mwelekeo mzuri sana wa uchaguzi ambao utatoa viongozi ambao wanatokana na hiari ya watu na viongozi ambao wanakuja kwa ajili ya maslahi ya watu natamani tungeendelea kujadili zaidi swala hili lakini kwa sababu ya mda niishie hapo lakini shukrani za dhati wana jawadu muhammed ukiwa nchini tanzania pia daktari nicodemus minde ukiwa nchini kenya msikilizaji ukiniita jupite mayaka ni taitika