naitwa ali bilali mskilizaji hapa rf kiswahili nakukaribisha katika makala wimbi la siasa na ambapo tunazungumzia kuhusiana na uchaguzi uliofanyika kule nchini drc tunajaribu kudadavua yaliyotokea na studio niko naye hapa mchungaji joseph bahati karibu asante sana bwana bilali nashukuru sana kwa kunialika nam tumekuwa tukifuatilia kwa pamoja hapa namna uchaguzi huu ulivyofanyika kule nchini e, jamhuri ya kidemokrasia ya kongo bila shaka wewe ni kutoka kule nchini drc na labda unazungumziaje unatathmini vipi zoezi nzima la uchaguzi wenyewe kusema kweli eh, tunasemaka kwa kifaransa bila bilaa iko iko negativ kwenye uchaguzi wote ambao umeanza tangu jana mpaka leo Uh, kusema kweli haujafanyika vizuri kumekuwa tangu jana tarehe ishirini kumekuwa na mitambo uh, mahali kwingi sana mitambo haikufanya vizuriuko nchi kapa kama bunia mitambo haikufanya vizuri sehemu nyingi sana ya drc kwingine hizo vituo vilifunguliwa kuchelewa yani kulikuwa na kucheleweshwa kufunguliwa kinchasa jana walifungua vituo saa tisa mchana na niliongea tena na mwheshimia fulani jana walifungua vituo saa tatu za usiku saa ine za usiku so snangia angalia kulikuwa na changamoto kubwa sana kubwa sana ingine ilifanyika kongo kama nafikiri ni mjimai Una, ukipigia mgombea wako kura for example ukipigia chisekedi unakiangalia katumbi ndio anatokelezea imefanyika hiyo maeneo fulani hiyo uchaguzi ya kongo imekuwa negative kabisa nam lakini pia kuna baadhi ya maeneo pia tunaweza kusema kwamba wananchi walipiga kura e, wananchi walipiga kura kama jemena jemena huko sidi ubangi huko kulikuwa na kura ya amani kabisa huku hakuja kuwa na shida yote vituo vilifunguliwa kwa muda ofisi zilifunguliwa vizuri na watu walipiga kura vizuri na ilifika jioni saa kumi na mbili wameshapiga kura na hakukukuwa na shida yoyote yoyotekwahiyo mahali ambapo kuna mabaaavitu vizuri ni lazima tunaongea ukweli na sasa ukiangalia kwa kinachoendelea sasahivi zoezi la uhesabiaji wa kura wakati katika baadhi ya maeneo uchaguzi ukiendelea kupigwa labda hilo <laughs> kikatiba bwana uchaguziukiendebwaabilai tuseme kweli kuna kura hapa kweli <laughs> nafikiri tukisema wanahesabu kura kuabu kurapa sababu ukweli mejidanaasababuukweli mahali ulipo kura ijafanywa wakongomani hawajapiga kura sijui kesho kesho keshoakutakuaje hatujari seni itatangaza ama haitatangaza lakini ukweli ni kwamba wakongomana wajapiga kura tuliyoshuhudia pia katika baadhi ya maeneo kama ilivyosema mm. gemena lakini yeah. pia maeneo ya kivu kaskazini mm. watu walipiga kura licha ya kwamba kwa kuchelewa kidogo mm. matokeo tutarajia vile bilashaka itatangazwa lakini haitakuwa ya ukweli na hakius mm-hmm hatakwa itatangazwa tu kama vile ilivyotangazwa hiyo mwaka wa elfu mbili na kumi na nane ilitangazwa lakini haikokuwa ukweli hii pia itatangazwa lakini haiko ya ukweli nafikiri uh, sababu ziizotolewa na wagombea watano wa kiti cha urais kudai uchaguzi huu ufutwe na uandaliwe kwamaringide tena unafikiri sababu hizo zina msingi wowote zina msingi lakini ukifutwa bado raisi chisekedi hako mamlakani tu So, eh, wa eh, eh, alikua no changamoto yahela uandauhatie md itafute hela yakufanya uchaguzi eh, mwingine so ndio changamoto tu hiyo na pia tena kumbuka kwamba bwana fayulu pamoja na mkwege na wengine wagombeaji wa urahisi wa wakisema ufutwe pia wanasharti ingine wameweka hapo wanasema kwamba seni tume ya uchaguzi iondolewe iwekwe tume ingine so hiyo ni ya siku moja <laughs> sio, sio ya siku mbili sio ya mwaka moja ni hata ikifutwa kuna, kuna kubwa lazima inafanywa pokatika mm-hmm. yeah. mazingira kama haya sasa eh. unafikiri nini kifanyike labda ili kila upande uweze kuridhika uh, ili upande wote uridhike ni vigumu katika uchaguzi kuna yule tu akushinda na kuna yule ambaye ataakubali tukushindwa kile ambacho sisi wakongomani tunaomba ni tu wale ambao hawajarizika labda watulie tu hakuna vile unaweza rizisha pati zote ninajua kwamba ni uchungu sababu nikisema jana hapa nilisema kwamba kura yenye mkongomani ameenda piga ni kura ya uchungu mkongomani amekataa na amechoka na mambo ya vita amechoka na mambo ya ukosefu wa usalama kwenye nchi yake na inamuuma sana kukaa katika nchi ambayo haina amani inamuuma sana kukaa katika nchi ya utajiri wote lakini mambo sio mazuri katika nchi nchi ni ya hasira na sahizi vile tena kumekuwa na shida ya hii mambo ya uchaguzi inaongeza hasira zaidi so hata hasira ikikuwa lakini hakuna cha kufanya ni kumwomba mungu tu kabla na wakati uchaguzi huu ukiendelea na matokeo yakiendelea kuhesabiwa kura zikiendelea kuhesabiwa kumekuwa labda na kile ambacho unazosema watu wanatarajia kuona vurugu zikitokea labda nafikiri nini kifanyike hapa kuweza kuziwia kile ambacho watu wanatarajia kisiwezi kutokea so mimi nitaongea kwanza hivi yangu bilali kama mkongomani halisi nc ya mkongomani ama maumbile uh-huh. ya mkongomani ni amani mkongomani anapenda amani ha, utajuliza pastabahati aukam na vita iko nchi ya kongo kongoa vita iko kongo lakini haijaletwa na mkongomani imetoka nje mkongomani maumbile yake asilia ya mkongomani anapenda amani na labda uchaguzi watu watakasirika siku ya kwanza siku ya pili siku ya tatu watasema tukubali tu vile mambo alivyo alivyoturekebishe tu, huko baada ya miaka mitano maisha iendelee sababu mkongomani hataki fujo hataki vurugo na hata. tu nongotakatu ichezwe aombe yake vizuri amani amanituno anataka tu mkongomani so watakasirika siku ya kwanza sik ya pili siku ya tatu maisha itaendelea atasema ile ambayo imeitokelezea itokeleze subiri ingine miaka mitano nam tukielekea kwenye tamati ya makala yetu ya leo wimbi la siasa labda unawaambia nini wakongomani ambao wapo hewani muda huu wanakusikiliza kwa ajili ya wito uh, wa kuweza ku watu. Tuliza, lakini pia kuwapa matumaini kongo tumeteseka sana wakongomani tumetesekana sana wakongomani tumelia sana na kila kitu kinakwaka na mwanzo na kila kitu kinakwanga na mwisho wake ninaamini ya kwamba kwenye hii giza ya uchaguzi hapo mwisho kuna mwangaza na kuna matumaini tusivunjike moyo tushikane mkono wa kongomani tuombee nchi yetu haya yote itapita nam kushukuru sana joseph bahati na karibu tena erefi kiswahili asante sana ndugu eh, bilali nashukuru sana nawatakia watakia wakongomani amani ada amani idumshi ambao tuna, tunaomba ni amani tu hakuna kitu kingine <laughs> nam shukran sana <laughs>