jambo msikilizaji maalipopoto ulipo karibu kwenye makala wimbi la siasa ambapo tunachambua siasa mbalimbali barani ya afrika na hata ughaibuni hii leo tunaangazia nchi ya kenya ambapo jopo la maridiano ambalo lilikamilisha vikao vyake mwishoni mwa wiki iliyopita kupunguza gharama ya maisha haikupewa kipaumbele kama ilivyotarajiwa na wengi nchini humo huku afisi rasmi ya upinzani ikipigiwa upato na sasa hatua hiyo imeibua maswali mengi kuhusu uhalisia wa jopo hilo na sasa naungana na wachambuzi wa siasa kwa njia ya simu ili kujadili kwa undani mada hii maimuna mwidau na matin andati ni wachambuzi wa siasa nchini kenya nianze na wewe maimuna mwidau kwa tathmini yako kwa jumla unazungumziaje mapendekezo, uh, mapendekezo ya jopo hilo la maridhiano kusema kweli mapendekezo ya jopo yametokana na yale masuala waliyokubaliana nayo kwanza aa, vyama vya serikali na chama cha upinzani na wengineo na pia imetokana na mapendekezo yaliyoletwa na jamii kutoka sekta mbalimbali ambayo zilitoa mapendekezo yao kulingana na hoja ambayo ilikuwa ni muhimu kwao kwa hiyo ripoti iliyotoka sasa hivi kuna sehemu zimekubalika na kuna sehemu ambazo bado hazijakubalika hususan sana ni sehemu za masuala ya jamii ambayo ni masuala ya uchumi wa nchi hilo ndio swali limekuwa swali tata sana ambapo kwa hivi karibuni tumesikia kwamba kuna wengine wamefanya mapendekezo kuwe na upo, kupunguzwe kama ushuru wa vyakula vya, vya jamii ambavyo ni kawaida wengine wamependekeza kupunguzwa ushuru wa mafuta ambayo italeta ushuru wa vifaa vya jamii na kwa upande mwingine tukasikia upande wa rais wakasema kwamba wao wako tayari kupunguza zaidi kuna pendekezo lilitolewa ambalo lipunguzwe asilimia thelathini na rais akasema haina haja tupunguze asilimia thelathini mi napendekeza tupunguze asilimia hamsini sasa tukiangalia mazungumzo ni kana kwamba wanajaribu kupata mwelekeo ambao wote viongozi wa serikali na viongozi wa upinzani wataweza kuridhiana na watakapokuwa wameridhiana basi faida kubwa itakuwa kwa mwananchi nikisalia kwako maimuna mbona gharama ya maisha haikuangaziwa kama ilivyotarajiwa na wengi kwenye jopo hilo na, nafikiri tutaelewa kwamba swala hili kwamba likuja li, wa kisiasa kweli uh, swala la, la la jamii ndo muhimu zaidi lakini waliangazia zaidi masuala ya kisiasa ambayo yalikuwa na utata na hata hili swala la mwisho ikawa ni kwamba lilisahauliwa na ikabidi jopo uh, lirudi tena kuweza ku, kuangalia mbinu mwwafaka ambao wanaweza kukubaliana kwa hiyo ni suala ambalo sidhani kama litaweza kupatiwa suluhu kwa sasa lakini ni jambo ambalo liweza kuachwa wazi wakubaliani yale watakukubaliana yale ambao hawakukubaliana wapate nafasi warudie tena waangalie ni wapi wanaweza kusaidiana na kwa mtazamo wako martin andati haya mapendekezo ya kuundwa kwa afisi ya upinzani yanahitaji kura ya maoni au bunge lina uwezo wa kupitisha watajaribu kupitisha kwa bunge lakini litaleta shida unajua ukibadilisha ukileta kiongozi wa upinzani unabadilisha ile tunaita kwa kimombo structure ya ile executive ukibadilisha hiyo eh, vile mahakama ilivyosema mahakama yote kutoka mahakama kuu mpaka mahakama ya upeo zote zilikubaliana kwamba ukitaka kubadilisha ile structure executive lazima ufanye kura ya maoni kwa hivyo ha wanajua wanajaribu kuona kama wataweza kuipitia kwa kubadilisha kupitia kwa bunge lakini wakiiweka hiyo e, kupitia kwa bunge mkenya ataenda bunge kotini na mahakama itafutilia mbali hayo nam nirejelee kwako e, bwana andati iwapo upinzani utasalia uh, kusema unapigania gharama ya maisha kushuka na tumeona hilo haliko kwa mapendekezo hayo unaona kuwa upinzani tena utarejelea maandamano e, si rahisi unajua wanajaribu sana e, kubeba mwananji aende nao lakini unajua akirudi kwa maandamano itamaanisha e, upande ule mwingine hautataka kuongea nao so na unajua ilikuwa mapendekezo kwamba baadhi ya haya masuala yakishakubaliwa waondoke kwa maandamano sasa wakirudi kwa maandamano itamaanisha kwamba ile goodwill, ile ku, ile uaminifu ambao ulikuwekwa kati ya mirengo yote miwili umepotea na unaona kwamba hawa wenza wa upinzani wa rela odinga pengine wao wa, wa, wa upi kuhusu mapendekezo haya kuna mgawanyiko najua uhuru kinyatta mathakarua na kioni yule jeremia ambaye ni mbunge wa zamani ambaye ndio katibu mkuu wa jubilii na wayujini wamalo ambaye ni kinara wa dap aa wamekataa hawaelewani na mba, na haya mapendekezo so hao wanaona kwamba njia rahis warudi kwa, kwa maandamano lakini rahil odinga na wale wengine wako karibu na yeye hawa wanaonelea kwamba ingekuwa vizuri kama wangeendelea kusukuma hayo mapendekezo naam eh, maimuna upande wa kenya kwanza ambacho ndio chama kinachoongozwa kwa sasa imekubali mapendekezo haya kwa haraka sana kuliko mrengo wa upinzani ni sababu zipi zimefanya kenya kwanza kukumbatia mapendekezo haya bila pingamizi yoyote wamekubali kwa sababu wao ni serikali kwanza mapendekezo mengi ambayo yanawafaa wao wanaweza kuyapitisha bunge kwa haraka kwa hiyo wakaweza kutekeleza yale ambao walioahidi wa kenya pili kukubali kwao inaonyesha kwamba wako tayari kuridhia masuala mengine endapo watakubaliana na kama unavyojua serikali ingependa kuonekana kwamba iko katika mstari wa mbele kuhakikisha kwamba yale mapendekezo yameweza kutekelezwa kwa mfano kama ni suala la ofisi ya, ya upinzani ni muhimu kwamba wao waweze kutekeleza lile wapate kusema kwamba sisi hata tumehakikisha kwamba upinzani imepata ofisi yake na imepata bajeti yake ya kuendeleza masuala yake ambayo yatapitia yata kupitia bunge kwa hiyo kwao wao kupata ushindi Uh, katika masuala kadhaa hapa ni muhimu sana naam eh, waona kwamba raila atasimama na raia kuendelea endelea kupigania gharama ya maisha kushuka kulingana na matamshi yake amesema yeye hawezi kuweka sahihi yake katika ripoti ikiwa gharama ya maisha haitashuka kwa hiyo msimamo wake tayari tumeujua kwamba yeye hayuko tayari kukubaliana na hiyo ripoti mpaka gharama ya maisha ishuke kiwango ambacho mwananchi ataweza kukimudu munapengine unaona kwamba kuna mwananchi yeyote jitokeza kupinga mapendekezo haya kotini inawezekana kwa sababu huo uhuru hupo kwamba mwananchi anapokuwa kuna jambo katika demokrasia yetu ah, halikumfurahisha ama hana tamaa nalo anaweza kupeleka maoni yake ama amaeza kupeleka mashtaka yake ah, ah, mahakamani ili lipate marekebisho kwa sababu huwezi kupinga tu bila kusema kwamba pengine ingekuwa iletwe marekebisho fulani na, eh, na sasa tutarajie nini baada ya mapendekezo hayo kupitishwa nianze nawe maimuna Aa, nafikiri baada ya mapendekezo haya kupitishwa itakuwa ni miswada sasa kwenda bunge ku, ku, ku, kuona kwamba yale mapendekezo yamepitishwa kisheria kwa mfano kama ni ofisi ya ya upinzani itakuwa itapitishwa kisheria ndo iweze kutekelezwa kama ni masuala ya gharama ya maisha ni kama ni kupunguza bei ya petrolia ama kutafuta mbinu ambayo itaweza kufidia wananchi wapate kupata nafuu itabidi ipitishwe na sasa kisheria itakapokuwa imemaliza kupitishwa kisheria sasa itaweza kutekelezwa katika jamii na kwa mtazamo wako martin andati kutakuwa na malumbano kiasi ya kisiasa kwa wako mahali pagumu hatujui kwajili kama hawanarudi maandamano sijui ni nini lingine wanaweza fanya unajua ni ni uamuzi mgumu waamue kama wanachukua ile kiasi wanachukua kisha wapigania ya yale mengine ama wakata yeyote halafu wapoteze kila kitu na unajua kenya semia wanasukuma hilo kwa ajili wanajua wasipoongelea hilo huenda wakapoteza ile ile umungwaji mkono ambao wanapata kutoka kwa wananchi kwa ajili hilo ndio suala ambalo wanaongelea sala ambalo linaguza mwananchi wa kawaida sasa hao walikuwa wanajaribu kusukuma kwamba wapunguze warudi kwa ile asilimia nane na pia walikuwa wanajaribu kusukuma swala la ile ushuru ule wa nyumba ile inaitwa a asilimia moja nukta tano e, unajua upande wa kenya kwanza umekataa kwa ajili unajua wako na shida una, wali na walikubaliwa aa na imf waliwaambia kwamba wakitaka kuwapatia pesa ambazo zitawasaidia E, waweze kulipa baadhi ya mikopo ambayo wako nayo na pesa ambayo inaweza kuwasaidia kushikilia uchumi lazima watekeleze masuala fulani na kufikia hapo ndipo natamatisha makala haya ya wimbi la siasa na kushukuru msikilizaji pamoja na wachambuzi wetu maimuna mwidau na matinandati kutoka nchini kenya kwa mchango wenu kwenye mada hii hadi wakati mwingine mimi ni vikta muturi